முகப்புவாழ்க்கைபெண்2010-ல் இசுலாமியப் பெண்கள்: மதமும் வாழ்க்கையும் !!

2010-ல் இசுலாமியப் பெண்கள்: மதமும் வாழ்க்கையும் !!

-

உழைக்கும் மகளிர் தினச் சிறப்புக் கட்டுரை – 7

வீட்ல யாரது?” கதவைத் தட்டியதும் உள்ளே கலகலவென்று கேட்டுக் கொண்டிருந்த பெண்களின் குரல்கள் கப்சிப் என அடங்கி சில வினாடிகள் அமைதியாகக் கழிந்தன.

“மீண்டும் வீடல யாரது?” என்று கேட்டதும் “யாரு?” என்று உள்ளிருந்து பதில் வினாவாக கேட்க…
“நான்தான் சாகித் வந்திருக்கிறேன். கஹாரின் இருக்காங்களா?”
“அவுங்க கடைக்கு போயிருக்காங்களே” பதிலாக பெண்குரல்.
அந்தக்குரல் எனது நண்பனுடைய துணைவியாரின் குரல் எனபது பழக்கப்பட்ட எனக்கு எளிதாக அடையாளம் தெரிந்தது.

“எப்ப வருவாங்க?”
“கொஞ்சம் நேரமாகும் என்று சொல்லிட்டுப் போனாங்க”
“அப்படியா! வந்தவுடன் நான் வந்துட்டுப் போனதாக சொல்லுங்க. அப்புறமா வர்ரேன்”
“சரி சொல்றேன்.”
கதவைத் திறக்காமலேயே உள்ளிருந்தபடியே பதில் சொன்னார் என் நண்பனின் மனைவி. அரைக்கால் ட்ரவுசரை போட்டுக் கொண்டு தெருவில் விளையாடிய போதிலிருந்தே அவன் எனக்கு நணபன்.
_____________________________________________

ஏறக்குறைய 30 ஆண்டுகளுக்கு முன், 1980களின் வாக்கில் தமிழகத்தில் மட்டுமின்றி இந்தியா முழுவதிலும் இசுலாமியர்களின் வீடுகளுக்குச் செல்லும் ஒரு ஆடவரின் அனுபவம் இப்படியாகத்தானிருக்கும். பெரும் நகரங்களில் சற்று வேறுபாடாக கதவுகளில் மாட்டப்பட்டுள்ள பாதுகாப்புச் சங்கிலிக்கு அந்தப் பக்கமிருந்து சிறிது நீக்கப்பட்ட இடைவெளியில் பதில் கிடைக்கும். அதுவே சந்திக்கச் சென்ற நபர் வீட்டிலிருந்தால் கதவைத் திறந்து யார் என்று பார்ப்பதுக்கு முன்னே வீட்டினுள் தாராளமாக புழங்கிக் கொண்டிருந்த பெண்கள் உள் அறைகளுக்கோ அல்லது அடுப்படிப் பக்கமோ ஒதுங்கிக் கொண்ட பிறகே உற்ற நண்பராக இருந்தாலும், அந்நிய ஆண்களாக, ஓரளவு பழக்கமுள்ள உறவினர்களாக எவராக இருந்தாலும் வீட்டினுள் வரவேற்கப்படுவர். மாமா, மச்சான், சித்தப்பா என்று நெருங்கிய ஆனால் குடும்ப உறவில் அதிக தொடர்புள்ளவர்கள் மட்டுமே இதற்கு விதி விலக்கு.

உங்களின் நண்பர் உங்களை வரவேற்று உட்காரச்சொல்லி பேசிக் கொண்டிருக்கும்போது உங்களுக்காக தேனீர் தயாரிக்கச் சொல்லியிருந்ந்தால் அதனைத் தயாரித்துக் கொண்டுவரும் உங்கள் நண்பரின் துணைவியார் கதவுகளுக்குப் பின்னால் நின்றுகொண்டு “ஏங்க, டீ கொண்டு வந்திருக்கேன்” என்று சொன்னதும், உங்களின் நண்பர் சென்று தேனீர் டம்ளரை பெற்றுவந்து உங்களுக்குத் தருவார். அல்லது வீட்டில் பருவமடையாத சிறுமிகளிருந்தால் அவர்கள் எடுத்து வருவர். நண்பரின் துணைவியார் கதவுகளுக்குப் பின்னால் நின்றுகொண்டு “ நல்லா இருக்கீங்களா? ஊட்டுல எல்லோரும் நல்லா இருக்காங்களா?” என்று நலம் விசாரிப்பார். அநேகமாக அவர் பேசிய சொற்கள் அவ்வளவாகத்தானிருக்கும்.

நண்பரின் வீட்டுக்குச் செல்லும் போதெல்லாம் ஓடிவந்து “மாமா” என்று மடியில் உட்கார்ந்து கொள்ளும் அவரது மகள் பர்ஹானா பருவமடைந்து விட்டதால் தாய்க்கு அருகில் நின்று கொண்டே “மாமா” நல்லா இருக்கீங்களா? எப்பவந்தீங்க? என்று நலம் விசாரிக்கும் பண்புக்கு மாறிவிட்டாள்.
____________________________________________

பொதுவாக இசுலாமியர்கள் ஒரு சிறு நடைப்பகுதி தலைவாசலில் இருக்குமாறுதான் தங்களின் வீடுகளைக் கட்டுவர். 70, 80 ஆண்டுகளுக்கு முன் கட்டப்பட்ட சுற்றுக்கட்டு முற்றம் உள்ள வீடுகளாக இருந்தாலும் தலைவாசல் பகுதியில் ஒரு அடைப்புச் சுவர் இருக்கும். இதுவே அந்நிய ஆடவர்களுக்கான எல்லையாக இருந்தது.

ஆனால் தான் மதிப்புமிக்க கௌரவமான குடும்ப பாரம்பரியம் கொண்டவர்கள் என தன்னைக் கருதிக் கொள்ளும் நடுத்தரவர்க்கத்தின் மத்தியில் மட்டுமே இந்தப் பண்பாடு காணப்பட்டது. இவர்களே இசுலாமிய சமுதாயத்தின் பிரதான தூண்களாகவும் இருந்தனர். சமூக குற்றச்சாட்டுக்களும், உலமாக்களின் கண்டிப்புகளும் ஒரு ஆணோ பெண்ணோ மாற்றங்களை விரும்பினாலும் தடுக்கும் சக்திகளாக இருந்தன.

உழைக்கும் பெண்களிடமும் கடைநிலையில் இருந்த அன்றாடங்காச்சி களிடமும் இந்தப் பண்பாடு வேறாகத்தானிருந்தன. வண்ணாரப்பேட்டை ஜான் பாட்சா (இவர் மாந்திரீகர்) வீதியில் இருந்த அவருடைய லைன் வீடுகளில் (17வீடுகள் _ 1974களில் உள்ள நிலை) ஒரே ஒரு அறையும் அடுப்பாங்கரையாக இருந்த முன் நடையையும் தவிர மறைந்துகொள்ள அல்லது மறைத்துக்கொள்ள ஏதும் அற்ற இல்லங்களில் வசித்த இசுலாமியர்களின் பண்பாடும், திருச்சி குத்பிஷா நகர் பீடி சுற்றும் தொழிலாளர்கள், பாலக்கரை ஆற்றோரத்தின் அருகில் புறம்போக்கு நிலத்தின் குடிசைகளில் வாழும் அன்றாடங்காச்சிகள், பாலையங்கோட்டை பீடி சுற்றும் தொழிலாளர், ஓட்டு மண்வீடும் சில முந்திரி (நிலஅளவு 16 முந்திரி 1 ஏக்கர்) நிலமும் உடைமையாகக் கொண்ட இசுலாமிய விவசாயக் குடும்பங்கள் என தமிழமெக்கும் இவர்களின் பண்பாடு வேறாகத்தானிருந்தது.

எனது நண்பர் கஹாரின் தாயார் விவசாயி. அவர் திருமணம் செய்ததிலிருந்து அவரை கதவுகளும் பாதுகாப்பு செயினும் தடுக்கவில்லை. தலையில் சாணம் சுமந்து விவசாயம் செய்தவர். ஆனால் கஹாரி எலக்ட்ரிசியன் பட்டப்படிப்பு படித்துவிட்டு ஓரளவு சுமாராக சம்பாதிக்கத் தொடங்கியதால் நடுத்தரவர்க்கத்தின் பண்பாட்டினையே கௌரவம் என வரித்துக் கொண்டுவிட்டார்.

உலமாக்கள், இந்திய இசுலாமிய அமைப்புகள் போன்றவர்கள் கிராமங்களிலுள்ள ஏழை விவசாயிகளை தன்னுடைய சமூக அங்கமாக ஏற்றுக்கொண்டாலும் சேரிகளில் வாழ்பவர்களையும், அன்றாடம் கூலி வேலைக்குச் செல்லும் பெண்களின் குடும்பங்களையும் கண்டுகொள்வதே இல்லை. இவர்களின் உழைக்கும் வர்க்க பண்பாடு இசுலாமியக் கோட்பாடுவாதிகளுக்கு நெருடலாக இருப்பதே காரணம்.

இசுலமியப் பெண்களுக்கிடையே பண்பாடுகளின் மாற்றம், முன்னேற்றம் அகியவற்றினைப் பற்றி முழுமையாக எழுதவேண்டுமானால் இந்த சிறு கட்டுரை போதாது. சமூக நலன் கருதி இப்படிப்பட்ட விரிவான ஒரு ஆய்வு வேண்டும். இது இங்கு முடியாது. மிகவும் பிரச்சனைக்குரிய முதன்மை தரக்கூடிய சிலவற்றைப் பற்றி பார்ப்போம்.
__________________________________________

புர்கா

இசுலாமியப் பெண் எனள்ற விவாதம் தொடங்கினாலே முதன்மைப்படுத்தப்படும் பொருள் புர்காவாகத்தான் உள்ளது. தஸ்லிமா நஸ்ரினுடைய புர்கா பற்றி ஒரு கட்டுரையை கன்னடத்தில் மொழிபெயர்த்து (கன்னட நாளிதழ் நன்று) வெளியிட்டதற்காக லத்திஜார்ஜ் துப்பாக்கிசசூடு என்று பெரும் கலவரமே கர்நாடகாவின் பல நகரங்களில் சில நாட்களுக்கு முன் நடந்து முடிந்துள்ளது. வினவில் கூட சுமஜ்லா என்ற பிளாக்கரின் புர்கா பற்றிய தம்பட்டத்தாலும் சூடான விவாதம் நடந்துள்ளது. இசுலாமியப் பெண்களின் பிரச்சினைகள் பற்றி விவாதிக்கும்போது நடைமுறை வாழ்க்கையின் வெளிப்பாடுகளை ஏற்றுக்கொள்ளும் இசுலாமியர்கள் புர்கா என்றதும் சூடாகி விடுவது ஏன்?

பொதுவாக எந்த மதத்தினராக அல்லது மதம் சாராதவர்களாக இருந்தாலும் தங்கள் வீட்டு பெண்களை எவராவது சைட் அடித்தாலோ, இல்லை சாதாரணமாக பார்த்தாலோ அல்லது காதலித்தாலோ ஏற்றுக் கொள்வதில்லை. தொண்டி என்ற சிறு நகரத்தின் வாலிபர்கள் பிற மதத்தின் பெண்களை சூன்காளி (அழகிய பெண்) பூதிகாளி (அசிங்கமான பெண்) என்று ஒன்றுகூடி விமர்சித்தாலும் தன் மதத்தினுடைய பெண்களை அவ்வாறு நாலுபேர் நின்று கமெண்ட் அடிக்கவிடுவதில்லை. தகராறுதான்! அடிதடிதான்! இதே நடைமுறையில் சைட்அடித்துக்கொண்டு திரிந்து இன்று அப்பாவாக தாத்தாவாக மாறியுள்ளவர்களும் தங்கள் வீட்டுப் பெண்களை பிறர் கமெண்ட் அடிக்க விடுவதில்லை. இது எல்லா சமூகத்தினருக்கும் பொதுவானதுதான். ஆனால் பிற மதத்தினரிடம் தன் வீடு என்று சுருங்கியுள்ள உணர்வு இசுலாமியர்களிடம் தம் சமூகம் என்று விரிந்துள்ளது. அதற்காக இசுலாமிய வாலிபர்களும் குமரிகளும் தமக்குள் ஒருவர் ஒருவரை காதலிப்பது இல்லையா என்று கேட்க வேண்டாம். அதனையும் இக்கட்டுரையில் பார்க்கப்போகிறோம்.

