Sunday, October 1, 2023
முகப்புஉலகம்ஈழம்புலி அபிமானிகள் அனைவரும் பாசிஸ்டுகளா? தோழர் இரயாகரனுக்கு ஒரு பதில்!

புலி அபிமானிகள் அனைவரும் பாசிஸ்டுகளா? தோழர் இரயாகரனுக்கு ஒரு பதில்!

-

நண்பர்களே,

ஆகஸ்ட்டு மாதம் இருபதாம் தேதி தோழர் இரயாகரன் எமக்கு கீழ்க்கண்ட மின்னஞ்சலை அனுப்பியிருந்தார். அந்த மடல் பின்வருமாறு:

தோழர் வினவுக்கு, மற்றும் தோழர்களுக்கும்

ரதி ஒரு புலிப் பாசிஸ்ட்தான் என்ற அடிப்படையில், ஒரு விமரிசனத்தை நாம் எமது இணையத்தில் வெளியிட எழுதி வருகின்றோம். இந்த விமர்சனம் கடுமையானதாகவே இருக்கும்.

இது எந்த விதத்திலும் எமது தோழமைக்கு பாதகமானதல்ல. ஈழத் (மக்களின்) தேசியத்தையும், தேசிய (புலிப்) பாசிஸ்ட்டுகளையும் பிரித்துப் பார்க்கத் தவறியதால் எற்படும், ஒரு அரசியல் முரண்பாடாகவே நாம் கருதுகின்றோம். நீங்கள் முன்கையெடுத்து, அதை ரதிக்கு எதிராக முன்வைத்து வாதிடுவீர்கள் என்ற எதிர்பார்த்தோம்;. அதை நீங்கள் செய்யவில்லை.

இதை தோழமையடன் உங்கள் கவனத்திற்கு கொண்டு வருகின்றேன். உங்கள் அபிராயங்களை எதிர்பார்க்கின்றேன்.

பி.இரயா

************************

மேற்கண்ட கடிதத்திற்கு கீழ்க்கண்டவாறு பதிலிளித்திருந்தோம்.

அன்புள்ள தோழர் இரயாகரன்,

ரதி தொடர்பாக நீங்கள் எழுதிய கடிதம் பார்த்தோம்.

“ஈழத்திலும் பின்னர் தமிழகத்திலும் தற்போது கனடாவிலும் அகதி என்ற பெயரில் வாழ்க்கைய நகர்த்திக்கொண்டிருக்கும் ரதி ஒரு பெண் என்ற முறையிலும் இந்த நாடோடி வாழ்க்கையின் கசப்புகளை கூடுதலாக உணர்ந்திருப்பார். ஈழம் தற்போது பாரிய பின்னடைவு கண்டிருக்கும் நேரத்தில் ஈழத்தின் நினைவுகளை மீட்டிக் கொண்டு வரும் முயற்சியாகவும், வினவில் வாசகராக அறிமுகமாகும் நண்பர்களை படைப்பாளிகளாக உயர்த்த வேண்டுமென்ற எமது அவாவினாலும் இங்கே தோழர் ரதியின் நினைவுகளை பதிவு செய்கிறோம். இந்த நினைவுகள் நாம் எவ்வளவுதான் கருத்து வேறுபாடு கொண்டிருந்தாலும் ஈழப் போராட்டத்தின் கடமைகளை செய்வதற்கு ஒரு சிறிய தூண்டுகோலாகாவாவது இருக்குமென்று நம்புகிறோம்.” என்ற அறிமுகத்துடன்தான் ரதியின் கட்டுரை வெளியிடப்படுகிறது. இந்தக் கட்டுரையில் புலிகளின் பாசிச நடவடிக்கைகளுக்கு ஆதரவாக அவர் எதையும் எழுதவில்லை. புலிகளை விமரிசித்தும் எழுதவில்லலை. ஒருவேளை இனிவரும் கட்டுரைகளில் அவர் ஆதரவாகவோ எதிராகவோ எழுதும் பட்சத்தில் அதில் வாசகர்களால் விவாதிக்கப்படத்தான் போகிறது. சிங்கள பாசிசம், புலிகளின் பாசிசம் ஈழத்து மக்களுடைய நிலை ஆகியவற்றுக்கு இடையிலான சிக்கலான உறவை தமிழகத்து வாசகர்களும், உலகமெங்குமுள்ள தமிழ் வாசகர்களும் புரிந்து கொள்வதற்கு அத்தகைய விவாதம் உதவி செய்யுமேயன்றி ஊறு விளைவிக்காது. எம் சார்பாக எழுதும் கட்டுரைகளைத் தவிர பிற வாசகர்களது கட்டுரைகளை வெளயிடும்போது இத்தகைய மாற்றுக்கருத்துக்களும், அதை ஒட்டிய விவாதங்களும் வருவது தவிர்க்க இயலாத்து என்பதுடன் அது ஆரோக்கியமானதென்றே கருதுகிறோம்.

ரதி ஒரு புலி பாசிஸ்ட் என அம்பலப்படுத்தி கடுமையாக விமரசித்து எழுதப் போவதாக நீங்கள் குறிப்பிட்டுள்ளீர்கள். அது உங்களுடைய உரிமை. புலம்பெயர்ந்த ஈழத்தமிழர்களில் பெரும்பாலானோர் புலி ஆதரவு கருத்து கொண்டுள்ளவர்களாக இருக்கின்றனர் என்பது நீங்கள் அறிந்த்துதான். இந்த ஆதரவாளர்கள் அனைவருமே புலி பாசிஸ்ட்டுகள் என்று மதிப்பீடு செய்வது தவறென்று கருதுகிறோம். புலிகள்தான் போராடுகிறார்கள், அவர்கள்தான் தியாகம் செய்கிறார்கள், எனவே அவர்களை விமரிசிக்க கூடாது என்ற கருத்து புலம் பெயர்ந்த தமிழர்கள் மத்தியில் மட்டுமல்ல தமிழகத்திலும் அக்கருத்தே கோலோச்சுகிறது. இந்தக் கருத்தை இனவாதிகள் புலிப் பாசிச ஆதரவு நோக்கத்திற்காக திட்டமிட்டே முன்தள்ளுகிறார்கள். வெகுமக்களோ அரசியல் கண்ணோட்டமற்ற ஒரு அப்பாவித்தனமான கருத்தாக இதனைக் கொண்டிருக்கிறார்கள். இவை இரண்டும் ஒன்றுதான் என்றால் இந்து பாசிஸ்ட்டுகளும் சராசரி இந்துக்களும் ஒன்றுதான் என்ற முடிவுக்கே வரவேண்டியிருக்கும். அவ்வாறு நாங்கள் கருதவில்லை. மேலும் சிங்கள பாசிசம் வெற்றி பெற்று, புலிகள் தோல்வியுற்று ஒரு அரசியல் வெற்றிடத்தில் தமிழ் மக்கள் தள்ளப்பட்டிருக்கும் இன்றைய சூழலில் பொறுமையான விவாதமே அவர்களை அரசியல்படுத்த உதவும் என்று கருதுகிறோம். இதற்குமேல் இப்பிரச்சினை தொடர்பாக எம் தரப்பில் சொல்வதற்கு ஒன்றுமில்லை. ரதி பற்றிய விமரிசனம் வெளியிடுவதை நீங்கள் முடிவு செய்து கொள்ளலாம்.

*******************************

எமது கடிதத்திற்கு அவர் பதிலேதும் அளிக்கவில்லை.

தற்போது தோழர் இரயாகரன் அவரது தளத்தில் தோழர் வினவின் தளத்தில் மூடிமறைத்த (புலி) தமிழ்ப்பாசிசம் ( அதன் பிரதி கீழே)

என்ற தொடரை வெளியிட்டிருக்கிறார். தற்போது வெளியிடப்பட்டுள்ள தொடரில் பதிலளிக்கும் அளவுக்கு முக்கியத்துவம் வாய்ந்த விடயங்கள் எதுவும் இருப்பதாக வினவு கருதவில்லை. எனவே இரயாகரனுக்கு நாங்கள் அனுப்பிய பதில் கடிதமே வாசகர்கள் விளக்கம் பெற போதுமானது என்று கருதுகிறோம்.

வினவு

vote-012

…..

வினவின் பதிவுகளை மின்னஞ்சலில் பெற…

வினவை ஆதரியுங்கள்

வினவை டிவிட்டரில் தொடர்க

*********************************

தோழர் வினவின் தளத்தில் மூடிமறைத்த (புலி) தமிழ்ப்பாசிசம்

தமிழ்ப்பாசிசம் தன்னை மூடிமறைத்து எப்படி எந்த வேஷத்தில் தமிழ்மக்களை ஏமாற்றி பிரச்சாரம் செய்ததோ, அதே உள்ளடக்கதில் இந்திய பொதுவுடமைவாதிகளை ஏமாற்றுகின்றது.  இதற்காக தன்னை மூடிமறைத்துக்கொண்டு; களமிறங்குகின்றது. பாசிசம் எப்போதும் வெளிப்படையாக தன்னை பிரச்சாரம் செய்வது கிடையாது. அது தன்னை மூடிமறைக்கின்றது.

மக்களின் பொதுவான அவலத்தை, தன் சொந்த அவலமாக காட்டியே பிரச்சாரம் செய்கின்றது. தமிழ் பாசிசமாகட்டும், இந்துத்துவ அடிப்படைவாத பாசிசமாகட்டும், முஸ்லீம் அடிப்படைவாத பாசிசமாகட்டும்…, சமூகத்தின் பொதுவான பாதிப்புக்களையும், துயரங்களையும், மனித அவலங்களையும் முன்வைத்துத்தான் பாசிசம் பாசாங்காக செயற்படுகின்றது.

இந்து அடிப்படைவாதத்தால் பாதிக்கப்பட்ட முஸ்லீம், தன் அடிப்படைவாதத்தை மூடிமறைத்துக் கொண்டு அதற்கு அனுதாபம் தெரிவித்துக் கொண்டும், இதுபோல் முஸ்லீம் அடிப்படைவாதத்தால் பாதிக்கப்பட்ட இந்து, தன் அடிப்படைவாதத்தை மூடிமறைத்துக்கொண்டு அதற்கு அனுதாபம் தெரிவித்துக் கொண்டும், பொதுவுடமை தளத்தில் பிரச்சாரம் செய்யலாம் என்பது வினவின் பொதுவுடமை அரசியல் நிலைப்பாடாக மாறி நிற்கின்றது. இந்த அடிப்படையில்தான் (புலிப்) தமிழ் பாசிசம் தன்னை மூடிமறைத்துக்கொண்டு, வினவில் புகுந்து நிற்கின்றது.

