Wednesday, May 12, 2021

ஆப்பு-ரெய்சல் !

-

”மச்சி அப்ரெய்சல் ரேட்டிங் (appraisal rating) பலம்ம்மா விழுந்திருக்கும் போல இருக்கே?”

”டேய்.. வெந்த புண்ல வெரலைப் பாய்ச்சாதடா. சாவடிச்சிட்டானுக”

“சும்மா பீலா விடாதடா.. நீ உன்னோட ப்ராஜக்ட் மேனேஜருக்கு செமயா சொம்படிப்பியே.. போன வருசம் அவுட்ஸ்டேண்டிங் (outstanding) தானே?”

பெர்பார்மன்ஸ் அப்ரைசல்
“ஆல் த பெஸ்ட்” “எனக்கு 40% ஹைக் கிடைக்கும்னு நினைக்கிறேன்” “ஒனக்கு நாங்க கொடுக்கணும்னு நெனைச்ச 1% கூட்டித் தர இந்த வருசம் பணம் இல்ல. ஆனாலும், நல்லா வேல செய்றவங்கள ஊக்குவிக்கணும் என்கிற நிறுவன கொள்கைப்படி, ஒரு நாளைக்கு உனக்கு ஒரு நாளைக்கு இன்னும் ரெண்டு இலவச பெப்சி தர சண்ட போட்டு அனுமதி வாங்கியிருக்கேன் ” “அதுக்கப்பறம், அவரு ஒரு போர்ஷ் (கார்) தர்றதா சொன்னாரு, ஆனா அதோட நிறம் எனக்கு பிடிக்கல. வேண்டாம்னுட்டேன்”

”எவன்டா சொன்னான்? வருசா வருசம் அப்ரெய்சல் மீட்டிங் போகும் போதும் எப்டியாவது இம்ப்ரெஸ் (impress) பண்ணிடலாம்னு பார்ப்பேன்.. ஒவ்வொரு வருசமும் ‘ஆப்பு’ரெய்சல் பண்ணி அனுப்பிடறானுங்க.. பேசாம ஊர்லயே இருந்து அப்பாவோட சேர்ந்து பெயிண்டிங் காண்ட்ராக்ட் எடுத்து செய்திருக்கலாம்..”

“என்னாச்சி மச்சி.. இந்த வருசம் ரெண்டு பெஸ்ட் பெர்பார்மர் அவார்டு (best performer award) கூட வாங்கியிருந்தியேடா?”

”ஆமாமா.. ரெண்டையும் நீள நீளமா வெட்டி நாக்கு வழிக்க வச்சிக்கலாம்.. வேணா சொல்லு உனக்கும் தர்றேன்”

“சரி மீட்டிங் எப்டி போச்சின்னு சொல்லு.. எங்களுக்காவது பயன்படும். அடுத்து எங்களைத் தான் கூப்டுவானுங்க.. ஆமா அவனுங்க அப்ரெய்சல் பன்றதுக்கு முன்னாடி நாமளே செல்ப் அப்ரெய்சல் (Self Appraisal – தனது பணித்திறன் குறித்து ஒவ்வொரு ஊழியரும் சுயமதிப்பீடு செய்து நிர்வாகத்திற்கு அனுப்புவது) செய்யணுமே.. அதில் நீயே உனக்கு கொடுத்த ரேட்டிங் எவ்வளவு?”

பெர்பார்மன்ஸ் அப்ரைசல்
பெர்பார்மன்ஸ் அப்ரைசல் – நோக்கமும் விளைவும்

”மச்சி.. எல்லாத்துக்கும் என்னோட செல்ப் அப்ரெய்சல் ரேட்டிங்கா நான் அவுட்ஸ்டாண்டிங் தான் போட்டிருந்தேன்.. ங்கொய்யால எல்லாத்தையும் நீட் இம்ப்ரூவ்மெண்டா (need improvement) மாத்திட்டானுங்கடா”

”எப்டி மச்சி?”

”டிரெய்னிங் அண்ட் சர்டிபிகேசன் காலம்லே (training and certification column) 5 ஸ்டார் போட்டுருந்தேன். நான் தான் RHCE சர்டிபிகேசன் பண்ணிருந்தேன்ல?”

”ஆமா?”