இந்த சைட் அடிக்கும் பிரச்சனைதான் “புர்கா” என்றதும் இசுலாமியர்களை கொதித்தெழவைக்கிறது. சமூக ஆர்வாலர்கள் அப்பெண்களுக்கு புர்காவினால் ஏற்படும் சிரமங்களை முன்வைக்கும் போது அது அப்படி இல்லை என்று மறுப்பதும் அதனையே பெண்களை விட்டு பேசவைப்பதும் விவாதத்தில் எட்டப்படாத முடிவாக உள்ளது.

கண்கள் தவிர பிறவற்றை மறைக்க வேண்டும், திரை மறைவுக்குப் பின் நின்றே அந்நிய ஆடவர்களுடன் உரையாற்ற வேண்டும், என்று கோட்பாடு கூறினாலும் நடைமுறை அவ்வாறு இல்லை. புர்காவின் இன்றைய நிலைதான் என்ன? பொதுவாக தமிழை தாய்மொழியாகக் கொண்டவர்களிடம் இந்த கருப்பு வண்ண புர்கா அணியும் பழக்கமில்லை என்பது நாம் அறிந்ததுதான். பத்தானியர்கள் (பட்டாணியர்கள்) என்றழைக்கப்படும் உருதுவை தாய்மொழியாகக் கொண்டவர்களே அதிகம் அணிந்தனர். அதுவும் அவர்களிடம் ஒரு சடங்குத்தனமான மனநிலை இருக்கிறதேயொழிய கடவுள், கோட்பாடு, சொர்க்கம் என்ற உணர்விலெல்லாம் அணிவது இல்லை.

தமிழ் முசுலீம்களிடம் கருப்பு அங்கி என்ற பண்பாடு முற்றிலும் இல்லாவிட்டாலும் வெள்ளை வேட்டியை தமது கலர் சேலைக்குமேல் சுற்றிக்கொண்ட வழக்கமிருந்தது. இன்று அந்த வெள்ளைவேட்டி அகன்றுவிட்டது. கருப்பு அங்கி அல்லது எதுவும் இல்லை (சேலை, சுடிதார் போட்டுக்கொண்டுதான்) என்ற நிலை பொதுப்பண்பாக மாறியுள்ளது. குமரிப் பெண்கள், பள்ளி கல்லூரிகளுக்கு படிக்கச் செல்வது அத்திபூத்தது போன்று அரிதாக இருந்த அன்றைய நிலையில் புர்கா அணிந்து சென்றதில்லை. ஆனால் பரவலாக இன்று அனைவரும் படிக்கவைக்கும் நிலையில் அந்த பெண்கள் புர்கா அணிந்தாலும் படிக்கச்செல்ல முடிகிறதே என்ற சந்தோஷத்தில் புர்காவை ஒரு அடக்குமுறையாகக் கருதுவதில்லை. ஒரு சில தீவிர மதப்பற்று இல்லாத குடும்பங்கள் அல்லது பெண்கள் மட்டுமே புர்கா அணியாத நிலையில் பள்ளி கல்லூரிகளுக்குச் சென்றாலும் பெரும்பாலனவர்கள் புர்கா அணிவதை ஒரு பொருட்டாக கருதுவதில்லை.

மூன்று சகோதரிகளுடன் மட்டும் பிறந்து கல்லூரிக்குச் செல்லும் பாண்டிச்சேரியைச் சேர்ந்த ஆயிஷா தன் தமக்கைகளிடம் “இந்த பாரு யார் என்ன சொன்னாலும் பெரியவங்க சொல்லிட்டாங்க என்பதற்காக அப்படியே ஏத்துக்கக்கூடாது. நாமும் சிந்தித்து பார்க்கனும். ஆனாலும் அவர்களிடம் விவாதம் பண்ணிக்கிட்டு இருக்காம காலச் சூழ்நிலைக்கு ஏற்ப அட்ஜஸ்ட் செய்துகிட்டு நம்ம காரியத்தை சாதிக்கனும்” என்று கூறுகிறார். கணினித் துறையில் பொறியியல் பட்டப்படிப்பு படிக்கும் இவரும் இவரது தந்தைக்கும் புர்கா என்பதில் நம்பிக்கை இல்லை. தம்மைச் சுற்றியுள்ளவர்களின் வீண் பேச்சுக்கு ஆளாக வேண்டாமே என்பது அவர்களின் கருத்து. இவரின் தாய்வழி சுற்றம் எந்த பெண்களையும் பருவமடைந்த பிறகு பள்ளிக்கூடம் அனுப்பியதில்லை என்பது குறிப்பிடதக்கது.

ஸகனாஸ் கணினித் துறையில் பொறியியல் வல்லுனர். புர்கா இல்லாமல் கல்லூரிக்குச் சென்றதில்லை. கை நிறைய சம்பளம் வாங்கும் பணிக்குச் செல்லும் போதும் புர்கா அணியவே செய்வார். புர்கா பற்றி பெருமையாகவும் சொன்னவர்தான். ஆனால் கல்லூரியில் படிக்கும்போது ஒரிசாவைச் சார்ந்த மாணவரைக் காதலித்து முஸ்லீமாக ஒரு திருமணச்சடங்கு, ஒரிசா சென்று கணவரின் குடும்பத்தினருக்காக ஒரு இந்துமத திருமணச் சடங்கு. இன்று தாய் வீட்டுக்கு வந்தால் புர்கா, தனது வீட்டிலும் பணியிடத்திலும் அது இல்லை. பிள்ளைகளுக்கும் இரண்டிரண்டு பெயர்கள்.

மதுரைச் சேர்ந்த பாத்திமா, ராகேஷ்ஷுடன் இந்துவாக மாறித் திருமணம் செய்தார். திருச்சியைச் சேர்ந்த பானு, அகஸ்டின் தங்கராஜுடன் கிறித்தவராக மாறி திருமணம். இவர்களும் புர்காவின் குடும்பத்திலிருந்து வந்தவர்கள்தான். இன்று குடும்ப உறவுகளும் தொடரத்தான் செய்கிறது.

திருமணவிழா மண்டப்பத்திலே 18 வயது ஜுவைரியா புர்காவுடன் “வணக்கம் தோழர்” என்று எமது தோழர்களுக்கு கை கூப்பி வரவேற்கிறார். திருமண விழாக்களில் புர்காவுடன் வலம் வரும் பெண்கள், ஆண்களின் கூட்டத்திடையே இயல்பாக வலம் வருகின்றனர். எதிர் எதிர் வரிசையில் அமர்ந்து விருந்துண்ணுகின்றனர். யாரும் எதற்கும் சங்கடப்படுவதில்லை எல்லாம் இயல்பாக குற்றமற்ற செய்லபாடுகளாக நாம் காணுகிறோம்.

அன்று ஜவுளிக்கடை, நகைக்கடை, வளையல்கடை போன்றவற்றிற்கு மட்டும் ஆண்களுடன் சென்றுவந்த பெண்கள் இன்று தனியாகவும்
சென்றுவருகின்றனர். கடைத்தெருவுக்கு செல்லும் பெண்களை “ஊர் மேய்பவள்” என்று இழித்துரைத்த காலம் கண்ணாடி பெட்டகத்திற்குள் ஒளிந்து கொண்டுவிட்டது. அன்றாடத் தேவைகளுக்கு ஆண்களே கடைத்தெருவுக்குச் செல்லும் காலமும் மலைஏறிவிட்டது. காதுகளையும், நகை அலங்காரங்களையும் மறைத்துக்கொள்ளும் புர்காவெல்லாம் இன்று கிடையாது. இதுவே அவர்களின் புர்கா பற்றிய கோட்பாடு சார்ந்த இன்றைய யதார்த்த மதிப்பீடுக்குச் சான்றாக உள்ளது. இன்னும் ஏராளமான சான்றுகளை நாம் காணலாம்.

தமிழ்நாடு முஸ்லீம் முன்னேற்றக் கழகம், தமிழ்நாடு தவ்ஹீத் ஜமாத் போன்ற இசுலாமிய அமைப்புகள் தமிழக இசுலாமியப் பெண்களை புர்கா அணியச் செய்வதில் வெற்றி பெற்றுள்ளனர். இவர்களின் இலக்கு 30, 35க்குள் உள்ள பெண்கள் மட்டுமே. சற்று வயதானவர்கள் தம் நிலையில் மாற்றமில்லாமலயே தொடரமுடிகிறது. புர்கா அணிபவர்களோ, “புர்காதானே அணிந்துவிட்டு போகிறோம், ஆனால் நாங்கள் வேலைக்கு போவதையே, படிப்பதையோ தடுக்க முடியாது” என்கின்றனர். இன்று பரவலாக இதில் மட்டுமே என்றில்லாமல் அனைத்துத் துறைகளிலும் இசுலாமியப் பெண்கள் வேலை செய்வதை நாம் காண்கின்றோம். அவர்கள் அணியும் புர்காவே இதற்கு சாட்சியாகவும் உள்ளது.

________________________________________

பெண் உழைப்பு

“ஆண்கள், பெண்களை நிர்வகிப்பவர்கள். பெண்கள் உங்களுக்கு விளைநிலங்கள்” என்று குர்ஆன் கூறுகிறது. உழைக்கும் பெண்களைப் பொருத்தவரை அன்றும் இன்றும் ஏற்ப்பட்டுள்ள வேறுபாடு முதலாளித்துவத்தின் பண்பாடுதானேயொழிய குனர்ஆனுக்கும் இவர்களுக்கும் வெகுதூரம்.

ஆமினாம்மாள்! நெல் அவித்து அரிசி விற்பதில் கடந்த 40 ஆண்டுகாலமாக தன் காலத்தை கழித்துக் கொண்டிருப்பவர். தெருக்குழாயில் தண்ணீர் பிடித்து மேன்மைமிக்க குடும்பங்களுக்கு சேவை செய்து வயிறு பிழைக்கும் ஜமால்மாமி நடுத்தர வர்க்கத்தினராக வளர்ந்து வறுமையின் காரணமாக தொழில் செய்து பிழைப்பவர். இவர்களின் பண்பாடு வேறாகத்தான் உள்ளது. பருவமடைந்த அல்லது பருவம் அடையாத, திருமணமான அல்லது விதவைகள் என்ற எந்த வேறுபாடும் இல்லாத பெண் உழைப்பு சமூகத்தின் கட்டாயமாகிவிட்டது.

“தானும் உயர்குடியே. தமக்கென்று ஒரு தராதரம் உள்ளது. தராதரத்திற்கேற்ற சமூகத்துடன்தான் நாம் பழக வேண்டும்” என்று கருதுபவர்கள், முதலாளித்துவப் பண்பாட்டினை செரித்துக்கொண்டு தாங்கள் வறுமையில் வாடினாலும் முதலாளித்துவம் வழங்கும் சமூக மதிப்பீடுகளுடன் உறவாடவே விரும்புகின்றனர். இதனை குட்டி முதலாளித்துவ பண்பாடு என்று சொல்லலாம். ஆனால் புதிய பொருளாதாரத்தால் விழுங்கப்பட்டு சாறுபழியப்பட்ட சக்கைகளாக வெளித் தள்ளப்பட்ட பின் இவர்களும் உழைக்கும் பெண்கள் அணியில் (தமது தராதர மதிப்பீட்டின் உண்மைநிலை உணர்ந்து) ஒன்றிணைகின்றனர். அகலத்திறந்த கதவுகளில் தஞ்சமடைகின்றனர். சமூக மதிப்பீடுகளும் மாறிவிட்டன..