நாங்கள் இந்து அல்லது முஸ்லீம் அடிப்படைவாத பாசிசத்தை, பொதுவான அவர்களின் துயரத்தின் ஊடாக, எம்தளத்தில் இந்திய பொதுவுடமைக்கு எதிராக பிரச்சாரம் செய்ய அனுமதிக்கலாம் என்பதே வினவின் நிலைப்பாடு. இந்து அல்லது முஸ்லீம் அடிப்படைவாதத்துக்கு நேரடியாக பிரச்சாரம் செய்யாவிட்டால் சரி. மறைமுகமாகச் செய்யலாம் என்பதற்கு இது ஒத்தது.

ஈழத்தின் பொதுவுடமைக்காக வினவு பிரசாரத்தை செய்யாமல், இதற்கல்லாத, ஒரு வர்க்கமற்ற, தமிழ் மக்களைச் சாராத, தனிமனித (புலி) வக்கிரத்தை பிரச்சாரம் செய்ய வினவு தளம் உதவிவருகின்றது.

தமிழ்மக்களின் பொது அவலத்தை புலியிசம் தனக்கு ஏற்ப, தன் வர்க்கத்துக்கு ஏற்ப  பயன்படுத்தும் என்ற அரசியல் உண்மையை, இந்த நடத்தை மூலம் வினவு நிராகரிக்கின்றது. இந்த அடிப்படையில் எதிர் விமர்சனமின்றி, அதை நுணுகிப் பார்க்கத்தவறி, தமிழ் பாசிசத்தை தமிழ்மக்கள் அவலத்தினூடு, பொதுவுடமை ஊடாக பிரச்சாரம் செய்ய வினவுதளம் உதவுகின்றது. வர்க்கங்கள் உள்ள சமூகத்தில், தமிழ்மக்களின் பொதுவான துயரங்களை எந்த வர்க்கம், எப்படி தனக்கு இசைவாக பயன்படுத்தும் என்ற அடிப்படையான அரசியல் வேறுபாட்டை கூட இங்கு கைக்கொள்ளாது, தமிழ் பாசிசத்தை ஒடுக்கப்பட்ட தமிழ் தேசியத்தின் குரலாக பொதுவுடமை பிரச்சாரத்தில் வினவு அனுமதித்துள்ளது. ஒரு புலிப் பாசிட்டை “தோழர்” என்று கூறி, எம் தோழர்களின் (சர்வதேசியத்தில் அவர்கள் தோழர்கள் கூட) பல ஆயிரம் பேரின் கழுத்தை அறுத்த பாசிச கும்பலுக்கு “தோழர்” அந்தஸ்து கொடுத்து, பொதுவுடைமை தளத்தில் கம்பளம் விரித்து பிரச்சாரம் செய்ய அனுமதித்துள்ளது. “தோழர்” என்ற அரசியல் பதத்தை எழுந்தமானமாக கையாள்வது, அரசியல் ரீதியாக மன்னிக்க முடியாது. தோழர் மருதையனையும், தோழர் என்று புலியை ஆதரிப்பதாக கூறும் ஒருவரையும், ஒரே விழிச்சொல் ஊடாக “தோழராக” ஒன்றுபடுத்தி விடுவது, தோழமையின் மேலான கேள்வியாகிவிடுகின்றது.

ஈழத்து பொதுவுடமை தன் வர்க்க எதிரியில் ஒன்றை, இந்திய பொதுவுடமைக்கு சார்பான வினவுத் தளத்தின் ஊடாக எதிர்கொள்ளும் துயரம் எம்முன். நாம் சந்திக்கும் கடும் உழைப்பு, கடும் பளுவுக்குள், சர்வதேசியத்தின் அரசியல் அடிப்படையை தகர்த்துவிடும் எல்லைக்குள் இவர்கள் நகர்த்துகின்றனர். மனிதன் தான் சந்தித்த பாதிப்புகளை எந்த வர்க்கமுமற்றதாக காட்டி, ஈழத்துப் பாசிட்டுகளின் பிரச்சாரத்தை எமது பொதுவுடமை பிரச்சாரத்துக்கு எதிராக முன்னிறுத்தியுள்ளனர்.

நாங்கள் இதற்கு முரணாக, முரண்பட்ட விதத்தில் பிரச்சாரம் செய்கின்றோம். வரலாறும், அனுபவமும், துயரங்களும் வர்க்கம் சார்ந்தது. வெறும் சிங்கள பேரினவாதத்தை முன்னிறுத்தி, அனைத்தையும் வர்க்கமற்றதாக, முற்போக்கானதாக காட்டுவது அரசியல் அபத்தம்.  தமிழினம் சிங்கள பேரினவாதத்தால் தனித்து இந்த நிலையையடையவில்லை. தமிழ் பாசிசத்தினால் தான், கேவவமான இழிவான இந்த நிலையை அடைந்;தது. இதுவின்றி எதையும் பேச முடியாது. அத்துடன் பேசப்படும் மனித துயரங்கள், தமிழ் பாசிசத்தினால் உசுப்பேற்றப்பட்டு  உற்பத்தி செய்யப்பட்டது. உதாரணமாக மக்களை பணயம் வைத்து, (மக்கள் மத்தியிலிருந்து தாக்குதல் தொடுத்து மக்கள் பலியாகி விழும் வண்ணம் வடிவமைக்கப்பட்ட தாக்குதல் இன்றல்ல என்றோ ஆரம்பத்திலிருந்தே அவர்களது உத்தியாகவிருந்தது) அவர்களை பலிகொடுத்து, பலியை மனித அவலமாக காட்டிப் பிரச்சாரம் செய்தது தான் தமிழ் பாசிசம். இதைத்தான் காலாகாலமாக தமிழ்ப்பாசிசம் செய்தது. அந்த பக்கத்தில் சிலவற்றை, வினவு தளத்தில் வர்க்கமற்ற தமிழனின் துயரமாக காட்டி, தமிழ் பாசிசம் இந்திய பொதுவுடமைக்கு வகுப்பு எடுக்க முனைகின்றது.

தன்னால், தன் அரசியல் நடத்தையால் பாதிக்கப்பட்ட மக்களையும் வரலாற்றையும், பொதுவுடமை ஊடாக மூடிமறைக்க முனைகின்றது. தன் பாசிச வரலாற்றை மூடிமறைத்து,  பேரினவாத வரலாறாக மட்டும் திரிக்கின்றது. மனித துயரத்தை உற்பத்தி செய்த, தமிழ் பாசிச அரசியலை திட்டமிட்டு மறைக்கின்றது.

ஒடுக்குமுறையின் பொது அதிகாரத்தை தமிழ் என்ற ஒருமையில், ஒற்றை வரலாறாக காட்ட முனைகின்றது. இதை பொதுவான மனித துயரத்தின் மூலம், பொதுவுடமை தளத்தில் பாசிசம் பாய்விரித்து நிற்கின்றது. இதை எதிர்வினை செய்து முறியடிக்கும் வகையில், தமிழ் பாசிச வரலாற்றுக் கல்வியை இந்தியப் பொதுவுடமை இழந்து நிற்கின்றது. இது ஈழத்து பாட்டாளி வர்க்கம் சந்திக்கும், புதிய அரசியல் நெருக்கடிதான்.

தொடரும்
23.08.2009

 1. ஆகஸ்ட்டு மாதம் இருபதாம் தேதி தோழர் இரயாகரன் எமக்கு கீழ்க்கண்ட மின்னஞ்சலை அனுப்பியிருந்தார். அந்த மடல் பின்வருமாறு:
  தோழர் வினவுக்கு, மற்றும் தோழர்களுக்கும் https://www.vinavu.com/2009/08/25/raya1/trackback/

 2. தவறான விமர்சனம், சரியான விளக்கம். ஆனால் தோழர் இரயாகரன் உங்கள் விளக்கத்தை பரிசீலிக்கவேயில்லை என்பதுதான் வருத்தமாக இருக்கிறது, மேலும் அவர் கொடுத்திருக்கும் இந்து/முஸ்லிம் உதாரணம் மிகத் தவறானது. ம.க.இ.க நடத்திய குஜராத் இனக்கலவரத்துக்கு எதிர்வினையான பார்ப்பன பயங்கரவாத எதிர்ப்பு மாநாட்டில் பேசிய முஸ்லீம்கள்களை தாலிபானின் பிரதினிதிகள் என்றா பார்க்க முடியும்?
  அமெரிக்க ஆக்கிரமிப்பை எதிர்க்கும் ஒரு தேசப்பற்றாளன் தாலிபானின் அல்லது சதாமின் அரசியலில் ஒப்புதல் இல்லையெனினும் போர்களத்தில் அவர்களை ஆதரிப்பது தவறாகுமா? அப்படி ஆதரிப்பதினாலேயே அவர்களும் தாலிபான் ஆகிவிடுவார்களா? இதற்க்கும் ஒன்று நீங்கள் எங்களோடு இல்லை தீவிரவாதிகளோடு என்று பேசிய ஏகாதிபத்திய வசனத்துக்கும் என்ன வித்தியாசம் எனது கேள்வி சிறுபிள்ளைத்தனமாக இருக்கலாம் ஆனால் இது என்னுடைய கேள்வி மட்டும் இல்லை

 3. ரயாகரன் தளத்தில் நான் எழுதிய மறுமொழி கீழே:
  // நான் புலிகளை எதிர்ப்பவன். புலிகள், குறிப்பாக பிரபாகரன் ஃபாசிஸ்ட் என்று கருதுபவன். ஆனால் ரதியை ஒரு ஃபாசிஸ்ட் என்று குறிப்பிடுவதை கடுமையாக கண்டிக்கிறேன்.