“அவனுங்க ப்ளேட்டை அப்டியே தலைகீழா போட்டுட்டானுங்க. நீ சர்டிபிகேசன் பண்ணிருக்கே… ஆனா, அதை வச்சி டீம்ல இருக்கிற மத்தவங்களுக்கு ட்ரெய்னிங் குடுத்து அவங்களை டெவலப் (develop) பண்ணலையேன்னு கேட்டு மடக்கிட்டானுங்க”

“ம்..ம்ம்”

”அதே மாதிரி டாகுமெண்டேசன் காலம்ல (Documentation column – பணி விவரங்களை ஆவணப்படுத்துதல்) 5 ஸ்டார் போட்ருந்தேன்.. அவன், ஹார்ட் காப்பி டாக்குமெண்டேசன் (hard copy documentation) மட்டும் போதாது.. உன்னோட மெயில் பாக்ஸ் பேக்கப் (mail box backup) எடுக்கலை. அதுக்காக 3 ஸ்டார் தான் தருவேன்னு சொல்லிட்டான்”

“ம்..ம்ம்”

“என்னோட கம்யூனிகேசன் பத்தி எல்லாருக்கும் தெரியும்ல? இவன் என்னடான்னா நான் அனுப்பற ஈமெயில் ரெண்டுல எஸ்.எம்.எஸ் லேங்குவேஜ் (s.m.s language) இருந்ததுன்னு சொல்லி அதையும் குறைச்சிட்டான்.. ங்கொய்யால… இவனுக்கு இங்கிலீசே தெரியாது மச்சி.. நான் தான் இவன் க்ளையண்டுக்கு அனுப்பற மெயில் எல்லாத்தையும் அடிச்சிக் குடுத்தேன்.. எனக்கே ஆப்பு வச்சிட்டான்டா”

“அப்புறம்?”

”வேற என்ன.. இதே மாதிரி எல்லாத்தையும் ப்யூஸ் புடுங்கி விட்டுட்டானுங்கடா..”

”டேய்.. நீ அந்தாளுக்கு ஹட்ச் டாக் (Hutch Dog) மாதிரி ஆச்சேடா.. அந்தாளு டீ குடிக்கப் போனா நீ தான் க்ளாஸ் தூக்கப் போவே.. அந்தாளு தம்மடிக்கப் போனா நீ தான் பத்த வச்சி குடுப்பே.. அந்தாளு கக்கூஸ்ல என்னைக்கு எத்தினி பாம் போடுவான்ங்கற வரைக்கும் உனக்கு அத்துப்படியாச்சேடா.. உனக்கே அல்வா குடுத்துட்டானாடா?”

”மச்சி ப்ரெண்டுனு கூட பாக்காம அசிங்கசிங்கமா திட்டிறப் போறேன். நான் வேணும்னா கூட போனேன்.. அவந்தாண்டா எங்க போனாலும் கூட்டிட்டே சுத்துனான்.. இவனுங்களுக்கு நாம வேலையும் செய்யணும்.. எடுப்பு மாதிரி இவனுங்க போற வர்ற எடத்துக்கும் போகணும்.. கஸ்டமர்கிட்டே இவனுக்கு டெக்னிக்கலா பேச தெரியாதுன்றது எனக்கு மட்டுந்தான் தெரியும் மச்சி”

”அப்ப போன வருசமெல்லாம் அப்ரெய்சல் ரேட்டிங்கை லாரில வாங்கி எறக்குன மாதிரி கெத்தா சுத்திட்டு இருந்தே?”

கூட்டு பேரம்
நிறுவனத்தோடு சமமாக பேசுவதற்கு கூட்டு பேரம்தான் ஒரே வழி

”எல்லா வருசமும் ஒக்கார்ற எடத்துக்கு ஆப்பு தான்டா.. நானும் இந்த வருசம் ஒழுங்கா நடக்கும் அடுத்த வருசம் ஒழுங்கா நடக்கும்னு பாத்துப் பாத்து ஓஞ்சி போய்ட்டன்டா. மொதோ வருசம் என்னா சொன்னானுங்க.. கம்பெனி நஷடத்துல போகுதுன்னானுங்க. அடுத்த வருசம் லாபம் தான், ஆனா புதுசா ஒரு கம்பெனியை வாங்கி இன்வெஸ்ட் பண்ணிருக்கோம், அதனால இந்த வருசம் சம்பளத்தை கூட்ட முடியாதுன்னு சொன்னானுங்க. அதுக்கடுத்த வருசம் புதுசா வாங்கின கம்பெனியால நஷடம்னு சொன்னானுங்க. போன வருசம் நஷடத்தை சரி பண்ணிட்டோம், புதுசா இன்வெஸ்ட் பண்ணப் போறோம்னு சொன்னானுங்க. இந்த வருசம் புது இன்வெஸ்ட்மெண்ட் வொர்க் அவுட் ஆவலைன்னு பழைய கதையையே திரும்பவும் சொல்றானுங்க..”