ஃபாத்திமா. இவர் மின்னணு பொறியியல் பட்டதாரி. தமிழ்நாடு மின்சார வாரியத்தில் பறக்கும் படையில் ஒரு அதிகாரியாக கைநிறைய சம்பளம் வாங்கும் தொழில். கணவர் ஒரு ஆசிரியர். இவருக்கு வெளிநாட்டில் மிகவும் உயர்ந்த சம்பளத்துடன் கூடிய வேலை கிடைக்கிறது. வீடு, கார், குடும்பத்திற்கான விசா என்று அனைத்தும் வழங்கப்படும் வேலை. கணவரை, வேலையை விட்டுவிட்டு உடன்வர அழைக்கிறார். ஆனால் “பெண்ணின் உழைப்பில் உட்கார்ந்து தின்பதா? அல்லது அவள் வெளிநாடு சென்று சம்பாதிக்க நாம் இங்கே ‘பொட்டையைப்’ போல் பிரிந்து வாழ்வதா?” சுய கௌரவம் இடம்தரவில்லை. சமூகம் தனக்கு வழங்கியுள்ள விவாகரத்து என்ற அங்குசத்தை நீட்டத் தொடங்கினார்.

பாத்திமாவோ “எதுவானாலும் பரவாயில்லை, நான், எனது முன்னேற்றத்தை கெடுத்துக்கொள்ள முடியாது” என்று உறுதியாக வீசிய கவண்கல் வேலை செய்தது. அது “இருவர் சம்பளத்திலும் சொகுசாக வாழ்ந்த வாழ்க்கையை இழக்க முடியுமா” என்ற கனியில்பட்டு பறித்தெடுத்துவிட்டது. இன்று இவர்கள் வெளிநாட்டில் கோடிஸ்வரர்களாக!.

நிறைய எடுத்துக்காட்டுகள் உள்ளன. தான் சம்பாதிக்கும் தொகையை தனது பெற்றோர்களுக்கு கொடுப்பதில் கட்டுப்பாடு இருக்கக்கூடாது என்று முன்னெச்சரிக்கையாக உறுதிமொழிகளைப் பெற்றுக்கொண்டு திருமணம் செய்து கொள்ளும் பெண்களும் இவர்கள் மத்தியில் வளர்ந்து கொண்டுதான் வருகின்றனர். இசுலாமிய பெண் உழைப்பை முதலாளித்தவம்தான் தீர்மானிக்கிறதேயொழிய மதக் கோட்பாடுகள் இல்லை.

_________________________________________

தலாக் – விவாகரத்து

ஆணின் ஆளுமை அதிகாரத்தினால் தலாக் தலாக் தலாக் என்று மும்முறை ஒருவன் கூறிவிட்டால் அவனது மனைவி விவாகரத்து செய்யப்பட்டவளாக கருதப்படும் நிலையே அன்றும் இன்றும் உள்ளது. இதற்கு சாட்சிகள் தேவையில்லை. அல்லாவே சாட்சியாக உள்ளதால் இது ஏற்றுக்கொள்ளக் கூடியதாகவே சமூகம் உள்ளது. ஒருவன் சச்சரவினால் ஏற்பட்ட கோப உணர்ச்சியின் உந்துதலில் இப்படி தலாக் செய்து விட்டாலும் அது விவாகரத்து ஆனதாகவே கருதப்படும். அவன் மனம் மாற்றம் அடைந்து இவ்வாறு செய்துவிட்டதாக வருந்தினாலும் தலாக் தலாக்தான். அவன் விரும்பினாலும் மீண்டும் இணைந்து வாழ முடியாது. ஏனெனில் இவ்வுறவு சமூக கட்டுமானத்தினுடைய ஆளுகையின் கீழ் உள்ள உறவு.

இந்த மூன்று முறை தலாக் என்று சொல்லும் உரிமை, சிந்தித்து தெளிவாக நிதானமாக முடிவெடுத்தாலும் ஒரு பெண்ணிற்கு கிடையாது. தனக்கு பொறுப்பானவர்கள் மூலம் தன் கணவனை இந்த உறவிலிருந்து விடுவிக்கச் செய்துகொள்ளத்தான் ஒரு பெண்ணுக்கு இருக்கின்ற உரிமையாகும்.

தலாக் என்பது போல்தான் குளலா என்பதும் என்று சில இசுலாமிய பெண் அமைப்புகள், தாங்களும் நேரிடையாக தலாக் செய்துகொள்ள உரிமையுண்டு என்று வாதாடினாலும் ஆண்களால் மட்டுமே நிர்வாகிக்கப்படும் உலமாக்கள் சபை அதை நிராகரித்துவிட்டது. குலா என்பதன் பொருள் “விவாகரத்து செய்துவிடச் சொல்லுங்கள்” என்று கோரிக்கை வைப்பதே ஆகும்.

ஆனால் விவாகரத்து வழக்குகளில் இன்றைய நடைமுறை மதக்கோட்பாட்டிற்கு வெளியே ஜமாத்துகளால் தீர்மானிக்கப்படுகின்றன. ஆண் தலாக் செய்தால் தான் கொடுத்த மகர் தொகையை (திருமணத்தின்போது ஆண் பெண்ணிற்கு வழங்கப்படும் பொருள்) இரட்டிப்பாக்கித் தரவேண்டும். இது கோட்பாடு. நடைமுறையில் அப்பெண்ணிற்கு இருக்கும் குழந்தைகளின் பால், வயது ஆகியனக் கணக்கிடப்பட்டு அதற்குப் பாதுகாப்பு தரும்வகையில் தண்டத்தொகையாக தீர்மானிக்கப்பட்டு ஆணிடமிருந்து பெற்று பெண்ணிற்கு வழங்கப்படுகிறது. கொடுக்கப்பட்ட வரதட்சனைகள், நகைகள், சீதனங்கள் திருப்பியளிக்கப் படுகின்றன. ஜீவனாம்சம் என்றச் சொல் மட்டும உச்சரிக்கப்படுவதில்லை.

குழந்தைகள் ஆண்களுக்கே உரியன. அவர்கள் அவர்களை தமது பொறுப்பில் எடுத்துக்கொள்ள வேண்டும் என்பதே கோட்பாடு. நடைமுறையில் ஒரு சிலர் அவ்வாறு தமது பொறுப்பில் எடுத்துக்கொண்டாலும் பலரும் அதனால் ஏற்படும் மறுமண வாழ்க்கைகான இடையூறுகளைக் கணக்கிட்டு ரொக்கத் தொகைக்கு விலை பேசிவிடுகின்றனர். ஆனால் சம்பாதிக்கும் பருவத்தில் உள்ள ஆண்பிள்ளைகளாக இருந்தால் ஆண்களின் பாசம் கரைகடந்து ஷரியத் சட்டம் கோலேச்சுகிறது. கணவன்களால் மட்டுமே தான் கர்ப்பமுற்று குழந்தை பெற்றெடுப்பதாகவும், அதில் தனக்கு பங்கேதுமில்லை என்று இன்னும் இப்பெண்கள் அறிவியலுக்கு அப்பாற்பட்டு சிந்திப்பதால் இப்பிரச்சனையில் தமக்கு ஏதும் உரிமை இல்லை என்பதை எவ்வித மனவருத்தமுமின்றி ஏற்றுக்கொள்கின்றனர். அதுவே குழந்தைகளை வளர்க்கும் பொறுப்பு இவள்மீது சுமத்தப்படும்போது இயல்பாகவே உள்ள தாய்ப்பாசம் அதனை தன் தலையில் கட்டும் ஏமாற்றம் என்று கருதுவதற்கு இடமளிப்பது இல்லை.

பெண்ணின் விருப்பத்திற்கிணங்க விவாகரத்து நடந்தால் பெண், தான் பெற்ற மகர் தொகையுடன் சிறுதொகை ஒன்றையும் (திட்டவட்டமான அளவு இல்லை) கொடுக்க வேண்டும். அல்லது மகர் தொகையை மட்டுமாவது கொடுக்கவேண்டும், என்று கோட்பாடு கூறுகிறது. நடைமுறை அவ்வாறு இல்லை. பெண் தலாக் செய்யச் சொல்லும் சூழ்நிலை பரிசீலிக்கப்படுகிறது. எடுத்துக்காட்டாக குடிகாரக் கணவன், விபச்சாரிகளுடன் சுற்றும் கணவன், சமூக குற்றங்களைச் செய்வதால் தொடர்ந்து சிறைசென்று வரும் பொறுக்கி போன்ற அடிப்படை நிகழ்வுகள் பரிசீலிக்கப்பட்டு தீர்த்து வைக்கின்றனர். குற்றம் கணவன் மீது என்றால் கணவனுக்கு தண்டத்தொகையும். மனைவி மீது என்றால் மனைவிக்கு தண்டத்தொகையும் தீர்மானிக்கப்படுகிறது.

ஆண் தலாக் செய்ய மறுத்தாலும் வலுக்கட்டாயமாக விவாகரத்தை பெற்றுக்கொள்ளும் பாதுகாப்பும் இன்று பெண்களுக்கு ஏற்பட்டுள்ள மாற்றத்தின் முன்னேற்றம். சமூகத்தின் இன்றையநிலை பெற்றோர்களிடம் ஏற்பட்டுள்ள மாற்றமும், பெண்ணுழைப்பும் அடிப்படைக் காரணங்களாக அமைகின்றன. “கல்லானாலும் கணவன்…” மலை ஏறிக் கொண்டிருக்கிறது.

______________________________________________________

இத்தா : காத்திருத்தல்

இத்தா என்பது பற்றிய விரிவான விளகத்தை பறையோசையில் கர்பப்பை இல்லாவிட்டாலுமா! படித்துக் கொள்ளுங்கள். அன்றும் இன்றும் என்ற ஒப்பீட்டை மட்டும் பார்ப்போம். இதன் மதிப்பீடு நானறிந்த வரையில் அன்றும் இன்றும் மாறவே இல்லை. கோட்பாட்டின்படி சிறிதும் பிசகாமல் கடைபிடிக்கப்படுகிறது. ஆனாலும் ஒரு சந்தேகம் எனக்கு உண்டு.

முகம்மது நபி (ஸல்) அவர்கள் போர் ஒன்றிற்குச் சென்று திரும்பியதும் தமது வெற்றியை அறிவித்துவிட்டு “கணவன் இறந்த பெண்கள் மழித்துக் கொள்ளுங்கள் (மொட்டையடித்துக் கொள்ளுவது)” என்று கூறுகிறார். அந்த அறிவிப்பைத் தவிர அது தொடர்பான வேறு எதனையும் சான்றாக நான் படிக்கவுமில்லை. பார்க்கவும் இல்லை. அது அன்றைய நடைமுறையாக இருந்தால் அது இன்று இல்லை என்பது மட்டுமே மாற்றமாகும். இந்தியச் சூழ்நிலையில் அன்று “வெள்ளை புடவை” இந்துமதத்தைப் போல இவர்களும் அணிந்தாலும் இன்று அது நடைமுறையில் இல்லை.

தன் கர்பப்பையில் உள்ளதை மறைக்க வேண்டிய அவசியமற்ற காலச் சூழ்நிலையிலும், அது அவசியம் தான் என்றால் அறிந்துகொள்ள மிக நவீன கருவிகள் இருக்கும் இந்தக் காலத்திலும் இத்தா இன்னும் ஏன் தொடர்கிறது? கணவன் இறந்துவிட்ட துயரத்தில் உள்ள பெண் அந்த பசுமையான வாழ்க்கையின் நினைவாக இந்த இத்தாவை ஒரு சுமையாக கருதுவதில்லை. அது தனது கணவனை சொர்க்கத்திற்கு இட்டுச் செல்வதில் பங்காற்றும் நன்மைகளின் எண்ணிக்கையை கூட்டும் என்றும் அவள் மனதார நம்புவதால்அப்பெண்களின் மனதில் எவ்வித எதிர்ப்பையும் ஏற்படுத்தவில்லை. சமூக ஆர்வலர்களும் இதில் தலையிட்டதும் இல்லை. அது ஏன் என்று எனக்கும் புரியவில்லை.

விவாகரத்து செய்யப்பட்ட பெண்கள் இத்தாவைக் கடைபிடிக்கும் நிலையிலும் மாற்றம் இல்லை. விவாகரத்து விரும்பியோ விரும்பாமலோ நடந்தாலும் கணவன்மீது ஏற்பட்டுள்ள “கசப்புணர்வு” அங்கே ஏற்பட்டுள்ளது என்பது தெளிவான ஒன்றே. அப்படியிருந்தும் அவர்கள் இந்த இத்தாவை கடைபிப்பது ஏன் என்று எனக்குத் தெரியவில்லை. அப்படிப்பட்டவர்களின் மனநிலையை அறிந்துகொள்ளும் வாய்ப்பும் எனக்கு ஏற்படவில்லை. எனவே இப்படிப்பட்டவர்களின் மனநிலையை அறிந்தவர் எவரேனும் இருந்தால் இங்கே எழுதுங்களேன்.