  புலிகள் உத்தமர்கள் இல்லைதான். ஆனால் அவர்கள் செய்த தவறுகள் பரங்கிமலை அளவு என்றால் இலங்கை அரசு செய்த தவறுகள் இமய மலை அளவு என்பது என் உறுதியான கருத்து. ரதி புலிகளை தீவிரமாக ஆதரிப்பவர்தான். ஆனால் அவர் கண்ணில் பெரிதாக தெரிவது புலிகளின் இலங்கை அரசு எதிர்ப்பு நிலை மட்டுமே. நேரடியாக பாதிக்கப்பட்ட அவர் ஈழத் தமிழர்களுக்கு விடிவு புலிகளின் மூலமகா மட்டுமே வரும் என்று நம்புவதில் எந்த ஆச்ச்சரியுமும் இல்லை.

  அவர் எழுதும் பதிவுகள் முக்கியமான ஆவணங்கள் என்று நான் நினைக்கிறேன். ரயாகரன் போன்றவர்களுக்கு அவர் எழுதும் விஷயங்கள் பழைய கஞ்சியாக இருக்கலாம். ஆனால் என் போன்ற பலருக்கு அப்படி இல்லை.

  ஈழம் பற்றி நான் எழுதிய சில பதிவுகளை இங்கே காணலாம். http://koottanchoru.wordpress.com/ஈழத்-தமிழர்கள்/ //

 4. 1.புலி அபிமானிகள் அனைவரும் பாசஸ்டுகளா? நாம் இல்லை என்கிற்றோம்.

  2.அத்துடன் புலித்தலைமை வேறு, புலி அணிகள் கூட வேறு.

  3.புலிக்கு பின்னால் நின்ற மக்கள் கூட வேறு.

  இவைகளை நாம் பல கட்டுரைகளில் தெளிவு படுத்தியிருக்கின்றோம். அந்த அடிப்படையில்தான் விமர்சனத்தை செய்துவந்தள்ளோம். இங்கு அவரை நாம் பாசிட் என்று ஏன் அழைக்கின்றோம், என்பதை பகுதி 4 ல் வெளிக்கொண்டு வரவுள்ளோம்.

  கடித்துக்கு பதில் தாரமை, நீங்கள் பாசிட்டல்ல என்ற உங்கள் அரசியல் நிiiயில், விவாதம் செய்தே ஆக வேண்டிய நிலைக்கு இட்டுச்சென்றது. இந்த விவாதம் தொடங்கிய போது, பகு;தறிவுடன் நாம் விவாதிகக் கோரியதை, நீங்கள் பகுத்தறிவுக்கு வர்க்கம் உண்டு என்ற பதில் தந்தீர்கள். அதனால்தான் விவாததில் இருந்த விலகிக்கொண்டோம்.

  பகுத்தறிவுக்கும் வர்க்கம் இல்லையென்று அடிப்படையிலா, நாம் வர்க்க அரசியலை இதவரை செய்து கொண்டிருந்தோம். சாதாரன முதலாளித்துவ ஜனநாயகத்தின் அடிப்படையில் கூட, உண்மையினை மறுக்கும் போது, பகுத்தறிவை இங்கு கேள்விகுள்ளாக்கினோம்.

 5. 1. “புலி அபிமானி” என்ற உங்கள் கருதுகோளின் அடிப்படையில், எந்த வகையில் அரசியல் ரீதியாக சரியான திசையில் வென்று எடுக்கும் அரசியல் விமர்சத்தை செய்துள்ளீர்கள்;.

  2.”புலி அபிமானி” புலிக்கு ஊடாகத்தான் வரலாற்றைக் கூறுவார். அதை எங்கே எப்படி மறுத்துள்ளீர்கள்? அப்படி புலிக் ஊடாக அல்லது தன் வர்க்க நிலையில் நின்று கூறவில்லை என்கின்றீர்களா? அதை எப்படி எங்கே மறுத்துள்ளிர்கள்.

  தோழர்hகளே சொல்லுங்கள்.

 6. புலி அபிமானியும், புலிப் பாசிட்டும் இங்கு, இந்த இடத்தில் இதைச் சொல்லும் போது எப்படி வேறுபாடுவார்கள்?

 7. தோழர். இரயாகரன் அவர்களே, நீங்கள் அவசரப்படுகிறீர்கள். இப்படி நீங்கள் முன்கூட்டியே விமர்சிப்பது ரதியை எச்சரிக்கை அடையச்செய்யலாம். அவர் தனது புலிப்பாசத்தை மறைக்க முற்படலாம். அவர் புலிக்கு ஊடாக வரலாற்றை எழுதினால் விமர்சிக்கலாமே.

 8. The word fascism is loosely used by Rayaharan. Is it right on his part to call every one as fascist who fails to fall into his line. He would be a fascist in the eyes of others for his rigid views.In my opinion Rathi is rendering a great service not only in reminiscing the suppressive measures of Rajapakse but also in protecting Elam politics from the dry and unenthusiastic language use of Rayaharan like old chaps. In a true Marxist perspective what he indulges in is not at all a Communist activity but a petty bourgeois activity. Now, there is no LTTE. What prevents Rayaharan from going there to Elam to wage war against Rajapakse. When you go to Spencer Plaza in Chennai you can see the bohemian life style of people in Tamil Nadu. But in the same country in a state called Bihar Dalit farmers are dying. Does the word Middle Class Fascists suit the people in Spencer Plaza? I think Rayaharan like people have no political life unless they criticize LTTE. But the sad thing in the ugly episode of Rayaharan is there is no LTTE at the recieving end of his abuses and so he chooses the so called PULI ABIMAANIKAL.

 9. இராயகரனுக்கெல்லாம் ஒரு பதிலா.. எவனாவது தமிழரங்கத்துல லாஜிக்கலா வாதாடி நுணுக்கமா மறுத்து தனக்குப் பதில் சொல்ல முடியாத கேள்வி கேட்டாலே
  அந்தப் பின்னூட்டம் அங்க வராது. இதுல இவனுங்க லாம் சனநாயகம், பேச்சுரிமை பிண்ணாக்கு பத்தி பேசறது தான் காமடி. தான் மட்டுந் தேன் உத்தமன், மேதாவி,
  அதிபுத்திசாலி, தான் பண்ணுறது மட்டுந் தான் தூய அரசியல், தன்னுது தான் உன்னதமான சித்தாந்தம், மத்தவனெல்லாம் ஜாட்டான்னு நெனைக்கிற இந்த ஒற்றை மனப்பான்மையே இவனுங்க பேச எண்ணுற கோட்பாட்ட எல்லாம் சுக்கு நூறாக்குது.
  இது இன்னொரு வகைப் பார்ப்பனியம், தன்னையே உயர் பீடத்துல வச்சுக்கற யூதத்தனம், ஒரு வகை apartheid. இது தான் இராயகரன்!!! இந்த ஒற்றைத்தனங்களோட தான் அவர் மத்தவங்கள பழி சொல்றார்.. முதலில் உன் கண்ணிலுள்ள விட்டை எடுத்து விட்டு அடுத்தவன் கண்ணுக்கு போன்னு ஏதோ பொஸ்தகத்துல சொல்லிருக்காப்ல.

  படி எடுக்கும் எந்திரம் போல எழுதித் தள்ளும் எழுத்துநோயாளி ஜெயமோகன் போல அரசியல்நோயாளி இவர். வெறும் வறட்டுச் சித்தாந்தங்களும், மொண்ணைக் கோபங்களும், சுய சொறிதல்களும்.

  தொடர்ச்சியா புலிகளத் திட்டணும், ஆனா இடைக்கிட புலியணிகள் வேற, மக்கள் வேறன்னு படிக்கும் வாசகர்கள் தன் மேல் காழ்ப்புணர்வுக் குற்றச்சாட்டை சுமத்தாதிருக்க 3:1 tactல பதிவுகள் வேற..

  இராயகரன விஜயக்காந் படங்கள் மாதிரி நெனச்சு விட்டுப் போறது தான் உத்தமம். வி.காந் படங்கள் சீரியசா இருக்கும், ஆனா பார்க்கற நமக்குக் காமெடி தாங்காது..

  • யேய் யார் நீ ?
   போகிற போக்கில் தோழர் ரயாகரனை விமர்சிப்பது
   என்கிற சாக்கில் பாசிச புலிக்கு புகழ் பாடுகிறாய்.
   தோழர் ரயாகரன் எம்மை விமர்சிப்பதோ
   தோழரை நாங்கள் விமர்சிப்பதோ வேறு
   நடுவில் யோக்கியன் போல புகுந்து உன்னுடைய‌
   புலி வேலைய இங்கு காட்டதே புலியின் வாலையும்
   வெட்டி விடுவோம்.

   புலியை பற்றி விமர்சிக்க அஞ்சுகிறவனுக்கு
   ரயாகரன் பற்றி விமர்சிக்க எந்த அருகதையும் இல்லை.

  • dai stupid arivu kolunthu, ethavathu sollanumgurathukaga enna venunaalum solluviya?. etho posthakathula solli irukappula nu sollura, athu enna posthagam nu theriyalana nee ean atha sollura, muttal….

 10. பொதுவாக தோழர் ரயாகரனுடன் முரண்படுவதில் எமக்கு சிறுதும் உடன்பாடில்லை, (பல வருடங்களாக அவருடைய கட்டுரைகளை படித்த அனுபவத்தினால் சொல்கிறேன்),

  //அவர் கொடுத்திருக்கும் இந்து/முஸ்லிம் உதாரணம் மிகத் தவறானது. ம.க.இ.க நடத்திய குஜராத் இனக்கலவரத்துக்கு எதிர்வினையான பார்ப்பன பயங்கரவாத எதிர்ப்பு மாநாட்டில் பேசிய முஸ்லீம்கள்களை தாலிபானின் பிரதினிதிகள் என்றா பார்க்க முடியும்?//

  தோழர் MamboNo8! தோழர் ரயாகரன் எழுதியதற்கான அர்த்தம் இதுவல்ல//இந்து அடிப்படைவாதத்தால் பாதிக்கப்பட்ட முஸ்லீம், தன் அடிப்படைவாதத்தை மூடிமறைத்துக் கொண்டு அதற்கு அனுதாபம் தெரிவித்துக் கொண்டும், இதுபோல் முஸ்லீம் அடிப்படைவாதத்தால் பாதிக்கப்பட்ட இந்து, தன் அடிப்படைவாதத்தை மூடிமறைத்துக்கொண்டு அதற்கு அனுதாபம் தெரிவித்துக் கொண்டும், பொதுவுடமை தளத்தில் பிரச்சாரம் செய்யலாம் என்பது வினவின் பொதுவுடமை அரசியல் நிலைப்பாடாக மாறி நிற்கின்றது.// இதில் என்ன தவறு இருக்கிறது இது தானே சரியானது அப்படிதானே புதிய ஜனநாயகம் எழுதுகிறது இங்கே நீங்கள்
  பார்ப்பன பயங்கரவாத எதிர்ப்பு மாநாட்டை பற்றி உதாரணம் காட்டுவது பொருந்தாது பிரச்சனையை வேறு திசையில் திருப்பதான் உதவும்,

