Sunday, June 26, 2022
முகப்பு இதர English அம்பேத்கருக்கு தடை போடும் சென்னை ஐ.ஐ.டி

அம்பேத்கருக்கு தடை போடும் சென்னை ஐ.ஐ.டி

-

ம்பேத்கரின் 125 வது பிறந்த தினத்தை ஒட்டி சென்னை ஐ.ஐ.டி, அம்பேத்கர் பெரியார் வாசகர் வட்டம் சார்பாக ஏப்ரல் 14-ம் தேதியில்  ஒரு கருத்தரங்கை ஏற்பாடு செய்திருந்தோம். அதில் பேராசிரியர் ராம் புனியானி, “மதவாத தேசியத்திலிருந்து அம்பேத்கரின் கொள்கைகளை விடுதலை செய்வோம்” என்ற தலைப்பில் பேசுவதாக தீர்மானிக்கப்படிருந்தது. இதற்கு ஐ.ஐ.டி நிர்வாகம் சில நிபந்தனைகளுடன் அனுமதித்திருந்தது.

ஆனால் 14 அன்று நிகழ்ச்சி துவங்கும் முன்னர் ஏழு பாதுகாலவர்கள் கருத்தரங்கம் நடக்கும் அரங்கின் வாயிலில் நின்று கொண்டனர். நிகழ்விற்கு ஐ.ஐ.டி அடையாள அட்டை இல்லாதவர்களை அவர்கள் திருப்பி அனுப்பிக் கொண்டிருந்தனர். இதனால் அம்பேத்கர் குறித்து பேராசிரியரின் உரையை கேட்க வெளியிலிருந்து வந்த மக்கள் ஏமாற்றமடைந்தனர்..

iit-madras-discrimination-on-apsc-2
அரங்கிற்கு வெளியே ராம்புனியானி பேசுகிறார்.

இந்த அடக்குமுறை குறித்து அ.பெ.வா.வ மாணவர்கள், ஐ.ஐ.டி நிர்வாகத்திடம் எதிர்ப்பு தெரிவித்தனர். “ஐ.ஐ.டி வளாக கருத்தரங்குகளுக்கு வெளியார்களை அனுமதிப்பதில்லை, இது ஏற்கனவே உள்ள விதி முறை” என்று இது வரை பின்றப்பற்றப்படாத ஒரு விதியை நிர்வாகம் முன்வைத்தது. ஐ.ஐ.டி வாளகத்தில் பல்வேறு மாணவர்கள் குழுக்கள் நடத்தும் எந்த ஒரு நிகழ்விற்கும் இது போன்ற விதிமுறை அமல்படுத்தப்பட்டதே இல்லை.

“நான்காவது தொழிற்புரட்சியை வழிநடத்தும் புதிய சிந்தனைகள்” என்ற தலைப்பில் சமீபத்தில் நடந்த கருத்தரங்கம் ஒன்றில் கார்ப்பரேட் நிறுவனங்களின் பல்வேறு நிர்வாகிகள் கலந்து கொண்டனர். இங்கெல்லாம் அடையாள அட்டையை கேட்டு யாரும் திருப்பி அனுப்பப்படவில்லை. அதே போல இந்துத்துவ ஆதரவு குழுக்கள் நடத்திய கூட்டங்களுக்கும் இந்த தடை இல்லை. “வந்தே மாதரம்” எனும் குழுவினர் கடந்த ஜனவரியில் நடத்திய கூட்டத்தில் பல்வேறு வெளிநபர்கள் கலந்து கொண்டாலும் ஒருவர் கூட வெளியாள் என்று வெளியேற்றப்படவில்லை.

அம்பேத்கர் பெரியார் வாசகர் வட்டத்திற்கும் மட்டும் இந்த பாகுபாடு ஏவப்படுகிறது. இதன் மூலம் ஐ.ஐ.டி நிர்வாகம் தன்னை கார்ப்பரேட்டுகளுக்கும், இந்துத்துவாக்களுக்கும் மட்டும் செயல்படுகின்ற நிறுவனமாக நிரூபித்திருக்கிறது. ஆரம்பத்தில் அம்பேத்கர் பிறந்தநாள் கூட்டத்திற்கு பெயரளவு அனுமதி அளித்த நிர்வாகம், அதில் நிபந்தனைகளாக துண்டுப் பிரசுரங்கள் விநியோகிக்ககூடாது, கலாச்சார நிகழ்ச்சிகள் எதுவும் நடத்தக் கூடாது என்று மறைமுக தடையை ஏவியிருந்தது. இந்துத்துவ மாணவர்களோ அ.பெ.வா.வட்டம் தொடர்ந்து செயல்பட்டால் கடும் விளைவுகள் ஏற்படும் என்று பகிரங்கமாக மிரட்டலே விடுகின்றனர்.