”அப்ப எங்களுக்கும் ஆப்பு தானாடா?”

”அதுல மட்டும் பாரபட்சமே பாக்க மாட்டானுங்க மச்சி. எல்லாருக்கும் ஒர்ரே மாதிரி ஆப்பு தான்”

”எல்லா கம்பேனியும் இதே போங்காட்டம் தாண்டா ஆடறானுங்க. எங்க போன கம்பெனில எனக்கும் இதான் நடந்திச்சி. அப்ரெய்சல்ல நான் எனக்கு போட்ருந்த எந்த ரேட்டிங்கையும் அவனால குறைக்க முடியலை.. கடைசில உனக்கு ஆட்டிட்யூட் ப்ராப்ளம் (attitude problem), அதனால நீட் இம்ப்ரூவ்மெண்ட் போடறேன்னு சொருவிட்டான்”

“உனக்காச்சிம் பரவால்ல.. நம்ம விவேக் இருக்கான்ல அவன் கம்பேனில அப்ரெய்சல்ல ஒரு பாயிண்டா “எபக்டிவ் ப்ரசண்டேசன் – (effective presentation)” அப்படின்னு ஒண்ணு வச்சிருக்கானுங்க.. அதுல இவனுக்கு பாடி லேங்குவேஜ் (body language) சரியில்லேன்னு பாயிண்டைக் குறைச்சிருக்கான் அவனோட மேனேஜர். என்னடான்னு கேட்டதுக்கு உன்னோட பாடி லேங்குவேஜ் டீமுக்கு உள்ளே பாசிட்டிவ் ரேடியேசன (positive radiation) கொண்டார மாட்டேங்குதுன்னு சொல்லியிருக்கான்…. பி.ஈ படிச்சதுக்கு சாமியார் கோர்ஸ் படிச்சிருந்தா நித்யானந்தா மாதிரி வைப்ரேசன் மோட்லயே இருந்திருக்கலாம்னு நொந்து போயிட்டான்டா விவேக்கு”

”அப்புறம் என்னாத்துக்குடா இவனுங்க வருசத்துக்கு ஒரு வாட்டி அப்ரெய்சல்னு ஒன்னை வச்சி நம்மளை நம்ப வச்சி ஏமாத்தறானுங்க?”

”கேரட்டைக் காட்டினாத் தானே கழுதை முன்னே போகும்? ஏற்கனவே எந்த டீமுக்கு எவ்வளோ குடுக்கணும்.. எவனுக்கு ஆப்பு வைக்கணும்னு பேசிட்டு தான்டா அப்ரெய்சல் மீட்டிங்கே வைக்கிறானுங்க.. இதெல்லாம் சும்மா கண் துடைப்பு தான்டா… இப்ப பாரேன் நான் கோடிங் எழுதறேன்; அதனால என்னோட டார்கெட் படி குறைவா தப்பு வர்ற மாதிரி கோடிங் எழுதணும். நீ அதே டீம்ல டெஸ்டிங்ல இருக்கிறே நான் எழுதற கோடிங்லே எவ்ளோ அதிகமா தப்பு கண்டுபிடிக்க முடியுமோ அந்தளவுக்கு உனக்கு ரேட்டிங்”

”அப்ப டெக்னிக்கலா பார்த்தா… எனக்கு நீ எதிரி, உனக்கு நான் எதிரி”

”அது மட்டும் இல்லே.. நம்ம ஜெய் இருக்கான்லே அவன் மார்கெட்டிங்ல இருக்கான்… என்னதான் நான் எழுதற கோடிங் கரெக்டா இருந்தாலும் அடிக்கடி ஒரு புது லாஞ்ச் காட்டணும் (மென்பொருட்களுக்கு சந்தையில் கிடைக்கும் வரவேற்பை பொறுத்து அதன் இடைமுகத்தை (UI / UX) அடிக்கடி மாற்றுவது).. அவன் புது லாஞ்ச் கொண்டு வர மொக்கையா எதாவது காரணத்தை உருவாக்கலேன்னா அவனுக்கு ஆப்பு, உருவாக்கினா எனக்கும் உனக்கும் ஆப்பு”