  ரதி பொதுவாக பாதிக்கபட்ட புலம்பெயரந்த தமிழர்களின் உணர்வை வெளிபடுத்துகிறார் அதே சமயத்தில் அவர் தனது புலி பாசத்தை தேவையான
  இடங்களில் வெளிபடுத்திய வண்ணம் இருப்பதை வினவு
  மறுக்க முடியாது, பொதுவாக புலிகளின் பாசிசத்தை அம்பலபடுத்தியது தமிழகத்தில் மகஇக தான், ஆனால் ரதி அவர்களோ தன் கட்டுரையில்
  தனது புலி ஆதரவை அவ்வப்போது வெளிபடுத்தி கொண்டும் குறிப்பாக தோழர் ரயாகரனுக்கு எதிராக கருத்துக்களை கூறு வருகிறார் இது நல்லதல்ல தோழர் ரயாகரனுக்கும் மகஇகவுக்கு இருக்கும் ஆரோக்கியமான போக்கு பொதுவான மகஇக ஆதரவாளர்கள் அனைவருக்கும் தெரியும், இதை வினவில் தனது கட்டுரை மூலமாக ரதி சீர்குலைப்பதாக கருதுகிறோம், ரதியின் தற்போதைய கட்டுரைகள் புதிய ஜனநாயகத்தில் வெளிவரவாய்ப்பில்லை என்றே கருதுகிறேன் ஆனால் வினவு தோழர்கள் இதற்கான வாய்ப்பை (ரதிக்கு) வழங்கியபோதே நாங்கள் தவறு என்று கருதினோம்,ஒரு புலிப் பாசிட்டை “தோழர்” என்று கூறி, எம் தோழர்களின் (சர்வதேசியத்தில் அவர்கள் தோழர்கள் கூட) பல ஆயிரம் பேரின் கழுத்தை அறுத்த பாசிச கும்பலுக்கு “தோழர்” அந்தஸ்து கொடுத்து, பொதுவுடைமை தளத்தில் கம்பளம் விரித்து பிரச்சாரம் செய்ய அனுமதித்துள்ளது. “தோழர்” என்ற அரசியல் பதத்தை எழுந்தமானமாக கையாள்வது, அரசியல் ரீதியாக மன்னிக்க முடியாது. தோழர் மருதையனையும், தோழர் என்று புலியை ஆதரிப்பதாக கூறும் ஒருவரையும், ஒரே விழிச்சொல் ஊடாக “தோழராக” ஒன்றுபடுத்தி விடுவது, தோழமையின் மேலான கேள்வியாகிவிடுகின்றது. இது உண்மைதான் வினவு தோழர்கள்
  இதை கவனத்தில் கொள்ள வேண்டும் தோழர் என்ற வார்த்தையை சில தோழர்களே அதன் கனம் தெரியாமலே பயன் படுத்துகிறார்கள் புலி அபிமானிகள் அனைவரும் பாசிட்டுகள் என்று தோழர்(ரயாகரன்) எங்கே குறிப்பிட்டுள்ளார் எனவே உங்கள் தலைப்பே தவறு. புலி அபிமானி என்பதை தாண்டி ரதி புலிகள் பற்றி நல்லெண்ணம் உருவாக்க முயறசிக்கிறார், அவர் அப்படி இல்லை என்று நீங்கள் மறுக்ககூடாது புலிகள் பற்றி புஜ வின் விமர்சனத்தை ஏற்று கொள்வதாக ரதி மறுமொழியிட்டால் நாங்கள் அதை ஏற்றுக்கொள்கிறோம், உங்கள் தலைப்பே தோழரை (ரயாகரன்) பற்றி தவறான புரிதலை கொண்டு செல்வதாக இருக்கிறது தோழர்கள் அசுரன், ஏகலைவன், போராட்டம் போன்றவர்கள் விவாதத்தில் கலந்து கொண்டு தெளிவுபடுத்த வேண்டும் அது உங்கள் கடமை அமைதியாக இருந்துவிடாதீர்கள்

  • தோழர் ரயாகரன் புலி தலைமையைதான் எதிர்த்தார் அவர் புலியை மட்டும் விமர்சன்ம் செய்வது போல ஒரு மாயத்தோற்றத்தை சிலர் ஏற்படுத்துகின்றனர்
   நாட்டுக்காக புலியாக மாறி உயிர் துறந்த வீரர்களுக்கு அவர் உரிய மரியாதையை செலுத்தியுள்ளார்,

    சரணடைந்து மரணித்த துரோகிகளும், இறுதிவரை போராடி மடிந்த தியாகிகளும்

   • தோழர் விடுதலை,

    யாரும் மாயத்தோற்றம் காட்டவில்லை, அவரே ஒரு மாய உலகில் தான் சஞ்சரித்துக் கொண்டிருக்கிறார்.
    அங்கு போராடிய பெரும்பாலானோர் (இறுதிக் கட்டத்தில் கட்டாய ஆட்சேர்ப்பில் சேர்க்கப்பட்டோர் தவிர) புலித் தலைமையை விரும்பி ஏற்றுத் தான் போராடினார்கள். அவர்கள் தங்கள் தலைமையை முழுமையாக நம்பினார்கள். அத் தலைமை சரியான
    முடிவுகளைச் சரியான நேரத்தில் எடுக்காததால், வெற்று நம்பிக்கைகளால், ஏமாற்றப் பட்டதனால், வீண் இராணுவ ஆரவாரங்களால் தன்னுடன் சேர்ந்த பட்டாளத்தையும், மக்களையும் பலிகொடுக்க காரணமாகி விட்டது. இது தனிக் கதையாடல், பேசலாம்.

    வேண்டுமெனப் புலிகள் மீது காழ்ப்புணர்வோடு பழிகளை மட்டும் சுமத்தி விட்டு, ஒவ்வொரு விஷயத்திலும் அரசியல் செய்து கொண்டு வேண்டாப் பெண்டாட்டி கை பட்டாக் குற்றம் கால் பட்டாக் குற்றம் என இருந்து விட்டு, வீரவணக்கங்கள் போராளிகளுக்குச் சொல்வதெல்லாம் பாசாங்கு தான். உணர்வுகளுடன் மதிப்பதாகக் கூறுவதற்கும்,ஓரு நிகழ்ச்சி நிரலை வைத்து இயந்திரத்தனமாக மிகைநடிப்பு காட்டுவதற்கும் வித்யாசங்கள் உண்டு. – இப்படி இந்த இறுதி நேரத்தில் கூட அப்போராளிகளுக்கு வணக்கங்கள் தெரிவிக்காவிடில் எதிர்காலத்தில் மக்கள் முன்னால் அரசியல் பேசப் போகையில் எவனும் கேள்வி கேட்டால், இதோ பார் நானும் கட்டுரை எழுதினேன், அறிக்கை விட்டேன், என்பதாகக் காட்டி தன் அப்பழுக்கை நிருபிக்க (இப்போது அவ்வப்போது லிங் சுட்டி நிருபிக்கிறாரே அதேபோல்)- தேர்ந்த திட்டமிடலுடன் எழுதப் பட்டதாகவே இந்த போராளிகளுக்கான வீரவணக்கக் கட்டுரைகள் எல்லாம் இருக்கிறது.
    இவ்வளவு நாளும் தமிழரங்கம் படித்து வரும் எவராலும் அதை ஊகிக்க முடியும்.
    அவர் முகடொன்றின் உச்சிக் குடுமியில் தான் இருப்பதாகக் கருதிக் கொண்டு, மேட்டிமைத்தனத்துடன் எழுதி வந்தார். இனியும் அதைத் தான் தொடர்வார். அவருக்கு ஈழம் வீழ்ந்தது தமிழர் மாண்டது அனைத்துமே ஆஹா.. பார் நான் சொன்னேன்ல.. இது தான் நடக்கமுனு.. எல்லாமே கட்டுரை எழுத ஒரு விஷயம். ஈழத்தில் போராடிய இயக்கம் போய் விட்டது. தாராளமாக அங்கு போய் புதிய அரசியலை மக்கள் மத்தியில் கட்டமைக்கலாம். முன்னர் காகிதத்திலும், கிடைத்தால் மைக்கின் முன்னும் இப்போது இணையப் பக்கங்களிலும் அரசியல் செய்வதே இவர்களுக்கு நடைமுறை ஆகிவிட்டது.

    ம.க.இ.க போன்ற செயல்முறையில், மக்கள் போராட்ட வடிவங்களில் களம் இறங்கும் அமைப்பு, இராயகரன் போன்ற வார்த்தைகளில் மட்டும் புரட்சி கட்டும் ஒற்றைத்தன பார்ப்பனியர்கள் சொல்வதைக் கேட்பதும், இவர் போன்றோடு கூட்டு வைத்திருப்பதும் முரண்பாடே!

  • தோழர் விடுதலை,

   என்னைப் பொருத்தவரை இது மிக மிக மேலோட்ட மான முரண்பாடுகளை மையப்படுத்தி நடத்தப்படுகிற விவாதமாகவே கருதுகிறேன். இருப்பினும், இந்த முரண்பாடும், அதன் மீதான விவாதமும் மிகமிக அவசியம் என்றே கருதுகிறேன். புலிப்பாசிசத்தைக் கண்டிப்பதிலும் சிங்கள பேரினவாத அயோக்கியத்தனங்களைக் கண்டிப்பதிலும், ஈழ மக்களின் நியாயமான சுய நிர்ணய உரிமைக்குக் குரல் கொடுப்பதிலும் தோழர் இரயாகரனின் தளத்திற்கும் வினவிற்கும் எந்த முரண்பாடுமில்லை. இது எல்லோருக்கும் தெரியும்.