முகம்மது நபி (ஸல்) அவர்கள் தனது மகள் பாத்திமாவின் கணவனரான அலியிடம் “என் மகளே ஆனாலும் பெண்கள் சொல்வதைக் கேளாதீர்கள்” என்று கூறியிருந்தாலும் அவரின் மரணத்திற்குப்பின் அவரது மனைவி ஆயிஷா அரசியலில் மிகவம் முக்கியமான பங்காற்றத் தொடங்கியதிலிருந்து இன்று வரை மாற்றங்கள் ஏற்பட்டுக்கொண்டேதான் வருகின்றன. இந்த மாதம் மகளிர் மாதமாக உள்ள நிலையில் ஒவ்வொரு இசலாமியப் பெண்களும் தங்களை சுற்றியுள்ள சூழ்நிலைகளையும் அதன் காரண காரியங்களையும் தன்சுய விருப்பு வெருப்புக்கு அப்பாற்பட்டு ஆய்வு செய்து பெண்களின் உரிமைகளைப் பெற பங்காற்றுவோம் என்று உறுதி எடுத்துக் கொள்ள வேண்டும். கடவுள் நம்பிக்கைக்கும் இம்மாற்றத்திற்கும் இடையில் முடிச்சுவிழாமல் இதுவேறு அதுவேறு என பிரித்திட்டு செயலாற்ற வேண்டும்.

– சாகித்

http://paraiyoasai.wordpress.com/
_______________________________________________

வினவுடன் இணையுங்கள்

தொடர்புடைய பதிவுகள்

 1. இஸ்லாமியப் பெண்களின் இன்றைய வாழ்நிலையை படம் பிடித்துக் காட்டுவதாக இருக்கிறது கட்டுரை. வாழ்த்துக்கள்.

  • ‘Mangalore pub, girls to blame’ மங்களூர் பாரில் தண்ணி அடித்த பெண்களை அடித்து உதைத்த ராம் சேனவினரின் விடியோவை பாருங்கள்.

  • சகோதரி நந்தினி அவர்களுக்கு அன்பு இஸ்லாமிய சகோதானின் வாழ்த்துக்கள்.
   தங்கள் ஒன்றை புரிந்துகொள்ளவேண்டும் இஸ்லாம் போதிக்கும் உடை ஒழுங்குகளை பற்றி இன்று விவாதம் ஏற்பட்டிருக்கும் காரணம் என்ன? இன்றைய ஆபாச உலகில் பெண்களை போகப்பொருளாகவும், வக்கிமாகவும் பார்க்கும் சூழழ் அதற்கு காரணம் பெண்களின் கவர்ச்சியான உடைகள் பெண்களின் பாதுகாப்பான உடைகளைபற்றி இன்று பல மேலைநாட்டு பெண்களே போற்றிப்புகழும் நிலை காரனம் ஆண்களின் கொள்ளிக்கண்களிளிருந்து தப்பிக்க அதுவே சிறந்தது என அனைவரும் உணர்வதுதான் இதனை கட்டாயமாக்க பல பல்களைகழகங்களும் முயற்ச்சித்ததும் தங்களுக்கு தெரியுமென நினைக்கின்றேன். உங்களுக்கு இந்த அன்புச்சகோதரனின் வேண்டுகோள் நீங்களும் உங்களை இதுபோன்ற உடலைமறைக்கும் ஆடையால் அழங்கரித்துப்பாருங்களேன் நீங்கள் கண்டிப்பாக இதனுடைய அருமையையும் கண்ணியத்தையும் உனருவீர்கள்…. வாழ்த்துக்கள் சகோதரி

  • தோழ(ழிய)ரே,

   உணவு உடை கல்வி காதல் திருமணம் சொத்துரிமை சமூக அங்கீகாரம் நிர்வாகம் ஆகியவற்றில் எந்தக்குறைபாடு நிவர்த்திசெய்யப்படவேண்டும் ?

   quranist@aol.com

  • இஸ்லாமிய பெண்களை பற்றி எழுத வேண்டுமானால் அப்பெண்களிடம் கேட்டு எழுத வேண்டும் மனதில் தோன்றியதை எழுதி விட்டு இஸ்லாமிய பெண்களை பற்றி எழுதியதாக சொல்வது எற்றுக்கொள்ள முடியாது இஸ்லாமிய பெண்கள் இஸ்லாமிய சட்டப்படி வாழ்ந்தால அது அவர்களின் முழு சுதந்திரமாகத்தான் இருக்கும் மேலும் அவர்கள் விரும்பியே அப்படி வாழ்கின்றார்கள் 1400 வருடங்களுக்கு முன்பே பெண்களை ஒரு ஜீவனாகவே நினைக்காத காலத்தில் பெண்களுக்கு திருமணத்தில் அவர்கள் இஷ்ட்டப்படி நடக்க நபிகள் நாயகம் அவர்கள் வழி வகை செய்தார்கள் திருமணத்தை ரத்து செய்யும் உரிமையையும் பெண்களுக்கு கொடுத்தார்கள் சொத்துரிமையை பெண்களுக்கு கொடுத்திருக்கும் ஒரே மார்க்கம் இஸ்லாம் மட்டுமே பள்ளி வாசல்களுக்கு பெண்களும் வரும் அனுமதி வழங்கப்பட்டது அக்காலக்காட்தத்திலேயே எனவே இஸ்லாம் மட்டுமே பெண்களுக்கான முழு உரிமையையும் கொடுத்துள்ளது கணவன் இறந்தால் உடன் கட்டை ஏற வேண்டும் என்று சொலக்கூடிய மதத்தை பின் பற்றக்கூடியவர்கள் இஸ்லாத்திற்கு எதிராக பேசுவது எர்ப்புடையதாக இருக்காது திருமணம் வரை தகப்பனையும் திருமணத்திற்கு பிறகு கணவனையும் சார்ந்து இருக்க சொல்லும் மதத்தை ஏற்று கொண்டு வாழ்பவர்கள் முழு சுதந்திரத்தை பெண்களுக்கு கொடுத்திருக்கும் மார்க்கத்தை விமர்சனம் செய்வதை ஏற்றுகொள்ள முடியாது கர்ப்ப பைக்கு சுதந்திரம் வேண்டும் என்று சொல்ல கூடிய காட்டு மிராண்டிகள் சுதந்திரத்தை பற்றியும் இஸ்லாமிய பெண்களை பற்றியும் பேசுவதற்கு முன் சற்று சிந்தித்து பார்க்க வேண்டுமாய் கேட்டு கொள்கின்றேன்

 2. இன்றைய செய்தித் தாள்களை எடுத்து வாசியுங்கள்.. எத்தனை கள்ளக் காதல் சம்பந்த பட்டவை.. அதிலும் நண்பர்களின் மனைவி, சகோதரி இவர்களோடு தொடர்பு வைத்திருப்பதாக தான் அதிகம் அறியப்படுபாவை.. 99% பாலாகவே இருந்தாலும் ஒரு % விஷம் கலந்து விட்டாலும் அது விஷம் தான்.. எத்தனையோ நல்ல நண்பர்கள் இருந்தாலும் சமய சந்தர்ப்பங்களால் சபலம் என்னும் விஷம் கலந்து விட்டால் என்ன ஆகும் என்பதை யோசித்து விட்டு அவர்கள் உங்களை வரவேற்கும் முகத்திலே, பதிலளிக்கும் விதத்திலே என்ன தவறு இருக்கிறது என்பதை சிந்தியுங்கள்.. அடுத்தவன் வீட்டு பெண் வழி தவறினால் செய்தி.. தன் வீட்டு பெண் தவறி சென்றால்? 
  FYI,
  தலாக் பற்றிய ஆதாரங்கள் இல்லாமல் யாரோ சொல்பவற்றை கேட்பாவற்றை வைத்து கொண்டு எழுதி இருக்கிறீர்கள்.. நீங்கள் கூறுவது போல மூன்று முறை ஒரு சேர தலாக் என்று கூறினாலும் அது ஒரு தடவை கூறியதாகவே கருதப்படும்.. மேலும் இதில் ஆண்களை விட பெண்களுக்கே அதிக உரிமை உள்ளது என்பதையும் தெரிந்து கொள்ளுங்கள்.. மேலும் தலாக் என்பது இறைவனால் வெறுக்க தக்க கூடியதும் ஆகும்.. இதனை எவ்வளவு முறை எடுத்து கூறினாலும் ஏற்பதற்கு உம் போன்ற அறிவு ஜீவிகளுக்கு என் தான் மனம் மறுக்கிறதோ தெரியவில்லை..

  • வீட்டுக்குள் மறைத்து வைத்தால் கள்ள உறவுகளிலிருந்து பெண்களைக் காப்பாற்றலாம் என்று உங்களைப் போல யாரும் பெண்களை இந்த அளவுக்கு இழிவு படுத்த முடியாது. உங்கள் வாதப்படி இந்த சிறை பாதுகாப்பு பெண்ணுக்கு மட்டும்தான். உங்களைப் போன்ற ஆண்கள் மற்ற மதத்தினர் வீடுகளுக்குச் சென்று பெண்களுடன் நேருக்கு நேர் சந்தித்து பேசுவது மட்டும் குற்றமில்லையா? இந்தக் கஷ்டத்துக்கு அல்லா பெண்களை படைக்காமலேயே இருந்திருக்கலாம்.

   • நண்பர் வினவு,அடுத்த வீடுகளுக்கு சென்று அந்த வீட்டு பெண்களுடன் நேருக்கு நேர் சந்தித்து பேசுவது எந்த இடத்தில் அனுமதிக்க பட்டுள்ளது? அடுத்த வீடுகளுக்குள் செல்லும் முறை பற்றி இஸ்லாம் என்ன கூறுகிறது என்று அறிந்து வைத்திருப்பீர்கள் என்று நினைத்திருந்தேன்.. பரவாஇல்லை.. அடுத்த வீடுகலுக்குள் நுழையும் முன் சலாம் கூறுங்கள்.. அதுவும் வீட்டு வாசலுக்கு முன்னால் நின்று வீட்டில் உள்ளவரை அழைக்காதீர்கள்.. அவர்கள் பதில் கூறியதும் அவர்கள் வீட்டில் ஆண்கள் இல்லை என்றால் வெளியிலிருந்தே தகவல் கூறி விட்டு வந்து விடுங்கள் என்று தான் ஆண்களுக்கு இஸ்லாம் அறிவுரை கூறுகிறது.. அதே போல் பெண்களுக்கும் தான்.. அங்கே பெண்கள் இல்லை என்றால் திரும்பி விடுங்கள் என்று தான் இஸ்லாம் கூறுகிறது.. தயவு செய்து நன்கு விளக்கமாக படித்து விட்டு பதில் இடுங்கள்.. இதை மீறுபவர்களால் இஸ்லாம் அனுமததிக்கிறது என்று ஆகி விடாது..

    • வீடு தீப்பிடித்து எரிகிறது. கணவன் வெளியூர் சென்றிருக்கும் இரவில் திருடன் வீட்டினில் நுழைகிறான். இந்த சந்தர்ப்பத்தில் இசுலாமியப் பெண்கள் அண்டை வீட்டுக்குள் நுழைந்து அங்கிருக்கும் ஆண்களை நேருக்குநேர் சந்தித்து உதவி கேட்பது இசுலாத்தின்படி விரோதமானது. எனவே அந்தப் பெண்கள் இசுலாத்தை காப்பாற்றுவதற்காக நெருப்புக்காகவும், திருடனுக்காகவும் சாகலாம். வேறு வழி?