“ஆக மொத்தத்துல நாம எல்லாரும் பாரபட்சமே இல்லாம ஒருத்தனுக்கு ஒருத்தன் விரோதிங்க தான்; இல்லே? இந்த மாதிரி போங்காட்டம் ஆடறதுக்கு பேசாமே இதான் கம்பேனியோட வருச லாபம்.. அதுல இந்த இந்த டிபார்ட்மெண்ட் இந்தளவுக்கு லாபம் சம்பாதிச்சிருக்கு.. அதுல மேனேஜ்மெண்டுக்கு இவ்ளோ எம்ப்ளாயிக்கு இவ்ளோனு இருக்கிற ஒவ்வொருத்தனுக்கும் சம்பளத்துல சமமா இவ்வளவு கூட்டறோம்னு வெளிப்படையா சொல்லிடலாம்ல?”

“செய்ய மாட்டானுங்க. அப்டி செஞ்சா டீம்ல இருக்கிற எல்லாரும் ஒன்னா சேர்ந்துக்குவாங்க இல்ல? இப்ப இருக்கிற மெத்தட்ல அவனவன் அவனவனோட பெர்பார்மென்சை மட்டும் பாத்துட்டு அமைதியாயிடறான். அதே மாதிரி ஒவ்வொரு வருசமும் கம்பேனிக்கு டார்கெட் செட் பண்றதும் பிரச்சினை தான்.. அவனோட பிசினஸ் டார்கெட்டை நாம எப்படி அடைய முடியும்? முடியுமா முடியாதான்னு நம்ம கிட்ட கேட்டா டார்கெட் செட் பண்றான்? அடையவே முடியாத டார்கெட்டை நம்ம கிட்ட கேக்காமலேயே செட் பண்ணிட்டு.. அதை அடைய முடியலைங்கறதுக்கு பழியையும் நம்ம தலைலயே கட்றானுங்க”

”கரெக்டு மச்சி.. ஒவ்வொரு வருசமும் டாப் மேனேஜ்மெண்ட்ல இருக்கறவன் எல்லாம் வீங்கிட்டே போறானுங்க நாம ராத்திரி பகலா கண்ணு முழிச்சி கோடிங் எழுதிக் கொடுத்துட்டு நாய் மாதிரி எப்படா பொறை வீசுவான்னு தேவுடு காக்க வேண்டியிருக்குடா”

”நீ வேணா பாரேன்… பிசினஸ் எடுக்கறது அவன் வேலை.. ரெவின்யூ கொண்டாறது அவன் வேலை.. அதுக்கு டார்கெட் செட் பண்றதும் அவன் வேலை.. ஆனா, லாபத்துல கொஞ்சம் குறைஞ்சிடுச்சின்னா நமக்கு அப்ரெய்சல்ல ஆப்பு. நம்மளுக்கு குறைச்சி குடுத்துட்டு மிஞ்சின அமௌண்டை பல்க்கா அவனுங்க எடுத்துக்கறானுங்க”

“இல்ல மச்சி.. நீ தப்பா சொல்றே.. அவனுங்களுக்கு தேவையானதையெல்லாம் முதல்லயே எடுத்துட்டு மிஞ்சின கொசுறை நமக்கு போடுறானுங்கடா..”

”டேய் உன் போன் அடிக்குது பாரு”

”எனக்கும் அழைப்பு வந்துடுச்சு மச்சி.. போய் இருக்கறதுலேயே நல்ல ஆப்பா பாத்து வாங்கிட்டு வர்றேன்.. நான் வர்றதுக்குள்ளே போய்டாத வெய்ட் பண்றா..”

”ஓக்கே மச்சி.. பை”

– தமிழரசன்

  1. excellent portray of cheapness of appraisals. nobody would have put it better with all the cases where the useless HRs and management highlight all kinds of garbage reasons to reduce the ratings. i feel the beauty of this article because i had gone each case mentioned above. the author/team of this article should be awarded really!! thanks for posting it

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க