   தோழர் ரதியின் எழுத்துக்களில் பக்கச் சார்பு இருக்கிறது. இதோ என்று ஆனித்தரமாக நிறுவி விவாதிக்க முடியாத குறைபாடு தோழர் இரயாவிடமும் இருக்கிறது. ’புலி அபிமானிகள்’, ’புலி ஆதரவாளர்கள்’ என்பதை நாம் கற்பனையில் வேறுபடுத்திப் பார்ப்பதைக் காட்டிலும் வினவு கோரியிருப்பதைப் போல ரதி, தனது புலியாதரவுக் கருத்தை வெளிபப்டுத்திய பிறகு முடிவு செய்து கண்டிப்பதுதான் சரி என்பது என் கருத்து.

   எனினும் இம்முரண்பாடுகள் விவாத களத்தில் நின்று கொண்டிருக்கும் இத்தருணத்தில் ரதி வெறும் பார்வையாளராக மட்டும் இருந்து வேடிக்கை பார்ப்பது சரியல்ல. இது முழுக்க முழுக்க அவரை மையப்படுத்தி நடைபெறுகின்ற விவாதம். இது குறித்து தனது கருத்துக்களை விரிவாகவும், உடைத்து வெளிபப்டையாகவும் தோழர் ரதி எழுத வேண்டும் என்றும் கேட்டுக்கொள்கிறேன்.

   இதைத் தவிர என்னிடம் இப்போதைக்கு பதில் ஒன்றும் இல்லை.

   தோழமையுடன்,
   ஏகலைவன்

   • சந்தேகமே வேண்டாம் ரதி புலி ஆதரவாளர்தான்… அதனால் என்ன? அவரது கருத்தை மாற்ற போராடுவது தானே நமது அரசியல் வேலை.
    களத்தில் நாம் இதுவரை எத்தனை புலிஆதரவாளர்களை சந்தித்திருப்போம், விவாதித்திருப்போம், மாற்றியிருப்போம்.

    இந்திய புரட்சிகர அமைப்புகளிளேயே புலிகளின் மீதான பார்வையில் வேறுபாடு உன்டா இல்லையா, அவையெல்லாம் எப்படி தீர்ப்பது, விவாதிப்பதுதானே வழி்.

    முன்பு ஒரு முறை வினவு எழுதியை போல, வலையுலகில் இரண்டு பிரவு, ஒன்று புலி எதிர்ப்பு – அங்கு புலி ஆதரவு ஒலிக்காது…. மற்றொன்ரு புலி ஆதரவு – அங்கு புலி எதிர்ப்பு ஒலிக்காது. இப்படி இருந்தால் உருப்படுமா?

    என்ன உயர்வான அரசியல் கொள்கையிருந்தால் என்ன மாற்றுக் கருத்துகளுடன் போராடினால்தானே அது உயர்வானது என்று ஒப்புக்கொள்ளப்படும்.

    அப்படி மாற்றுக் கருத்துக்கள் விவாதம் செய்ய வினவு ஒரு வழி செய்து கொடுத்திருக்கிறது, விவாதிப்பதை விடுத்து விவாதம் நடக்காத, சூன்யமான ஒரு வெளிக்கு மீண்டும் கொண்டு செல்ல முயற்சிகள் நடக்கிறது. இந்த முறை இது புரட்சிகர முகாமிலிருந்து நடப்பதுதான் வேதனையான விசயம்.

    போலி கம்யூனிஸ்டுகளாகட்டும், மதவாதிகளாகட்டும், புலிகளாகட்டும், நமது முரண்பாடு எப்போதும் தலைமையோடுதான் அணிகளோடு அல்ல, அணிகள் நமது தோழர்களே.

    ரதி புலிகளின் குரலாகவே ஒலித்தால் கூட அதைப்பற்றி அஞ்சத்தேவையில்லை, ஏனெனில் நாம் கருத்து புரட்சியாளர்கள் மட்டுமல்ல, களத்திலும் வேலை செய்கிறோம், நமது புரட்சிகர நடைமுரை எத்தனையோ தீவிர மாற்றுக்கருத்தாளர்களை வென்றிருகிறது. நடைமுறையில்லா வழிமுரைக்குள் இருந்தால்தான் மாற்றுக்கருத்துக்கும் அஞ்ச வேண்டிய நிலை வரும்.

    எனவே தோழர். ரதியை அவர்போக்கில் எழுத விடுங்கள்.. முன்பு மா.சே கூறியது போல அவரவர் பார்வையில் அவரவர் அனுபவங்கள் பதியப்படட்டும், சரி தவறை விவாதிப்போம். ரதி நேர்மையாக விவாதிப்பவர், இந்த களத்தில் அதை யாரும் ஒப்புக்கொள்ள முடி்யும்.

    அனுபவங்கள் ஒற்றைத்துருவமானவையல்ல. கையை கட்டலாம், குரல் வளையை நசுக்கலாம்… சிந்தனையை?

   • தோழர் ஜான்

    புலி ஆதரவாளரோ அல்லது புலியாகவே கூட இருக்கட்டும் அவர்களுடன் பேசி
    விவாதிப்பது சரியானதுதான் RSSஅம்பிகளுடன் கூட பேசி விவாதம் செய்து
    அவர்களையும் தெளிய வைக்க முயற்சி மேற்கொள்வதுதான் சரியானது,
    ஆனால் இங்கே நடப்பது என்ன ரதி விவாதிப்பவராக இங்கு வரவில்லை
    அவர் கட்டுரையாளராக எழுதுகிறார் ஏற்கனவே ரதி புலி பாசத்தை பழைய விவாதங்களில் வெளியிட்டுள்ளார், இப்போது எழுதும் கட்டுரையிலும் அவர்
    புலி பாசத்தை தேவையான இடங்களில் வெளியிட்டுள்ளார், இது ஒன்றும் கதையல்ல வரலாறு இங்கு புலிகளின் பாசிச மாபியத்தனமும் பதியப்பட வேண்டும், ஈழமக்களின் கண்ணீரில் சிங்கள பாசிட்டுகளுக்கு பங்கு உள்ளது போல் புலிகளுக்கும் பங்கு உண்டு இங்கு ஈழ சொந்தங்களின் வலியை நாம் தெரிந்து கொள்ள வேண்டும் ஆனால் இது பக்கசார்பின்றி இருத்தல் அவசியம்
    அப்போதுதான் நமக்கு அது ஒரு படிப்பினையாக இருக்கும்

    ரதி புலி ஆதரவாளர் அவர் கட்டுரை எழுதலாம் அவர் தவறு செய்யும் போதுதான் அதை சுட்டிகாட்ட வேண்டும் என சில தோழர்கள் கூறுகிறார்கள்
    அப்படியானால் தோழர் ❓ அதியமான் போன்றவர்களையும் கட்டுரை எழுத சொல்லி தவறு செய்யும்போது சுட்டி காட்டலாமா? இங்கு புரட்சிகர சிந்தனைகளை உயர்த்தி பிடிக்கும் வினவில் இப்படி ஒரு கட்டுரையை நாங்கள் எதிர்பார்க்கவில்லை,

 11. நண்பரே, தோழர்.இரயாகரன் தனது அனுபவ வலியிலிருந்து பேசுகிறார். ஆயிரக்கணக்கான தனது சொந்த மக்களையே கொலை செய்த புலிகளின் ஊடாகத்தான் ரதியின் பதிவு நகரும் என்று அவர் அனுமானிப்பதினாலேயே விமர்சிக்கிறார். இந்த அனுமானம் சரி என்றே நினைக்கின்றேன். ஈழத்தின் நினைவுகளை மீட்டிக் கொண்டு வரும் முயற்சி என்ற பெயரில் புலிகளின் தவறுகளை ரதி எழுதாமல் விடுவாரேயானால் அது மிகப்பெரும் வரலாற்றுப் பிழையாகிவிடும். தோழர் கூறுவது போல் தமிழினம் புலிகளினால்தான் இழிவான இந்த நிலையடைந்துள்ளது.
  மேலும் அவர் கூறுகிறார், மக்களை பணயம் வைத்து, (மக்கள் மத்தியிலிருந்து தாக்குதல் தொடுத்து மக்கள் பலியாகி விழும் வண்ணம் வடிவமைக்கப்பட்ட தாக்குதல் இன்றல்ல என்றோ ஆரம்பத்திலிருந்தே அவர்களது உத்தியாகவிருந்தது) அவர்களை பலிகொடுத்து, பலியை மனித அவலமாக காட்டிப் பிரச்சாரம் செய்தது தான் தமிழ் பாசிசம். இதைத்தான் காலாகாலமாக தமிழ்ப்பாசிசம் செய்தது. இதைக் கூறாத வரலாற்றை சரி என்கிறீர்களா. மக்களை மீண்டும் இந்த படுகுழியில் தள்ளி விடுவார்களோ என்றுதான் பதறுகிறார்.

  • // நண்பரே, தோழர்.இரயாகரன் தனது அனுபவ வலியிலிருந்து பேசுகிறார். ஆயிரக்கணக்கான தனது சொந்த மக்களையே கொலை செய்த புலிகளின் ஊடாகத்தான் ரதியின் பதிவு நகரும் என்று அவர் அனுமானிப்பதினாலேயே விமர்சிக்கிறார். இந்த அனுமானம் சரி என்றே நினைக்கின்றேன். ஈழத்தின் நினைவுகளை மீட்டிக் கொண்டு வரும் முயற்சி என்ற பெயரில் புலிகளின் தவறுகளை ரதி எழுதாமல் விடுவாரேயானால் அது மிகப்பெரும் வரலாற்றுப் பிழையாகிவிடும். தோழர் கூறுவது போல் தமிழினம் புலிகளினால்தான் இழிவான இந்த நிலையடைந்துள்ளது.
   மேலும் அவர் கூறுகிறார், மக்களை பணயம் வைத்து, (மக்கள் மத்தியிலிருந்து தாக்குதல் தொடுத்து மக்கள் பலியாகி விழும் வண்ணம் வடிவமைக்கப்பட்ட தாக்குதல் இன்றல்ல என்றோ ஆரம்பத்திலிருந்தே அவர்களது உத்தியாகவிருந்தது) அவர்களை பலிகொடுத்து, பலியை மனித அவலமாக காட்டிப் பிரச்சாரம் செய்தது தான் தமிழ் பாசிசம். இதைத்தான் காலாகாலமாக தமிழ்ப்பாசிசம் செய்தது. இதைக் கூறாத வரலாற்றை சரி என்கிறீர்களா. மக்களை மீண்டும் இந்த படுகுழியில் தள்ளி விடுவார்களோ என்றுதான் பதறுகிறார் //

   Correct
   Vinavu should take care before publishing Rathi’s Articles, because everyone have good belief and
   faith on vinavu’s Artcles.
   Let Rathi to write.