    • நண்பர் வினவு, அருமையான வாதங்களை எடுத்து வைத்தீர்கள்.. இப்போது என்னவாயிற்று? வீடு தீப்பிடித்து எரிகிறது என்ற போது மட்டும் அல்ல, வேறு எந்த வித அசம்பாவிதங்கள் நிகழ்ந்தாலும் (திருடனோ ஏதோ வீஷா ஜந்துக்கலோ நுழைந்திருந்தால்) சென்று காப்பாற்ற கூடாது என்று கூறும் மடத்தனமான கட்டுப்பாடுகள் உள்ள மார்க்கம் அல்ல இஸ்லாம்.. மேலே நான் கூறியவை சாதாரண சூழ்நிலைகளில் கதை பிடிக்க வேண்டியவை.. அசாதாரண நிலைகளில் அல்ல.. உயிர் பிழைக்க பன்றியின் மாமிசத்தை தவிர வேறு எதுவும் இல்லை என்றால் பன்றியின் மாமிசம் உண்பதற்கு அனுமதி வழங்க பட்டிருக்கும் போது.. நீங்கள் கூறும் சூழ்நிலைகளில் உயிர் காப்பாற்ற பட வேண்டி, செல்வங்கள் காப்பாற்ற பட வேண்டி அந்நிய ஆண்கள் வீட்டினுள் நுழைவது தவறில்லை.. அதை யாரும் தடுக்கவும் இல்லை..

     • எவை சாதாரண சூழ்நிலைகள், எவை அசாதாரண சூழ்நிலைகள் என்ற பட்டியலை ஆண்டவன் அளித்திருக்கிறானா? அசாதாரண சூழ்நிலைகளில் உணர்ச்சி மிக்க ஆண்களின் பார்வையில் பெண்கள் பட்டுவிட்டு பிரச்சினை ஆகிவிட்டால் என்ன செய்வது? கேஸ் சிலிண்டர் தொழிலாளி, கார்பெண்டர், பிளம்பர் முதலாளன தொழிலாளிகள் சமையலறை வரை வந்து வேலை செய்ய வேண்டியிருந்தால் பெண்களை வெளியூருக்கு அனுப்ப வேண்டுமா? ஆண்கள் இல்லாத வீட்டில் வாழும் இசுலாமியப்பெண்கள் இந்தப்பிரச்சினைகளை சமாளிக்க மார்க்கம் ஏதும் வழி சொல்லியிருக்கிறதா?

      • அசாதாரண சூழ்நிலைகளில் கூட பெண்களை போக பொருளாக பார்க்கும் ஈன தனமான கேடு கெட்ட ஆண்கள் இருப்பார்கள் என்று நான் நினைக்கவில்லை.. அப்படியெனில் நம் பெண்கள் என்ன உடை அணிந்திருந்தாலும் எந்த நிலையிலும் எங்கு இருந்தாலும்  இது போன்ற வக்கிர புத்தி கொண்டவர்களால் பாதிப்பு வருமேனில் என்ன செய்வது? நீங்கள் கூறுவது போல் அந்த நெருக்கடியான சூழ்நிலைகளிலும் பெண்களை உணர்ச்சி வடிக்காலாக பார்ப்பவர்கள், தங்கள் அங்கங்கள் தெரியும்படி பெண்கள் இருந்தால் என்ன செய்வார்கள்? நீங்கள் கேட்ட கேள்வியிலேயே அதற்கான பதிலும் இருக்கிறது… நீங்கள் ஒன்றை புரிந்து கொள்ள அல்ல ஏற்று கொள்ள மறுகிறீர்கள்.. தவறே நடக்காது என்று சொல்லவில்லை.. தவறு நடப்பதற்கான வாய்ப்புகளை வசதிகளை ஏற்படுத்தி கொடுப்பதை விட்டும் தவிர்ந்திருங்கள் என்று தான் கூறுகிறோம்.. 

       • நீங்கள் ஒரு கம்யூனிஸ்டாக அல்லது சமூகம் பற்றிய அக்கரையுள்ளவராக (நம்ம முதலாளி அதியமானைப்போல) மாறிப்பாருங்கள் உங்களது பார்வை மாறலாம்

        • நாங்கள் நேர்மையான மனிதனாக இருந்து கொண்டுதான் சிந்திக்கிறோம் மற்றும் சமூகம் பற்றி சிந்திக்க ஒரு கம்யூனிஸ்டாக அல்லது மதவாதியகவோ மாற வேண்டிய தேவையில்லை.

      • //கேஸ் சிலிண்டர் தொழிலாளி, கார்பெண்டர், பிளம்பர் முதலாளன தொழிலாளிகள் சமையலறை வரை வந்து வேலை செய்ய வேண்டியிருந்தால் பெண்களை வெளியூருக்கு அனுப்ப வேண்டுமா? ஆண்கள் இல்லாத வீட்டில் வாழும் இசுலாமியப்பெண்கள் இந்தப்பிரச்சினைகளை சமாளிக்க மார்க்கம் ஏதும் வழி சொல்லியிருக்கிறதா?//

       மேற்படி வேலைகளை பெண்களே செய்கின்ற சூழலும் தற்போது பெருவாரியாக உருவாகியுள்ளது. இஸ்லாத்துக்கு நேர்ந்த அபாயத்தை பார்த்தீர்களா? வீட்டுக்கு வரும் ஆண்களை தடுக்கலாம், அல்லது பெண்களை அடைத்து வைக்கலாம். பெண்களே வீடு வீடாகச் சென்றால் அந்தக் கொடுமையை எந்த அல்லாவிடம் சொல்லி அழுவது….. அவ்…..

    • சகோதரி, உங்களின் பிரார்த்தனைக்கு மிக்க நன்றி.. நாம் எல்லோரையும் வல்ல இறைவன் நேர்வழியில்  செலுத்தி நற்கூலி வழங்குவானாக..

   • இஸ்லாம் பொதுவா ஒரு விசயத்துகு பொதுவான வழிமுறைகள்தாம் கூறும் வினவுக்கு அது புரியவில்லை

    இருபத்தி நாலுமணி நேரமும் தீப்பிடித்து எரிவது , அபாயம் நிகழ்வது இதை பற்றியும் அப்போ என்ன செய்ய சொல்லுது இஸ்லாம் என சொல்லி மொத்த மத போதனையையும் ஒன்றும் இல்லை என சொல்வது இதுதான் செய்கிறார்

  • //மனைவி, சகோதரி இவர்களோடு தொடர்பு வைத்திருப்பதாக தான் அதிகம் அறியப்படுபாவை.. 99% பாலாகவே இருந்தாலும் ஒரு % விஷம் கலந்து விட்டாலும் அது விஷம் தான்.. எத்தனையோ நல்ல நண்பர்கள் இருந்தாலும் சமய சந்தர்ப்பங்களால் சபலம் என்னும் விஷம் கலந்து விட்டால் என்ன ஆகும் என்பதை யோசித்து விட்டு அவர்கள் உங்களை வரவேற்கும் முகத்திலே, பதிலளிக்கும் விதத்திலே என்ன தவறு இருக்கிறது என்பதை சிந்தியுங்கள்.. அடுத்தவன் வீட்டு பெண் வழி தவறினால் செய்தி.. தன் வீட்டு பெண் தவறி சென்றால்?//

   இதில் சொல்லப்பட்டுள்ளவை எல்லாமே பெண்களுக்குத்தான். கற்பு என்பது பெண்களுக்கு மட்டுமே என்பதாகத்தான் ரபிக் சொல்லியுள்ளார். ஆணுக்கு இல்லையா என்று வினவு கேள்வி கேட்டால் மழுப்புகிறார்.

   • ஆண்களுக்கும் கற்பு இல்லையென்று நான் கூறவில்லை.. புர்காவை பற்றி கேட்டீர்கள்.. அது பெண்களின் கண்ணியத்தை காக்கவே அணிய சொல்கிறோம் என்பதை பலமுறை விளக்கியாயிற்று.. “உங்கள் பார்வைகளை தாழ்த்தி கொள்ளுங்கள் உங்கள் வெட்க தலங்களை பேணி கொள்ளுங்கள்” என்று இரு பாலருக்கும் தான் அறிவுரை கூற பட்டிருக்கிறது.. தயவு செய்து கொஞ்சம் இஸ்லாதில் என்ன கூறி இருக்கிறது என்பதை புரிந்து கொள்ள முயற்சி செய்யுங்கள்.. யாரோ கூறினார் யாரோ செய்தார் என்பதெல்லாம் வைத்து கொண்டு இஸ்லாம் பெண்ணின் பெருமையை காக்கவில்லை கண்ணிய படுத்தவில்லை என்று கூற வேண்டாம்..

    • கண்ணியத்தின் அளவுகோலை பெண்கள் நிர்ணயணம் செய்யட்டுமே… ஏன் அதை ஆண்கள் நிர்ணயம் செய்யவேண்டும். ஒரு பெண் தான் கண்ணியகமான உடை அணிந்திருப்பதாக உணர்ந்தால் அவள் புர்க்ஹா அணியவேண்டிய நிர்பந்தம் எதற்கு..

    • அப்போ உங்க வீட்ல சமைக்கிறது யாருங்க? உங்களால பெத்தது யாருங்க. புள்ள பெக்குறது எவ்ளோ சிரமம்? எதுதுக்க வேண்டியதுதானே? அவ என்ன உங்க பிள்ளைய சுமக்குற கூலி ஆளா?

     உங்க மனைவியோ பிள்ளையோ 2 பீஸ்ல வெளிய போகனும்ன அனுமதிப்பீன்களோ? தன மானம் இல்லாதவன் இதையும் செய்வான்?

 3. இசுலாமிய சமூகத்தில் காணப்படும் பெண்ணடிமைத்தனம் முற்றாக களையப்பட வேண்டும். ஏனைய சமூகங்களில் பெண்களுக்கு ஆதரவாக எழும் குரல்கள், இசுலாமிய பெண்கள் விடயத்தில் அடக்கி வாசிப்பது துயரமானது. பெயரளவில் குர்ஆனில் பெண்களுக்கு அதிக உரிமைகள் வழங்கப்பட்டுள்ளதாக இசுலாமிய சகோதரர்கள் வாதம் புரிந்தாலும் இஸ்லாத்தில் ஆணாதிக்கமும் பெண்ணடிமைத்தனமும் கடுமையாகவே உள்ளது. ஒரு பெண் எப்படி ஆடை அணிய வேண்டும் என்பதை தீர்மானம் செய்ய ஆணுக்கு எந்த உரிமையும் இல்லை- அது எந்த மதத்து ஆணாக இருந்தாலும். ஒரு பெண் எப்படி வாழ வேண்டும் எதை செய்ய வேண்டும் எதை செய்யக்கூடாது என்பதை முடிவு செய்யும் அவசியம் எந்த மதகுருவுக்கும் இல்லை. இருக்கவும் கூடாது. அப்படி இருக்கிறது என்றால் அங்கு பெண்ணடிமைத்தனம் இருக்கிறது என்றே அர்த்தம்.

  • நானும் நெறைய பேரிடம் பெண் உரிமை பேசுபவர்களிடம் பேசினால் ஆடை பற்றி தான் பேசுகிறார்கள் .அதுவும் புர்கா பற்றி….. அதனால் தான் இன்றைக்கு சச்சு வரைக்கும் வந்து நிக்குது இன்னும் தொடரும் பெண் தன்னை முழுமையாக ஆடை அணியாவிட்டால் …….

   • நடக்கும் அணைத்து தவறுக்கும் பெண் தான் காரணம் என்ற தொனியில் இருக்கிறது. பெண் முழுமையாக உடை அணிந்தால் தான் ஆண்கள் ஒழுக்க சீலர்களாக இருப்பார்கள் போலும்… எப்படி இஸ்லாம் பற்றி மற்றவர்கள் தவறாக புரிந்து கொண்டுள்ளனர் என்று நீகள் நினரிகிரீர்களோ அது போல் பெண் உரிமை பற்றி உங்களுக்கு எதுவும்ம் தெரியவில்லை என்று தான் நினைக்க தோன்றுகிறது.

  •  // ஒரு பெண் எப்படி ஆடை அணிய வேண்டும் என்பதை தீர்மானம் செய்ய ஆணுக்கு எந்த உரிமையும் இல்லை- அது எந்த மதத்து ஆணாக இருந்தாலும். ஒரு பெண் எப்படி வாழ வேண்டும் எதை செய்ய வேண்டும் எதை செய்யக்கூடாது என்பதை முடிவு செய்யும் அவசியம் எந்த மதகுருவுக்கும் இல்லை. இருக்கவும் கூடாது// சரியாக சொன்னீர்கள், எந்த ஆணுக்கும், எந்த மதகுருவுக்கும் அந்த உறிமை இல்லை ஏனென்றால்  பெண் எவ்வாரான ஆடயை உடுத்த வேண்டும், எப்படி வாழ வேண்டும்  என்பதை அந்த பெண்ணையும், உங்களயும், என்னையும் படைத்த இறைவனே நிர்னயித்து விட்டபொது அதை மாற்ற யாருக்கும் உறிமை இல்லை

   • பெண் வாழ்க்கையையும், உடையையும் இறைவன் நிர்ணயித்து விட்டானா? அப்படி என்றால் எல்லாம் இறைவனுக்கு தெரிந்துதான் நடக்கிறது. ஈராக்கில் மக்கள் கொல்லப்படுவதும், பாலஸ்தீனில் தாய்மார்கள் கண்ணீரில் வாழ்வதும், கூட இறைவனின் அருள்தான் போலும். ஆண்டவன் கூட ஆண்களுக்காகத்தான் படைக்கப்பட்டுள்ளான் என்பதை பெண்கள் புரிந்து கொண்டால் உங்களைப் போன்ற பச்சையான ஆணாதிக்கவாதிகள் இப்படி தைரியமாகப் பேச முடியாது.