எனினும் இவர்களது அடக்குமுறைகளை மீறி அம்பேத்கர் பிறந்தநாள் கருத்தரங்கம் நடைபெற்றது. ஏராளமான ஐ.ஐ.டி மாணவர்கள் கலந்து கொண்டனர். வெளியிலிருந்து வந்த நண்பர்கள் பாதுகாவலர்களுடன் கடும் வாக்குவாதம் செய்தனர். இறுதியில் கூட்டம் அரங்கிலிருந்து வெளியே நகர்ந்தது. சாலையில் மாணவர்களும், வெளி நண்பர்களும் அமர்ந்திருக்க பேராசிரியர் ராம் புனியானி ஒரு மணிநேரத்திற்கும் மேலாக உரையாற்றினார்.

அம்பேத்கரின் 125-வது பிறந்த தினத்தில் கூட ஒரு உயர்கல்வி நிறுவனத்தில் அவரைப் பேசுவதற்கு தடை என்பது அதிர்ச்சியாக இருக்கலாம். ஆனால் இது இப்போது மட்டுமல்ல. அ.பெ.வா.வட்டம் ஆரம்பித்த நாள் முதல் ஐ.ஐ.டி நிர்வாகம் இப்படித்தான் பல்வேறு அடக்குமுறைகளை ஏவிவருகிறது.

இத்தகைய அராஜகமான நடவடிக்கையை ஏவிவரும் ஐ.ஐ.டி நிர்வாகத்தை அம்பேத்கர் பெரியார் வாசகர் வட்டம் கண்டிக்கிறது. எதிர்காலத்திலாவது நிறுவனத்தின் நற்பெயரைக் காப்பாற்றும் வண்ணம் இத்தகைய நடவடிக்கைகளை நிர்வாகம் எடுக்காது என்று நம்புகிறது.

  • அம்பேத்கர் பெரியார் வாசகர் வட்டம், ஐ.ஐ.டி, சென்னை.

 

DISCRIMINATION BY ADMINISTRATION  AGAINST AMBEDKAR PERIYAR STUDY CIRCLE CONTINUES AT IIT MADRAS

To Commemorate the 125th Birth Anniversary of Dr.B.R.Ambedkar, APSC had organized a seminar on 14th of April, in which Prof. Ram Punyani was scheduled to deliver a speech on “Liberating Ambedkar’s ideology from Religious  Nationalism” at the IC & SR auditorium inside IIT Madras.

We had got the required approval from the IIT management for this event, which was granted with some conditions like not to issue flyers since it is “a menace to habitat”, attached.

On 14th, shortly before the seminar was to begin, as per order of Dean of student, around 7 security personnel stood at the entrance of the auditorium and refused entry to  people who didn’t have an IIT identity card. Due to this many admirers of Dr. Ambedkar who came to hear Prof. Ram Punyani’s speech were not able to attend the meeting and were sent back to their great disappointment.

We talked to the Dean of Students and Director; they replied “This is an old rule under which outsiders are not allowed for Institute lectures in IITM. This is due to environmental reasons.”

But, nobody knew such rule existed, sofar. This rule was not invoked for any of similar meetings or seminars held inside the campus by any other student group.

  • A recent seminar on “Innovations driving the fourth industrial revolution” by CEO of Switzerland based Robotic company, conducted inside the campus, had members from various corporate houses joining in and none of them were denied entry (there was no identity card verification).
  • Similarly, for seminars organized by pro-hindutva study circles, the management is not imposing any such restrictions. Recently in January this year, members of “Vande Matram” group organized a lecture on “Critiquing Contemporary Indology Studies” by Rajiv Malhotra which also took place with many outsiders attending. Not a single “operating procedure” was applied to them.

Only for APSC, management is showing this blatant discrimination. The management has once again proved that the Institute is not operating for the cause of common people but for corporates and Hindutva forces.

Right from the day we decided to have a seminar on Ambedkar’s birth day, the management started creating hurdles and we crossed them one after another. From compelling us not to conduct any cultural programmes to restraining us from issuing pamphlets regarding the event the administration did everything in its capacity to hinder us. Our study circle members were even threatened by a mob of more than 30 pro-hindutva students who warned of severe consequences if we continue to spread the thoughts of Ambedkar.

iit-madras-discrimination-on-apsc-1Not allowing outsiders for the talk was their last weapon. But a large number of IIT students participated and supported us. People from outside continued to argue with the security guards and with our faculty in charge to allow them inside the hall, with no avail.  Finally, we decided to continue the talk outside of IC&SR auditorium. The speech continued there for more than an hour. IIT students and outside members welcomed our move of conducting the speech outside the auditorium.

It is very hard to digest that even during the 125th anniversary of Dr. Ambedkar, such discrimination continues and occupies the minds of the highly educated people of an institution like IITM. This is not an isolated incident; we have been struggling to conduct any such events from the date of formation of APSC; the restrictions increased even further after the re recognition of APSC.

APSC condemns the prejudiced, discriminatory and anarchic move of IITM administration towards curbing the activity of our study circle. We hope that similar actions of IITM admin will not take place in future atleast for the sake of the institute’s reputation!!

Regards
APSC TEAM, IIT Madras

  1. இந்துத்துவமும் கார்பரேட் நிறுவனங்களும் கை கோர்த்து கொண்டு தங்களுடைய சொல்படி ஐ.ஐ.டி.நிறுவனங்களை ஆட்டுவிப்பத்தின் அடையாளமே அம்பேத்கர் வட்டத்திற்கான கெடுபிடிகள்.

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க