 12. எங்களுடைய வாய்க்குள் உங்கள் வார்த்தைகளை திணிப்பது போலானது போன்றதே ” புலிகளின் அநுதாபிகள் அனைவரும் புலிப் பாசிட்டுக்களா” என்ற கேள்வியுடனான வினவின் தலையங்கம்.

  இந்தத்தலையங்கம் எழுப்பும் கேள்விக்கு எமது பதில் புலிகளின் அநுதாபிகள் அனைவரும் புலிப் பாசிட்டுக்கள் அல்ல என்பதே.

  மேலும் தர்க்க ரீதியாக இதைப் பார்த்தால் இக் கேள்விக்குள் இக் கேள்விக்கான இன்னொரு பதிலும் ஒளிந்திருக்கின்றது. அது என்னவெனில் புலிகளின் அநுதாபிகள் அனைவரும் புலிப் பாசிட்டுக்களா என்பதை இல்லை என்று மறுத்துரைக்கின்ற போது எதிர்மறையாக அவர்களில் ஒரு பகுதியினர் பாசிட்டுக்களாக இருக்க முடியும் என்பதேயாகும்.

  இந்தப் பாசிச சூழலில் உழன்று மக்களின் அவலங்களோடும் துயரங்களோடும் இணைந்து அவர்களுக்காக போராட புறப்பட்ட தோழர்களை இப்பாசிச சக்திகளிடம் இழந்தோம். பேரினவாத பாசிட்டுக்களுக்கு முகம் கொடுத்து அதே பேரினவாதத்தை எதிர்த்த போராளிகளின,; தோழர்களின் மக்களின் குருதியில் கைநனைத்த பாசிட்டுக்களை நாம் எம் அநுபவத்தில் அறிந்து கொண்டிருக்கின்றோம்.

  இவர்கள் புரட்சிகர வர்க்கப் போராட்ட சக்திகளாக வேசமிட்டு ”சோசலிச” திட்டங்கள் தயாரித்து போராளிகளைக் கருவறுத்திருக்கின்றார்கள். அப்பாவிகளாக நடித்து கடத்தி கொலை செய்து பாசிசத்துக்கு சேவை செய்திருக்கின்றார்கள். அன்பு காட்டி வறுமை போக்கி தங்கள் ஆளுமைக்குள் இழுத்து பலி எடுத்திருக்கின்றார்கள். விமலேஸ்வரன், செல்வநிதி தியாகராஜா, செல்வன், அகிலன், தீப்பொறி மற்றும் புதியதோர் உலகம் ஆசிரியர் கோவிந்தன், சந்ததியார் போன்றோர்கள் கொல்லப்பட்ட போது பாசிசத்தின் கூடாரத்துக்குள் போர் தொடுத்த எங்கள் அநுபவங்களும் வரலாறுகள் தான்.

  அந்தப் போராளிகளின் உடலங்கள் கூட கிடைக்காதவாறாய் சிதைக்கப்பட்டு, ஒப்படைக்க மறுக்கப்பட்டு, காணாமல் போக வைக்கப்பட்டு, தெருவோரமாய் கொலை செய்து நெருப்பினுள் வீசப்பட்ட ஆயிரக் கணக்கான அந்தப் போராளிகளின் தாய்மார்கள் உறவினர்களுக்கு பாசிசத்தின் பதில் என்ன என்ற வரலாற்றுக் கேள்விக்கு பதில் சொல்ல இந்தப் போக்குகளை கடைப்பிடித்த இயக்க அநுதாபிகளுக்கு கடமையுண்டு. அந்தத் பாசிச பிடிக்குள் தமது போராட்டத்தை இழந்த மக்கள் இதைக் கோருவார்கள்.

  இந்தக் கடமையை தட்டிக்கழிக்கும் அநுதாபிகளை ” அநுதாபிகள் என்று சொல்ல முடியாது. எனவே இவ்வாறானவர்கள் தான் இயக்க அநுதாபிகளில் சாதாரண அநுதாபி என்றதற்கு வெளியில் பாசிச கூறை பாதுகாக்க முனைபவர்கள். எனவே தான் அநுதாபிகள் யார் பாசிட்டுக்கள் யார் என்பதில் நாம் தெளிவாக உள்ளோம்.

  ரதியின் தொடர் கட்டுரை தொடர்பாக வரலாற்றை தன் (புலி) வழியில் இழுத்துச் செல்லும் மையமான போக்குக்கு எங்களது மறுப்புகளை நாங்கள் தெரிவித்து வந்தோம். இன்னும் இது தொடர்பாய் ஆவணங்களோடு ( இன்னும் இணைக்கவுள்ளோம் ) தழிழரங்கத்தில் இரு பகுதிகள் வெளிவந்திருக்கின்றன.
  தோழர் வினவின் தளத்தில் மூடிமறைத்த (புலி) தமிழ்ப்பாசிசம் (பகுதி 1)
  தோழர் வினவின் தளத்தில் அப்பாவி வேஷம் போட்டு நிற்கும் தமிழ் பாசிசம் (பகுதி 2)

  ரதி உங்களது பாசறையில் புலி அநுதாபி நிலையிலிருந்து தெளிவூட்டப்பட்டு வென்றெடுக்கப்பட வேண்டியவர் என்று ஒரு நிலை இருந்திருக்கலாம். அதனை விமர்சனங்களினூடு வினவு செய்யும் என்ற எதிர்பார்ப்பு தப்பியதால், தமிழ்ப்பாசிச கூறுகள் வரலாற்றை மறுபடியும் தாம் சார்ந்து அதுவும் வினவு தளத்தில் பதிவு செய்த போது நாங்கள் விழித்துக் கொண்டோம்.

  • தோழர் வினவு,

   வணக்கம்,தோழர் இரயாகரன் மீதான இக்கட்டுரையின் தலைப்பு சரியானதாக இருக்கின்றதா?

   தோழர் இரயாகரனின் கருத்துக்களோ கட்டுரைகளோ, தனிப்பட்ட வலியிலிருந்து எழுதப்படுபவை அல்ல, அது அவரது பொதுவுடமை சித்தாந்தத்தையே கேள்விக்குள்ளாக்குகின்றது. ஒரு கம்யூனிஸ்ட் தனிப்பட்ட பார்வையிலிருந்து எழுத முடியுமா? பாட்டாளிவர்க்க சிந்தனையிலிருந்துதான் எழுத முடியும். இன்னும் நண்பர் ரதி எழுதியே முடிக்க வில்லை எனலாம். ஆனால் ஒவ்வொரு முறையும் பதிவின் போது மறுமொழிகளைப்பாருங்கள். நன்றாக எழுது கிறீர்கள், எழுத்து நடை அருமை என சில தோழர்கள் எழுதலாம். ஆனால் தனது வரலாற்றுக்கட்டுரையில் புலிப்பாசிசத்தை எங்கனமாவது தொட்டிருக்கிறாரா பாருங்கள். அப்படி சிங்கள இனவெறிப்பாசிசம் தமிழ் குறுந்தேசியப்பாசிசம் இரண்டுக்குமிடையில் பட்ட அனுபவங்களை எழுதினால் தானே அது சரியான வரலாறு. நல்லகருத்தாக்கத்தை எழுதுகிறார்களே தவிர . அந்தக்கருத்தாக்கம் உண்மையானதா என்பதையும் பார்க்கவேண்டுமா இல்லையா?

   அவரின் போராடி மரணித்த என்றகட்டுரை எத்துணை சிறப்பான அம்சங்களை கொண்டது.ஒரு கம்யூனிஸ்டுக்கே உரிய தன்மைகளை கொண்டது .

   இறுதியாய் சந்தேகம்

   ஒரு புலி ஆதரவாளரால் சரியான வரலாறை எழுத முடியுமா? முடியுமெனில் அது எப்படி சாத்தியம்? துயரத்திற்கு,கண்ணீருக்கு வர்க்கமில்லையா? இதே வரலாற்றை தோழர் சிறீயோ அல்லது இரயாவோ எழுதினால் சிங்கள இனவெறிப்பாசிசம், புலியின் குறுந்தேசிய பாசிசத்தை அம்பலப்படுத்துவார்களா இல்லையா ? அது தானே சரியா இருக்கும். சரியா அல்லது தவறா என்பதை வரலாறு நிறுவியிருக்கிறதே. தோழர் இயா எப்போதும் புலி ஆதரவாளர்களை பாசிட்டுகளாக வரையறுக்கவில்லை. அனைவரும் ஈழத்தின், இலங்கையின் உண்மையான வரலாறை எதிர்பார்க்கிறோம். அது தானே இப்போதைய தேவை. பாசிசத்தை விமர்சிக்காத வகையில் ஒரு வரலாறு எழுத முடியுமா?

   தயவு செய்து தோழகள் தெளிவு படுத்தவும்

   • சரியாகச் சொன்னீர்கள். இது வித்தகன் எழுதுவது போன்ற கட்டுரையில்லை, வந்தார்கள் சுட்டார்கள் செத்தார்கள் என்று எழுதுவதற்கு. ஒரு இன மக்களின் நூற்றாண்டுகால துயர வரலாறு. பேரினவாதத்திற்கும் தமிழ்பாசிசத்திகும் இடையே சிக்குண்டு மரணித்த அம்மக்களின் வரலாற்றை எழுத ஒரு சிறந்த மார்க்ஸிஸ்டால் தான் முடியும். ஒருக்கால் ரதி புலி ஆதரவாளராக இல்லாவிட்டாலும் தான் கண்ட,கேட்ட அனுபவத்திலிருந்துதான் எழுதுவார். இதன் காரணமாகவும் புலியின் தவறுகள் மறைக்கப்படும். அவருக்கு தெரியாமலும் போயிருக்கலாம். அல்லது தெரிந்தும் எழுதாமல் விடலாம். ஏன் தோழர்.இரயாகரனையே எழுதச் சொல்லக்கூடாது.