    • பர்தா அணிவதால் மட்டும் ஒரு பெண் அடிமைபடுத்த
     படுவதாக நினைகிறீர்கள்.முதல ஒன்னை தெருஞ்சுகுங்க
     இஸ்லாம் என்பது ஒரு மதம் அல்ல மார்கம். ஒரு மனிதன்
     இந்த ஒலகத்துல எப்படி வாழனும் என்று சொல்லிதருவதுதன்
     இஸ்லாம். ஒரு பிறந்த குழந்தை முதல் இறந்த மனிதர்
     வரைக்கும் உலகில் உள்ள அனைவருக்கும் எல்லா
     விஷயங்களையும் ஒரே மாதிரியாக சொல்லித் தருகிறது
     அப்படி இருக்க ஒரு ஆண் எப்படி டிரஸ் பண்ணனும்னு
     குரான் ல இருக்கு. அது போல் ஒரு பெண் எப்படி டிரஸ்
     பண்ணனும்னு சொல்லி இருக்கு.இதுல அடிமைத்தனம்
     எங்கே இருக்கு?

     • சகோதரி பாத்திமாவே
      இவர்களால் தங்கள் மத பெண்களை உடை விசயத்தில் கண்ணியமாக இருக்க வைக்க முடியவில்லை தங்களால் முடியாத விசயத்தை சுதந்தரம் என்று சொல்கிறார்கள் அவர்களுக்கு அது வெட்கட்கேடாக இருக்கிறது அந்த காழ்ப்புணர்ச்சி வெறுப்பு பொறாமைனாலேயே மற்றவர்கள் எப்படி கௌரவாமாக இருக்க அனுமதிப்பதா என்று தான் பர்தா பெண்ணடிமை என்று புலம்புகிறார்கள்
      நிர்வாணமாக இருப்பவர்கள் உடை அணிந்தவர்களை பைத்தியம் என்று சொல்வது இயல்புதான்

  • இப்போதைக்கு பெண் சுதந்திரம் முழுமையாக உள்ள நாடு என்பது உங்க பார்வையில் அமெரிக்காவை எடுத்துக்குவோம். குரான் இறங்கிய 1400
   வருசங்களுக்கு முன்னாடி அமெரிக்காவில் ஒரு ஆய்வு நடந்தது. பெண்களுக்கும் நம்மை போல் ஆன்மா இருக்குமா? அப்பவே பெண்கள் உங்களில் ஒரு அங்கம் என்று உரக்க பறை சாற்றியது குர்ரான் மட்டும்தான்.பெண்களுக்கு சொத்து உரிமை உண்டா? என இப்போகூட நாம் விவாதம் செய்து கொண்டு இருக்கோம். அப்பவே பெண்களுக்கு சொத்து urimai தந்த மார்க்கம் எங்க மார்க்கம்.

   .

   • ஒரு அடிமை சொன்னானாம் நான் நன்றாககத்தானிருக்கிறேன், எனகு எல்லா சுதந்திரமும் இருக்கிறது. இன்னொருவன் கேட்டானாம் “அப்ப எதுக்கு தினமும் ஆண்டை உன்னை செருப்புலேயே அடிக்குறாரு?”மறுபடியும் அடிமை சொன்னானாம் “அவரு என்ன அடிக்குறது எனக்கு ரொம்ப புடிச்சுருக்குன்னு”

    மார்க்கமாம் மார்க்கம் காஷ்மீரிலே பாதிக்கப்படும் முசுலீம் மக்களுக்கு  ஒன்றையும் பிடுங்காத மார்க்கம். ஈராக்கிலே பெண்கள் ஆக்கிரமிப்பு பட்டைகளால் பாலியல் வன்புணர்ச்சசி செய்யப்பட்ட போடு வேடிக்கை பார்த்த மார்க்கம். ஆப்கனில் போராடும் மக்களின் ரத்த சகதிக்கு தீர்வு சொல்லாத மார்க்கம். ஊங்களுடையது மட்டுமல்ல எந்த மதமும் உழைக்கும் மக்களுக்காக போராடும் பமக்களுக்காக துரும்பையும் கிள்ளிப்போட்டதில்லை.
    கேட்டால் புஷ் முதல் எதிர்த்த வீட்டு பாய் வரைக்கும் ஒண்ணா மறுமையில தீர்ப்பு சொல்லுவாங்களாம். கேட்டுகிட்டு வாயில புளி சோத்தை அடக்கிகிட்டு இருக்கணுமாம். அய்யா , போராடாதே, கேட்காத எல்லாம் அல்லா சொல்லியிருக்கிறார்ன்னு சொல்கிறீர்கள் சரி எதுக்கு முசுலீம் தனி இட ஒதுக்கீடு கேட்கிறீர்கள்? 
    காஷ்மீர் மக்களிடம் போய் எல்லாம் அல்லா பார்த்துப்பார்ன்னு சொல்லிடாதீங்க அவுங்க எதுல அடிப்பாங்கனே தெரியாது சார்.
    குர்ரானில் இப்படி 11.20க்கு ஒருத்தன் அல்லாவுக்கு எதிராக வினவில் மறு மொழி போடுவான்னு எழுதி இருக்கிறதா?

    கலகம்

    • கலகம்,
     அருமை. இவர்களுக்கு புரியும்னு நினைக்கிறீர்களா!
     இவர்கள் எல்லாம் ஒரு 5 வருடம் தலிபான் ஆட்சியின் சுதந்திரத்தை அனுபவிக்கவேண்டும்.

    • எந்த ஒரு இடத்தில் போராட கூடாது நியாயம் கேட்க கூடாது என்று உள்ளது என்பதை ஆதாரத்துடான் எடுத்து கூறினாள் நாங்களும் அதை தெரிந்து கொள்ள ஏதுவாக இருக்கும்.. செய்வீரா நண்பரே?

    • தற்ப்போது இந்தியாவின் அடிமைகள் தலித் மக்கள்
     பீ அள்ளுவது,நாத்ததை சுத்தம் செய்வது எல்லாம்
     தலித்துகள். இதுவும் ஒரு அடிமைதான்.

 4. முகம்மது நபி (ஸல்) அவர்கள் போர் ஒன்றிற்குச் சென்று திரும்பியதும் தமது வெற்றியை அறிவித்துவிட்டு “கணவன் இறந்த பெண்கள் மழித்துக் கொள்ளுங்கள் (மொட்டையடித்துக் கொள்ளுவது)” என்று கூறுகிறார்..
  சாகித்

  சாகித், எந்த ஹதீஸ் தொகுப்பில் – எத்தனையாவது ஹதீஸாக இது குறிப்பிடப்பட்டிருக்கிறது என்பதை தயவு செய்து தரவும்..

 5. ஷாகித் உன்னிடம் விவாதம் செய்ய முடியாது ஏன் என்றால் நீ கிட்ட தட்ட ஈமானை விட்டு வெளிஏறிவிட்டாய் .இன்ஷா அல்லா வில் மீட் ஜட்ஜ்மென் டே.

  • ஹையோ ஹையோ..

   இது என் காதுக்கு எப்படி ஒலிக்கிறது தெரியுமா மிஸ்டர் முஸ்தபா ?

   கலி முத்திடுதுடா அம்பி..
   எல்லாத்தையும் ஈஸ்வரன் பாத்துண்டுதான் இருக்கறன்
   என்று தின்னையில் உட்கார்ந்துகொண்டு புலம்பும் பார்ப்பானுடையதைப் போலவே இருக்கிறது. இதை மதத்துக்கு மொழிபெயர்த்துக்கொண்டால் உங்களுடைய மறுமொழி விவாதம் செய்ய வக்கற்ற இசுலாமிய பார்ப்பானுடைய புலம்பல்.

   கடைசியாக ஆர்.எஸ்.எஸ் மதவெறியனுக்கும்
   இசுலாமிய மதவெறியனுக்கும் எந்த வேறுபாடும் இல்லை
   ஒரு பிரிவு சிறுபாண்மை என்பதைத்தவிர.

   • பிற மதத்தவர்களிடம் அளஹிய முறையில் பேசுங்கள்(தர்க்கம் செயும்போது கூட ) என்றுதான் இஸ்லாம் கூறுகிறது. உங்களை போல் அறிவிலிகளிடம் விதண்டா வாதம் செய்வது வீண் வேலை.

    • இஸ்லாமிய பெண்ணாக பிறந்ததில் , வாழ்வதில் ,
     இறபபதில் பெருமை கொள்கிறேன்.

    • எங்களைப் போன்ற அறிவிலிகளையும் மதித்து வந்து அரிய கருத்துக்களை பதிந்து விட்டு போனதற்கு நன்றி பாத்திமா. என்ன இந்த அறிவிலிகளிடம் விவாதித்ததற்காக ரஃபீக்குக்கு மட்டும் இறைவன் நற்கூலி வழங்க ஆசிர்வதித்திருக்கிறீர்கள். எங்களுக்கு என்ன தண்டனை என்பதையும் சொல்லியிருக்கலாம். கூடவே கட்டுரையில் விவரிக்கப்பட்டுள்ள உண்மையான இசுலாமிய பெண்களின் வாழ்க்கை ப்ற்றியும் தங்களது மேலான கருத்துக்களை சொல்லியிருக்கலாம்.

  • நான் எப்பொழுது உன்னிடம் எனக்கு இறை நம்பிக்கை உள்ளஹ்டு என்று கூறினேன்?

 6. வினவு கு.நாக்களே…செத்தீங்கடா நீங்க.
  தமிழ்நாடு தவுஹீது ஜமாத்து வந்து மாத்து மாத்து என்று மாத்துவார்கள். வாழ்த்துக்கள்.

  • நீ என்ன ஆர் ஸ் ஸ் கூட்டத்திலிருந்து வந்தவன? மாத்து மாத்து என்று மாத்த? எல்லாம் இந்து மதவெறி கூட்டம்தான். இந்து மதவெறி கூட்டம் எப்படி நடந்து கொள்கிறது என்று யு டி பில் பார் தெரியும்.
   http://www.youtube.com/watch?v=_3Ksj0FwEdI

 7. “….முகம்மது நபி (ஸல்) அவர்கள் தனது மகள் பாத்திமாவின் கணவனரான அலியிடம் “என் மகளே ஆனாலும் பெண்கள் சொல்வதைக் கேளாதீர்கள்” என்று கூறியிருந்தாலும்….. ” – சாகித்.

  நண்பர் சாகித்… இதற்கும் நீங்கள் தக்க ஆதாரத்தை தருவீர்கள் என்று எதிர்பார்க்கிறேன்.. ஏனெனில் முஹம்மத் (ஸல்) அவர்களின் வாழ்க்கை பற்றிய குறிப்புகள் (ஹதீஸ்) ஏராளமானவை அன்னை ஆயிஷா(ரலி) அவர்களின் மூலமாக அறிய பட்டிருக்கின்றன..  

 8. shahid ezudiya hadeedu engu enda edattil erukiradu enru vilakkuvadai vida avargal solvaru sariya enru sari partu velieduvadu vaiaittalattin urimaiyalari velai pls enda oru vishayamaga erundalum aaraindu badippil edavum

 9. வினவு ஐயா,

  நம்ம மாவோயிஸ்ட் பெண்கள் சீனியர் ஆண் மாவொயிஸ்ட்களால், தினம் கற்பழிக்கப்பட்டு சொல்லொணா சித்ரவதைக்களுக்கும் ஆளாக்கப்பட்டு வருகின்றனர்,இஸ்லாமிய பெண்களை விட இருண்ட வாழ்க்கை வாழ்ந்து வ்ருகின்றனர்.அவர்களைப் பற்றி உருக்கமாக ஒரு பதிவு போடும் படி வேண்டிக்கொள்கிறேன்.

  • நம்ம மாவோயிஸ்ட் பெண்கள் சீனியர் ஆண் மாவொயிஸ்ட்களால், தினம் கற்பழிக்கப்பட்டு சொல்லொணா சித்ரவதைக்களுக்கும் ஆளாக்கப்பட்டு வருகின்றனர்appadi

   enga nadandhiruku nu sollunga brother?

   • சகோதரர் nijam அவர்களூக்கு ////நம்ம மாவோயிஸ்ட் பெண்கள் சீனியர் ஆண் மாவொயிஸ்ட்களால், தினம் கற்பழிக்கப்பட்டு சொல்லொணா சித்ரவதைக்களுக்கும் ஆளாக்கப்பட்டு வருகின்றனர்appadi
    enga nadandhiruku nu sollunga brother?////>>>> இது மட்டமான அவதூறு இது போன்று அவதூறு சொல்லியவருக்கு மவோயிஸ்ட்களை பற்றி ஒன்றும் தெரியாது என்பது விளங்குகிறது இவர் கீற்று அல்லது செங்கொடி தளத்தில் உள்ள பதிவான, தோழர்களின் போராட்டக் களத்தில் நான் – அருந்ததி ராய் அவர்களின் கட்டுரையை படித்தால் ஒரளவு விளங்கி கொள்வர்கள் என்று நினைக்கிறேன்

  • அய்யா தயவுசெய்து அவதூறு சொல்வதை விட்டு விடுங்கள் நேர்மையான முறையில் விவாதிங்கள்

 10. ///இசுலாமிய பெண் உழைப்பை முதலாளித்தவம்தான் தீர்மானிக்கிறதேயொழிய மதக் கோட்பாடுகள் இல்லை.///// — நச் .. ” இசுலாமிய பெண்களின் விடுதலையை பாட்டாளி வர்க்கம் தீர்மானிக்கட்டும்.”

 11. பெண் அவள் மனம், தாய் அவள் பாசம்

  உரவில் உரிமை, மதம் பிடித்த/ போட்ட விலங்கு

  அறியாதவர்களாக இருக்கவேண்டாம்

  பெண் தாய் மதம் தாண்டி பொதுவில் வைப்போம்

 12. தமிழ் முசுலீம்களிடம் கருப்பு அங்கி என்ற பண்பாடு முற்றிலும் இல்லாவிட்டாலும் வெள்ளை வேட்டியை தமது கலர் சேலைக்குமேல் சுற்றிக்கொண்ட வழக்கமிருந்தது. இன்று அந்த வெள்ளைவேட்டி அகன்றுவிட்டது. கருப்பு அங்கி அல்லது எதுவும் இல்லை (சேலை, சுடிதார் போட்டுக்கொண்டுதான்) என்ற நிலை பொதுப்பண்பாக மாறியுள்ளது. ————————————————-
  நண்பருக்கு நீங்கள் எந்த யுகத்தில் உள்ளீர்கள்? கடந்த 10 வருடங்களுக்கு முன்னர் தமிழகத்தில் வாழும் இஸ்லாமிய பெண்களிடத்தில் புர்கா (கருப்பு நிற அல்லது வேறு நிற முழு அங்கி) அணியும் பழக்கம் இருந்தது இல்லை… ஆனால் இன்று அந்த நிலை மாற்றம் பெற்று வீட்டை விட்டு வெளியே செல்லும் போது புர்கா அணிந்து செல்லாத பெண்களின் எண்ணிக்கை விரல் விட்டு என்னும் அளவிற்கு குறைந்துள்ளத்தை கவனிக்க தவறி இருப்பது ஏனோ? நாகரீக வளர்ச்சி என்பது இல்லாத காலத்தில் (10 வருடங்களுக்கு முன்னர் இன்றைய நிலயை விட குறைவு) புர்க்கா என்றால் என்னவென்றே அறியப்படாத சமூகம் இன்று அதை (உங்கள் பார்வையில் கட்டாய படுத்தி) அணிகின்றதே.. இன்று இருப்பதை விட அந்த கால கட்டத்தில் கட்டுப்பாடுகள் அதிகம் என்பதை நான் உங்களுக்கு சொல்லி தெரிய வேண்டியது இல்லை.. 

  எதனை பெண்ணடிமை என்று கூறுகிறீர்கள்? அவர்களை, அவர்களின் மானத்தை பாதுகாக்க கண்ணியமான முறையிலே (….அது கருப்பு நிற அங்கி தான் என்றில்லை.. ஆனால் அவர்களின் அங்கங்கள் ஆண்களை கிளர்ச்சி ஊட்டாத நிலையில் உள்ள நீங்கள் கூறும் சுடிதார் என்றாலும் சரி.. )ஆடை அணியுங்கள் என்று சொல்வது பெண்ணடிமை தனமா? இல்லை ஆடை சுதந்திரம் என்று நீங்கள் கூறுவது போல அவர்களின் அங்கங்களை வியாபாரமாக்கூவது பெண்ணடிமை தனமா? சொல்வதற்கு மன்னிக்கவும்.. நடுநிலை வாதி, பெண்ணியத்தை காக்க வந்த கண்னியவான்கள் என்று கூறும் நீங்கள் மேற்கத்திய நாடுகளில் வாழும் பெண்களை போல 2 பீஸ் உடை அணிவித்து உங்கள் வீட்டு பெண்களை வெளியில் நடமாட அனுமதிக்க தயாரா? சூரிய குளியல் என்ற பெயரிலே நிர்வாணமாக உங்கள் வீட்டு பெண்களை கடற்கரையிலே (மெரீனா பீச்சில்) உலவ விட தயாரா? கேட்டால் அது அவர்களின் கலாசாரம் என்று கூறாதீர்கள்.. நமது நாட்டு சேலையும் சுடிதாரும் மேற்கத்திய மக்களுக்கு புர்காவை போன்றவை தான்.. 

  சமீபத்தில் தமிழ் நாளிதழ் (தின தந்தி என்று ஞாபகம்) ஒன்றில் வந்த செய்தி.. “வேலைக்கு போகும் பெண்கள் பாடும் அவஸ்தைகளை.. தங்கள் மனக் குமுரல்களை வெள்ளிப்படுத்தியது பற்றி அவர்கள் போலீஸ் கமிஷ்னாறிடம் முறையிட்ட செய்தி” அது… நான் ஏற்கனவே கூறியது போல அடுத்தவன் வீட்டு பெண்களுக்கு எனும் போது அது செய்தி ஆகி விடுகிறது.. இதே சம்பவம் நம் வீட்டு பெண்களுக்கு நடந்தால் உங்களின் நிலை என்ன? நம் வீட்டு பெண்களை அடுத்தவன் பார்த்தாலே கோபம் வருகிறதே.. இதில் அவர்களின் மீது கை வைக்கிற சந்தர்ப்பத்தை நாமே ஏற்படுத்தி கொடுக்க வேண்டும் என்று சொல்ல வருகிறீரா?

  • ரபீக், கிளர்ச்சியூட்டும் உடைகளைப் பெண்கள் அணிந்தால் ஆண்களுக்கு ஏன் வெறி வருகிறது? அதற்கு காரணம் யார்? அல்லாதான். இப்படி ஆண்களையெல்லாம் காமவெறி பிடித்த விலங்குகளாக படைத்தது அல்லாவின் குற்றம். எனவே அல்லாவை இனியாவது ஆண்களுக்கு உணர்ச்சியைக் குறைத்து படைக்கச் சொல்லுங்கள். அப்படிப் படைத்தால் இந்த பர்தா எனும் சாக்குப்பையை பெண்கள் அணிந்து சித்திரவதைப்பட வேண்டிய அவசியமில்லை.

   • Thayavu senchi ellattayum unga karikki uthavatha kammunisa sithanthattulerthu parkatheenga.
    oru sammoogathappathi vimarsikka ethahaya ulappai neenga athukku sengeenga?

   • உணர்சிய அதிகரிகத்தான் அல்லா சுன்னத் பண்ணி வட்சிடாறு…அதான் பெண்களுக்கு  இந்த நிலைமை …அல்லாவ ரொம்ப பேசாதிங்க கோவிச்சுக்க போறாரு … 

    • உங்க சிவன் லிங்கமும் சுன்னத் பண்ணியதுதான்
     அதான் சிவன் லிலை தாங்க முடியவில்லை
     பார்வதிக்கு அதான் ஒரே வெட்டு லிங்கம் தனியாக
     வந்து பூமியில் விழுந்து விட்டது

    • சிவன், பார்வதி இந்த கருமாந்திரத்தின் மீதெல்லாம் எங்களுக்கு நம்பிக்கை கிடையாது .
     நான் ஒரு இயற்கை அவ்ளோதான் …
     இந்த பிரபஞ்சம் yellam எப்படி உருவானது ?இதனுடைய எல்லை தான் என்ன ? என்பதை கண்டுபிடிப்பது தான் நமது வேலை .புரியுதா முகமூத் …
     சும்மா அல்லா ,குல்லா,சிவன் ,பார்வதி ,குடுமி ,இயேசு,கொசுன்னு அடங்குங்கப்பா .. 

   • நண்பர் வினவு அவர்களே,ஆண்கள் காம வெறியர்கள்என்று நீங்கள் தான் கூறுகிறீர்கள்.. எந்த ஒரு பாலினத்திற்கும் அதன் எதிர் பாலினத்தின் மீது கவர்ச்சி உண்டு என்பதை ஞாபகமூட்டி கொள்ளுங்கள்.. ஒரு பெண் அரை குறை ஆடையில் வருவதானால் ஆண்களுக்கு கிளர்ச்சி ஏற்படுவது போல ஒரு ஆண் அரை குறை ஆடையில் ஒரு பெண்ணேதிரே சென்றால் அந்த பெண்ணுக்கும் கிளர்ச்சி உண்டாகவே செய்யும்… ஆண்களிடம் உள்ள சில பாகங்கள் பெண்ணிற்கு கிளர்ச்சி ஊட்ட கூடியவை.. பெண்ணிடம் உள்ள சில பாகங்கள் ஆணுக்கும் கிளர்ச்சி ஏற்படுத்த கூடியவையே.. அதனால் தான் அந்த பாகங்களை மறைக்க வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்படுகிறது.. நீங்கள் கூறுவது போல பெண்களுக்கு மட்டும் தான் புர்கா கட்டாயம் என்று இல்லை.. ஆண்களுக்கும் அது பொருந்தும்.. பெண்கள் அணிகின்ற புர்கா நீங்கள் கூறுவது போல நமது வழக்கத்தில் பெரும்பாலும் (கருப்பு நிற) முழு அங்கியாக உள்ளது.. பெண்களும் ஆண்களும் தத்தமது வெட்க தளங்களை பேணிக் கொள்ள வேண்டும் என்பதில் என்ன தவறு இருக்கிறது? ஆனால் இன்று சில பெண்கள் புர்கா என்றால் கருப்பு நிற முழு அங்கி என்ற கோணத்தில் அதனில் மிகுந்த வேலை பாடுகளைக் கொண்டும் உள்ளங்கங்கள் தெளிவாக தெரியும் படி (see through/transparent)  அணிவது மிகுந்த வேதனைக்குறியது.. வன்மையாக கண்டிக்க தக்கது..

    • ஆண்களுக்கு உணர்ச்சி, கிளர்ச்சி அதனால் பாலியல் வன்முறை, அதனால் பெண்கள் புர்கா அணிதல்…….இந்தப் பிரச்சினைக்கெல்லாம் மூலம் என்ன நண்பர் ரஃபீக்? எல்லாம் இறைவனின் படைப்பு விபரீதம்தானே? ஏன் இறைவன் இதை சரி செய்யக் கூடாது?

     இப்படிக் கேட்டால் இயற்கையின் படைப்பு காரணம் என்கிறீர்கள். ஒன்று இன்றைய சமூகப் பிரச்சினைகளை யதார்த்தமாக பார்த்து தீர்வுகளை செய்யவேண்டும். அதற்கு மதம், புனித நூல் என்று போனால் இப்படித்தான் மாறி மாறிப் பேச வேண்டும்.