 13. // யேய் யார் நீ ?
  போகிற போக்கில் தோழர் ரயாகரனை விமர்சிப்பது
  என்கிற சாக்கில் பாசிச புலிக்கு புகழ் பாடுகிறாய்.
  தோழர் ரயாகரன் எம்மை விமர்சிப்பதோ
  தோழரை நாங்கள் விமர்சிப்பதோ வேறு
  நடுவில் யோக்கியன் போல புகுந்து உன்னுடைய‌
  புலி வேலைய இங்கு காட்டதே புலியின் வாலையும்
  வெட்டி விடுவோம்.

  புலியை பற்றி விமர்சிக்க அஞ்சுகிறவனுக்கு
  ரயாகரன் பற்றி விமர்சிக்க எந்த அருகதையும் இல்லை
  //

  உன்ன எதிர்க்கற, நசுக்கி வச்சிருக்கற இந்திய, பார்ப்பனிய அரசின் வாலையே வெட்டத் துப்பு இல்ல உனக்கு.. இதுல புலிவால வெட்டப் போறியா, ரொம்பத் துள்ளாத.. இப்படி உங்களைப் போல் எழுதிப் போக எனக்கு வெகு நேரமாகாது சர்வதேசியரே.
  என் பின்னூட்டு யாருக்கும் புகழ் பாடல, மார்க்சியம் என்ற போர்வைக்குள், அதற்குக் களங்கம் கற்பித்துக் கொண்டிருக்கும் ஒற்றைத் தனங் கொண்ட பார்ப்பனிய பாசிச மனநிலை கொண்டவரைப் பற்றியது. இராயகரன் என்ன யாருமே விமர்சிக்க முடியாத பெரிய மகோன்னதரா..? இது என்ன மனநிலை.. புலிகள விமர்சிக்கக் கூடாதென புலியாதரவுக்காரர்கள் சிலரின் மனோபாவத்திற்கு கொஞ்சமும் குறைந்ததல்ல. இராயகரனை விமர்சிச்ச உடனே நான் புலி ஆதரவாளன் ஆயிருவேனாம். ரஜனி, விஜய், அஜித் ரசிகர்கள் பாணியில் கோபங் கொண்டு விசிலடிச்சான் குஞ்சு மனோபாவத்துடன் திமிராடுவது தான் சர்வதேசியமா நான் சொன்ன கருத்திலுள்ள உண்மைய அலசாம என்னத் திட்டி பதிலிடும் போதே தெரிகிறது உங்க சனநாயகம். ஆராயாது, ரசிகசிகாமணி மனநிலையுடன் பேசுவதை நிறுத்தவும்.
  முடிஞ்சா யார் யாரு யார் யார எப்ப, எப்படி விமர்சிக்கலாம் என பட்டியல் ஒன்று தயாரித்துப் போடவும். எம் போன்றோருக்கு உதவியாய் இருக்கும். 🙂

  • நான் இந்த விடயத்தில் முற்று முழுதாக அறிவுகொளுந்தை ஆதரிக்கிறேன். சர்வதேசியவாதியின் எழுத்தில் பாசிச சாயல் நிறையவே உள்ளது. இப்படி திமிர் தனமாக எழுதுவதால் எந்த பலனும் ஏற்படாது…மாறாக கோபமே வரும்.

  • //உன்ன எதிர்க்கற, நசுக்கி வச்சிருக்கற இந்திய, பார்ப்பனிய அரசின் வாலையே வெட்டத் துப்பு இல்ல உனக்கு.. இதுல புலிவால வெட்டப் போறியா, ரொம்பத் துள்ளாத.. // தங்களை அடக்கி , நசுக்கி வைத்திருக்கிற அரசுக்கு எதிராக தாங்கள் என்ன செய்தீர்கள் கொஞ்சம் விளக்கமுடியுமா

  • அறிவுக்கொழுந்து அவர்களுடைய கருத்து சரியானதே. இரயாகரனுடைய கட்டுரைகளை படித்தவரையில் அவருக்கு புலிகள் மிது அதிகமான கோபம் இருப்பது தெரிகிறது. அவர் கட்டுரையில் இருந்த நான் தெரிந்து கொண்டவரையில் தான்னுடைய கருத்துதான் சரியானது என்ற எண்ணதில் அவர் இருப்பது தெரிகிறது. மற்றவர்களின் கருத்துக்களை பரிசீலிக்கவே மறுக்கிறார். தோழர் வினவின் விளக்கம் சரியானதே.

   //தோழர் ரயாகரன் எம்மை விமர்சிப்பதோ
   தோழரை நாங்கள் விமர்சிப்பதோ வேறு
   நடுவில் யோக்கியன் போல புகுந்து உன்னுடைய
   புலி வேலைய இங்கு காட்டதே புலியின் வாலையும்
   வெட்டி விடுவோம்.//

   இரயாகரனோ, நீங்களோ விமர்சனத்திற்கு அப்பார்பட்டவர்களா!!
   நீங்கள் சொல்லுவது எல்லாம் சரி யாரும் கேள்விகேட்க கூடாது.
   இதுவும் பார்பனீய சிந்தனைதான் தோழரே.

  • மிக மிக சரியாக சொன்னீர்கள் அறிவுக்கொழுந்து! ரயாகரன் தன்னை, கருத்துலகின் கடவுளாக நினைத்துக்கொண்டிருக்கிறார். புலிகள் செய்வது பாசிசம் என்றால் இவர் செய்வது அதை விட கேவலமானது. மாற்று கருத்துக்கே அங்கே இடமில்லை. யாராவது கொஞ்சம் யோசித்து அவர் சொல்வது தவறு என்று ஆதரங்களுடனோ அல்லது கேள்வியாகவோ கேட்டால், உடனே அந்த பின்னூட்டம் நீக்கப்பட்டுவிடும். ஏன் என்றால், அவர் ஒரு மார்க்சியவாதி. ரயாகரன் போன்ற மன நிலை பிறழ்ந்தவர்களை விட்டு வைத்த புலிகள் பாசிட்டுகள். முதலில் இந்த ஆளை யாராவது வலுக்கட்டாயமாக பிடித்துப் போய் ஒரு நல்ல மனோதத்துவ சிகிச்சையாளரிடம் ஒப்படைப்பது நல்லது. இப்படியே விட்டு வைத்தால், நாளை தெருவில் இறங்கி போவோர் வருவோரை எல்லாம், “புலி,புலி” என்று கத்திக்கொண்டே கடிக்க மாட்டார் என்பது என்ன நிச்சயம்?

 14. […] First Tweet 14 hours ago vinavu vinavu Highly Influential புலி அபிமானிகள் அனைவரும் பாசிஸ்டுகளா? https://www.vinavu.com/2009/08/25/raya1/ RT Pls view retweet […]

 15. ஈழம் பற்றி விவரம் அறியாத தமிழ்நாட்டு மக்கள் இரயாகரன் எழுதும் கட்டுரைகளைப் படித்தால், புலிகள் செய்ததுதான் இமாலயத் தவறுகள் மற்றபடி சிங்கள அரசுகள் தமிழர்களுக்கு செய்த கொடுமைகள் என்னவோ கடுகளவு மட்டும்தான் என்று எண்ணத் தோன்றும்.

 16. அப்படியா சிங்கள பாசிட்டுகளை தோழர் அம்பலபடுத்தவில்லை என்கிறீர்களா
  இதை தாங்கள் ஆதாரத்துடன் நிரூபிக்க முடியுமா

 17. ரயாகரனைப் பொறுத்த வரை அவர் சிறிய கட்டுரைகளாக எழுதுவது எல்லாம் ஒரு வகையான புலம்பல்களே. கோபம் கொண்ட வயோதிபர் ஒருவரிம் புலம்பல் போல. இது தவிர அவர் எந்தத் தத்துவார்த்தக் கட்டுரையும் எழுதியது கிடையாது. ஒரு விடயத்தைத் தத்துவார்த்த ரீதியாக ஆராயும் திறமையும் அறிவும் அவரிடம் இல்லை. மார்க்சியத்தில் பற்று உண்டு. ஒரு பிரச்ச்னை தொடர்பாக ஆராயவோ அது குறித்து முடிபு செய்யவோ அவரால் உடனடியாக முடியாது எனினும், பகிரதப் பிரயத்தன்ப் பட்டு நீங்கள் புரிய வைத்தால் ஏற்றுக்கொள்வார். இரண்டு விடயங்கள் முக்கியம்.
  1. ரயாகரன் அரசியல் ரீதியாக வளர்ந்து கொள்வதும், சுய விமர்சன அடிப்படையைல் தன்னை நோக்குவதும்.
  2. அவரோடு ஒத்து வரக்கூடிய தோழர்கள் இதை அவருக்குப் புரிய வைப்பதும்.

 18. நண்பர் ரதியின் அவரைப் போன்ற பல லட்சம் தமிழ் நெஞ்சங்களின் துயரையும், வலிகளையும் பகிந்து கொள்ளவும், அறிந்து கொள்ளவுமே ஆசைப்படுகிறேன். இருந்த போதிலும் அவரின் நினைவுகள் இங்கு தனி நபரின் நினைவுகள் என்ற எல்லையை தாண்டி ஒரு சமூகத்தின் நினைவுகளாக நம்மில் பலரால் கருதப்படும் பொழுது நாம் எச்சரிக்கையுடன் இருப்பது அவசியம் என்றே கருதுகிறேன்.

 19. Itaniavin kadithathudan saturday kavithayil Vasakarkalin kavithaicku kandisan Apply..! Why? Because ., Thavarana Sithantham , karuthakkal etc., varalam athu vinavil varakkoodathu enbathuthane.,? Rathi avargal katturaikkaka illai entralum pothuvudamaicku maraka matravarkalin karuthakkal pirasuram avathu avarhalin karuthu urimai entru naam eduthukkondal , Theekkathir nazhithal sollum karanampol irukkakkoodathallava? antha vahail rayakaran avargal solvathu sari enpatha? or ithai indaraya kalakattathil jananayaka urimai endru vimarsanamaha yeatrukkondu vimarsanam seivatha?

  • win, சனிக்கிழமை கவிதைகளுக்கு conditions apply எல்லாம் இல்லை….