     மொத்தத்தில் ஆண்களும் கடவுளும் சேர்த்து அமைத்திருக்கும் கூட்டணியில் பெண்தான் அவதிப்படுகிறாள். அதை புரிந்து கொள்வதற்கு எந்த மத புனித நூலையும் உருப்போட்டு தெரிந்திருக்க வேண்டிய அவசியம் இல்லை.

     • நீங்கள் பிறக்கும் போது ஆடையுடனா
      பொறந்தீர்கள் வினவு அவர்களே???..பிறகு எதற்கு அந்த ஆடை அதை உதறி விட்டு நிர்வாணமாக அலைய வேண்டியது தானே. இந்த உணர்ச்சி , கிளர்ச்சி இதுலாம் ஏன் வருது?? சரி வரலன்னு நிருபிசிற வேண்டியது தானே.

  • /அவர்களின் அங்கங்கள் ஆண்களை கிளர்ச்சி ஊட்டாத நிலையில் உள்ள நீங்கள் கூறும் சுடிதார்// அதாவது மற்ற ஆடைகள் எல்லாம் ஆண்களை கிளர்ச்சி ஊட்டுகின்றன என்கிறீர்கள். அதெப்படி சில வெளிநாட்டு குடிவரவு திணைக்களங்களில் பெண் அதிகாரிகள் ஜங்கி தெரிய உடுத்திக்கொண்டு கேள்வி மேல் கேள்வி கேட்கும் போது பலருக்கு தொடை நடுங்குகிறது? அப்போது ஏன்  கிளர்ச்சி வரவதில்லை?  

   • /// அப்போது ஏன்  கிளர்ச்சி வரவதில்லை/// மஹம்மது ஹூசைன் அத ஒ அப்பனுக கிட்டத கேட்கனும் சொந்த மனைவிட்ட கிளர்ச்சி வராம ஊரு ஊருக்கு கோவில கட்டி கோவிலுக்கு வர ஒ அப்பனுகளுக்கு சேவ செய்ய தேவதாசிகள் என்று உருவாக்கி கிளர்ஸ்சியோட ஸாரி பக்தியோட போக முடிஞ்சதுனு நீதான் சொல்லனும்

    • எந்த ஒரு இடத்தில் கேட்கும் கேள்விக்கு பதில் இல்லையோ, கேள்வியின் தன்மையை புரிந்துக்கொள்ளும் மனப்பக்குவம் இல்லையோ, அங்கே உன்னைப் போன்றோர் இப்படித்தான் பேசுவர். இப்பேச்சு அடிப்படை அறிவேனும் சிறிதும் இல்லாததன் விளைவால் வருகிறது என்பதை என்னால் புரிந்துக்கொள்ள முடிகிறது என்பதால் ஆத்திரம் வரவில்லை ஹைதர் அலி. பரிதாபப் படுகிறேன். நீ கூறும் இஸ்லாம் உன்னை எந்தளவிற்கு உயர்ந்தவனாய் உன்னை ஆக்கியுள்ளது என்று நீயே நினைத்து பார். நீயே சொரிந்துவிடும் வார்த்தைகளையும் திரும்பி வாசித்துப்பார். 

  • “ஆண்களை கிளர்ச்சி ஓடாத வகையில் பெண் உடை அணியவேண்டும்” ….. ஆஹா என்ன அற்புதமான கருத்து…. அய்யா மதிப்பிற்குரியவரே, மற்ற பெண்களை சஹோதரியாக பாவிக்க வேண்டும் என்று எந்த வேதத்திலும் கூறவில்லையோ ???? பிரச்சனை உடையிலா, ஆண்களின் கீழ்த்தரமான எண்ணத்திலா ???

  • Mr. Rafique nan teriamadan kekuren aangaluku matum adutha pengalai pakade, talai kunindu sel apadinu verum vaarthai podumnu irukumbodu pengaluku matum edarku ipadi udai aniya kataya padutha venmdum.Avangaluku verum varthaiyoda niruthi irukalame. Burka inaiku prabalama aanadala yarum uduthala, neenga force panadaladan uduthuranga.Neenga unga ponnuku kataya paduthama irundu parunga avanagla uduthurangalanu.Verum kuran padichitu ada ethukitu avanga uduthurangalanu pakalam. Nanum muslim familyla irundu vandavan, niraya muslim pengaludan palagiavan. adanala nan urudia solren they are wearing burka just becas of force and to escape from othrs mouth. Burka podalana anda ponna thituradum kataya paduturadum seireengale thappu seira aangaluku enna senju irukeenga. Marumaila avangaluku thandanai kidaikumna burka podada pengalukum marumaila thandanai kidaikatum neenga moodikitu unga velaya parunga.

 13. ஐயா,
  தாங்கள் இன்னமும் இஸ்லாத்தை பற்றி முழுமையாக விளங்காமல் தான் இந்த கட்டுரையை எழுதி உள்ளீர்கள் என்பது தெளிவாகிறது,

  யார் சொன்னது உயர் மட்டத்தில் உள்ள முஸ்லிம்கள் ஏழை விவசாய்களை மதிப்பதில்லை என்று. இங்குள்ள பிரச்சினை எனவேன்றால் யாருமே ஒரு கொள்கையை பார்க்க வேண்டுமே அல்லாது. இந்த நாட்டில் வாழ்ந்து இங்குள்ள கலாசார சீர்கேட்டில் வாழ்ந்து வரும் (உ : வரதட்சணை) முஸ்லீம் மக்களை பார்க்க வேண்டாம்.

  சகாத் என்பது ஏழை வரி தான் தெர்யுமா அதை ஒரு பணக்கார முதலாளி தரவில்லை என்றால் அவருக்கு உள்ள நிலை என்ன தெரியுமா? உலகில் உள்ள அணைத்து நாடுகளும் இது போன்ற ஒன்றை பின்பற்றினால் வறுமை வருமா? உலகில் உள்ள அணைத்து நாடுகளும் சகாத் போன்ற ஒரு வழியை சரியான நிர்வாகத்தின் கீழ் செயல் படுத்தினால் வறுமையை நிச்சயமாக ஒழித்து விடலாமா முடியாதா?

  இங்கு ஒரு பேச்சு வழக்கமே உள்ளது என்னவெனில் எப்போதுமே ஏழைகள் தான் இஸ்லாத்தை தூக்கி நிறுத்துபவர்கள் என்று, மேலும் இறை தூதர் அவர்கள் கவலை பட்டது முக்கியமானது தனது சமுதாயத்திற்கு சோதனையாக இந்த செல்வம்தான் என்று சொன்னார்கள். அந்த அளவுக்கு செல்வம் தனது மக்களை வழி கெடுத்து விடுமோ என்று பயந்தார்கள்.

  ஒரு தூய இஸ்லாமியன் ஒருவன் நேற்று என்ன மதத்தில் இருந்தாலும் இன்று தனது சகோதரனாய் இருக்கும் போது அவன் ஜாதி, மதம், இனம், மொழி, கருப்பு, வெள்ளை, ஏழை, பணக்காரன், என்று பார்ப்பதில்லை, அவளவு ஏன் இன்று தாழ்ந்த சமுகத்தில் இருந்து வந்த எத்தனையோ மத குருமார்களின் பின்னால் தான் நாங்கள் தொழுகிறோம்.

  முதலில் பர்தா என்பதன் அளவுகோல் என்ன என்பதை தெரிந்து கொள்ளுங்கள். வெளியில் தெரியும் உறுப்புகளை தவிர மற்றவற்றை மறைத்து கொள்ள வேண்டும். அதாவது முகம், கை மணிக்கட்டு , கால் பாதம். ..
  அறிவியலின் படி பெண்களுக்கு தொடுதலின் மூலமும் ஆண்களுக்கு பார்த்தலின் மூலமும் தான் காமம் மேலிடுகிறது. ஆக ஆண்களின் கண்களுக்கு பெண்களின் கூந்தல் கவர்ச்சிதான் என்பதை நாம் அனைவரும் ஒத்து கொள்வோம். மற்ற பெண்களின் உறுப்புகளின் நிலை என்ன என்பதை நமக்கு தெரியும். அதனால் அதை ஏன் மறைக்க வேண்டும் என்றும் நீங்கள் கேட்க மாடீர்கள் என்று நினைக்கிறன்.

  டெல்லியில் தொடர்ந்து நடக்கும் கற்பழிப்புகளுக்கு காரணமாக கமிஷனர் சொல்லும் போது பெண்கள் தங்கள் ஆடைகளை சரியாக உடுத்த வேண்டும் என்று கேட்டுகொண்டார். (அதற்காக பர்தா அணிந்தவரை பாலியல் வன்முறைக்கு ஆளாக மாட்டார்கள் என்று அர்த்தம் அல்ல. அது ஒரு வன்முறை , ஏன் வீட்டில் இருந்தாலும் கூட நடக்கும் பாலியல் வன்முறை. ) அதற்கு அர்த்தம் பெண்கள் மறைக்கவேண்டியதை மறைக்கவேண்டும் என்று.
  இதை 1400 வருடங்களுக்கு முன்னால் மனித அறிவை படைத்த ஒருவனால் சொல்லப்பட்டு அதை செயல் படுத்தினால் தப்பா?, நிச்சயமாக எந்த ஒரு ஆணும் யோக்யன் இல்லை நான் உட்பட (இறைதூதர்கள் தவிர). இது தான் ஆண்கள் பற்றிய நிலை.

  இந்த உடையுடன் ஒரு பெண் உழைக்கலாம் ஒரு தப்பும் இல்லை. சூழ்நிலை நிர்பந்திக்கும் போது. எனது மனைவி B.A. படித்தவள் , நான் எனது திருமணத்திற்கு பிறகு கேட்டேன் நீ வேளைக்கு செல்ல விருப்பமா என்று அவள் விருப்பம் இல்லை என்று சொல்லிவிட்டாள். நான் என்ன செய்ய?

  தலாக் எனபது மூன்று முறை ஒரே தடவை சொல்வதல்ல. மூன்று தவணைகளில் அதாவது 6 மாதத்திற்கு ஒரு முறை, முதல் தடவை சொன்னால் பிறகு விருப்பம் இருந்தால் சேர்ந்து கொள்ளலாம், அதே போல் தான் இரண்டாவது தடவையும், ஆனால் மூன்றாவது தடவை சொன்ன பிறகு அந்த வாய்ப்பு அவனுக்கு கிடையாது. ஏனனில் முதல் இரு தடவையே அவன் முழுவதுமாக பரிசீலித்து இருக்க வேண்டும்.
  ஆனால் பெண்களுக்கு ஒரு ஆணை பிடிக்க வில்லை என்றால் முதல் தடவையே அது ரத்து செய்யப்படும். உதாரனதிருக்கு ஒரு சம்பவம் இறை தூதர் அவர்கள் காலத்தில் நடந்த ஒரு நிகழ்ச்சி. ஒரு பெண் இறை தூதர் சமூகம் வந்து “இறைவனின் தூதரே என் கணவர் நடதைலோ நான் எந்த குறையும் காண வில்லை என்னை மிகவும் நன்றாகவே நடத்துகிறார் எனக்கு எந்த குறையும் வைக்க வில்லை ஆனால் நான் இவரோடு வாழ்ந்தால் இறைவனுக்கு மாறு செய்து விடுவேனோ என்று நான் பயப்படுகிறேன் என்று சொன்னாள்(அதாவது அவளது கணவர் ஆண்மை இல்லாதவர் என்று நாசூக்காக சொன்னாள்), அதற்கு இறை தூதர் நீ அவரிடமிருந்து மகராக(மணக்கொடை)பெற்ற அந்த தோட்டத்தை அவருக்கு திருப்பி கொடுத்து விடுகிறாயா? சரி என்றவுடன் இந்த நிமிடத்தில் இருந்து அந்த திருமணம் ரத்தானது என்று சொன்னார்கள்.
  இது தான் உண்மை நிலை

  இத்தா பற்றி தாங்கள் சொன்ன சம்பவம் எந்த நூலிலுருந்து தாங்கள் எடுத்தீர்கள் என்று சொன்னால், அது பற்றிய நிலையை நான் தங்களுக்கு தெரிவிப்பேன்.
  நீங்கள் சரி என்றால் பொது விவாதத்திற்கு தாங்கள் தயாரா? பொது மக்கள் முனிலையில் வைத்து கொள்வோம்.