   //எழுதுங்கள். முழக்கங்களை கவிதைகளாக்கும் முயற்சி வேண்டாம். சமூக, பண்பாட்டுக் கவிதைகளில் தேறும் போதே நல்ல அரசியல் கவிதைகள் பிறக்கும். மற்றவருக்கு உபதேசம் செய்யும் வகையில் எழுதுவதைத் தவிர்த்து நாம் ஏன் அப்படி இல்லை, அல்லது அப்படி இருக்கிறோம் என்ற சுயவிமர்சனத்தை கவிதை அனுபவமாக எழுதுங்கள். உங்கள் வேலை, குடும்பம், நட்பு, பிரிவு, தோழமை இதன் கள, காட்சி, இயக்க, நினைவு முரண்பாடுகளை கவிதையாக்குங்கள்.
   வினவில் சனிக்கிழமை தோறும் கவிதைகள் வெளியிடுவோம். மற்றபடி ஒரு கவிதை ஏன் பிரசுரமானது, ஏன் பிரசுரமாகவில்லை என்று நீங்கள் கேட்பதும் நாங்கள் அதற்கு பதில் சொல்வதும் சாத்தியமில்லை. இதைப் புரிந்து கொள்வீர்கள் என நம்புகிறோம். //

   இங்கே மாற்றுக்கருத்து எழுதக்கூடாது என்று எங்கும் பதியப்படவில்லை, எழுத ஒரு ஆலோசனை மட்டுமே வழங்கப்பட்டிருக்கிறது. அதனால் தயவு செய்து தவறான தகவலை பிரச்சாரம் செய்ய வேண்டாம்.

   இதே களத்தில் முதலாளித்துவ ஆதரவாளர் அதியமானின் போன்றோறின் கருத்துக்களும், ஏன் தீவிர மதவாதிகளின் கருத்துக்கள் கூட தணிக்கை செய்யப்படுவதில்லை என்பது உங்களுக்கு தெரியாதா?

 20. நண்பர்களே,

  வினவில் ஈழ அகதியைப் பற்றிய நினைவுகளை வைத்து ரதியை எழுதச் சொன்னது வினவு. ஆரம்பத்தில் அவர் தயங்கினாலும் பின்னர் அவருக்கு நம்பிக்கையூட்டி, உற்சாகப்படுத்தி எழுதுமாறு கேட்டுக்கொண்டோம். இந்தக் கட்டுரை எதற்காக என்று இதன் முதல் பாகத்திலேயே அறிவித்துள்ளோம். பின்னூட்டமிடுபவர்கள் அதை ஒரு படித்து விட்டு கருத்துக்களை தெரிவித்தால் நலம். அதே போல இரயாகரனது விமரிசனத்திற்கும் எமது பதிலை முகப்பில் அளித்துள்ளோம். அதை விட்டுவிட்டு புதிதாக பல விசயங்களை சில தோழர்கள் எழுப்புகிறார்கள். அடுத்து இந்த விவாதத்தில் பதில் சொல்வதற்கு ரதி ஒன்றும் கடமைப்பட்டவரல்ல. அவரை எழுதச் சொன்னது வினவுதான் என்பதால் எல்லா விமரிசனக் கணைகளும் வினவை நோக்கியே வரட்டும். உரிய நேரத்தில் உரிய மொழியில் பதிலளிப்போம். மற்றபடி புலிகள் பயங்கரமாக திட்டமிட்டு ரதியை வினவில் ஊடுறுவ வைத்து தங்கள் நியாயங்களை விளக்குவதவற்கு பயன்படுத்த முனைந்திருப்பதைப் போல சிலர் சித்தரிக்கிறார்கள். அப்படியல்ல என்பதை இந்த தொடரையும் முன்னுரையையும் படித்து தெளிவடையாலாம்.

  வினவு

   • தோழர் வினவு
    தங்களின் பதில் திருப்தியாக இல்லை ரதி புலி சார்போடு எழுதுகிறாரா இல்லையா இது தான் மைய கேள்வி தாங்கள் இதற்கு பதில் சொல்லாமல்
    முன்பே பதில் சொல்லிவிட்டோம் என்கிறீர்கள், சரி ரதியின் கட்டுரைகளில் புலிகள் பற்றிய விமர்சனங்கள் இருக்குமா? அதை இப்போது கூறமுடியாது, தொடர் முடிந்தபின் எங்கே போய் விமர்சனம் செய்வது?

    //விமரிசனக் கணைகளும் வினவை நோக்கியே வரட்டும். உரிய நேரத்தில் உரிய மொழியில் பதிலளிப்போம்.//

    இதன் அர்த்தம் என்ன ரதியை விமர்சனம் செய்யாதே வினவை விமர்சனம் செய் என்கிறீர்கள், ரதியை கேட்க கூடிய கேள்வியை எப்படி உங்களிடம் கேட்க முடியும் உங்களுடைய இந்த பதில் நேர்மையாக இல்லை
    குறைந்தபட்சம் ஏகலைவன் கூறியது போல முழுக்க அவரை மையப்படுத்தி நடைபெறுகின்ற விவாதம். இது குறித்து தனது கருத்துக்களை விரிவாகவும், உடைத்து வெளிபப்டையாகவும் தோழர் ரதி எழுத வேண்டும் என்றும் கேட்டுக்கொள்கிறேன். செய்திருக்கலாம் ஆனால் நீங்கள் ரதியை பாதுகாக்க நினைக்கிறீர்கள் இதன்மூலம் ரதியின் ஈழ கட்டுரையை யாரும் விமர்சனம் செய்ய வாய்ப்பு குறையும் மேலோட்டமாக மட்டும் விவாதம் நடைபெறவே வாய்ப்பளிக்கும் ஆழமாக விமரிசித்தால் உடனே வினவு
    கேடயமாக வந்து எதா இருந்தாலும் என்னை கேளு என்ற தொனியில் பேச ஆரம்பித்து விடுகிறீர்கள் இனி இந்த ரதி கட்டுரைக்கு வந்து பின்னூட்டமிட்டு அசிங்கப்பட நான் தயாரில்லை (இதற்கு உங்கள் பதிலை கண்டிப்பாக எதிர்பார்க்க போவதில்லை)

 21. தோழர் வினவுக்கு,
  வணக்கம்.ரதியின் பதிவு, ஈழம் தற்போது பாரிய பின்னடைவு கண்டிருக்கும் நேரத்தில் ஈழத்தின் நினைவுகளை மீட்டிக்கொண்டு வரும் முயற்சியாகவும் ஈழப்போராட்டத்தின் கடமைகளை செய்வதற்கு தூண்டுகோளாகவும் இருக்கும் என்று நம்புவதாகவும் அவரின் நினைவுகளை உங்களின் நினைவலைகளில் அரசியல் உணர்வோடு சேமித்து வையுங்கள் என்றும் குறிப்பிட்டுள்ளீர்கள்.
  ஆனால் ரதி அவர்கள் தன் முன்னுரையில் தான் அரசியல் பேசப்போவதில்லை எனவும்,தன்னுடைய மனக்குமுறல்களை மட்டுமே எழுதப்போவதாக தெளிவுபடுத்திய்ள்ளார். அவர் மனக்குமுறலாக‌ தமிழீழ மக்களின் துன்பத்திற்கு காரணமாக‌ சிங்களகாடையர்கள்,சிங்கள இராணுவத்தினர்,சர்வதேசம் மற்றும் அய்நா ஆகியவற்றையே சாடுகிறார்.. அவருடைய முன்னுரையில் இயக்கங்களைப்பற்றி ஒரு வரிகூட இல்லை. இங்கேதான் சந்தேகம் வருகிறது.
  ஈழத்தின் தற்போதைய பின்னடைவுக்கு யார் காரணம், சிங்களவர்களா இல்லையே புலிகளே முதன்மையான காரணம். புலிகளின் பாசிச செயல்களையும் ஏகாதிபத்திய அடிவருடித்தனத்தையும் நீங்களும் அறிவீர்கள். ரதியின் நினைவுகள் ஈழப்போராட்டத்தின் கடமைகளை செய்வதற்கு ஒரு தூண்டுகோளாக இருக்கும் என்கிறீர்கள். மக்களின் துரோகிகளை(முக்கியமாக புலியை)அம்பலப்படுத்தாத அவரின் நினைவுகளிலிருந்து எந்த தூண்டுகோள் உருவாகும். பின்னடைவுக்கு காரணமே புலிகள் தானே. தமிழீழ மக்கள் மீது சிங்களன் செய்ததையேதான் புலிகளும் செய்தனர். ரதி அவர்கள் புலியைவிடுத்து பேரினவாதத்தை மட்டுமே எழுதுவாரேயானால் அது சிங்களன் மீது வெறுப்பையும் ஈழ மக்கள் மீது ஒருவித பரிதாப உணர்ச்சியை மட்டுமே தோற்றுவிக்கும். ஏன் பின்னடைவு ஏற்பட்டது என்பது தெரியாமலே போகும். ரதி அவர்கள் தன் முன்னுரையில் எங்காவது இயக்கங்களை தொட்டிருக்கிறாரா பாருங்கள்.
  ஆர்வி கூறுவதுபோல தோழர். ரயாகரனுக்கு இது பழைய கஞ்சி,எங்களுக்கு புதியது. நீங்களும் அரசியல் உணர்வோடு சேமிக்க சொல்கிறீர்கள். புதியதாக இருந்தால்தானே சேமித்துக்கொள்ளலாம். ஒரு உதாரணம்.
  ஈழமக்களுக்கான ஓர் ஆர்ப்பாட்டத்தில்(மகஇக)ஒரு தோழர், புலிகளின் ஊடறுப்பு தாக்குதல் மூலம் பிரபாகரன் எப்படி தப்பினார் என்ற நக்கீரனில் வெளிவந்த செய்தியை ஆதாரமாகக்கொண்டு உணர்ச்சிபூர்வமாக பேசினார். இதைத்தானே நாங்கள்(தமிழக மக்கள்)இத்தனை காலமாக‌ தெரிந்து வைத்துள்ளோம். மீண்டும் ஏன் அதே பழைய கஞ்சி.
  விடுதலையின் இந்த மறுமொழியில் நானும் உடன்படுகிறேன். /விமரிசனக் கணைகளும் வினவை நோக்கியே வரட்டும். உரிய நேரத்தில் உரிய மொழியில் பதிலளிப்போம்.//
  இதன் அர்த்தம் என்ன ரதியை விமர்சனம் செய்யாதே வினவை விமர்சனம் செய் என்கிறீர்கள், ரதியை கேட்க கூடிய கேள்வியை எப்படி உங்களிடம் கேட்க முடியும் உங்களுடைய இந்த பதில் நேர்மையாக இல்லை.