Wednesday, September 28, 2022
முகப்பு கட்சிகள் அ.தி.மு.க ராமஜெயம் கொலை: காரணம், பின்னணி என்ன?

ராமஜெயம் கொலை: காரணம், பின்னணி என்ன?

-

ராமஜெயம்
ராமஜெயம்

திருச்சியில் முன்னால் அமைச்சர் K.N.நேருவின் தம்பி ராமஜெயம் கடந்த 29.03.2012 அன்று மர்மமான முறையில் கொல்லப்பட்டார்.!

கடந்த தி.மு.க ஆட்சியில் தனது அண்ணன் K.N.நேருவின் அனைத்து அரசுத்துறை, கட்சி சம்பந்தமான எல்லா பேரங்களுக்கும் இடைத்தரகராக இருந்தவர்தான் இந்த ராமஜயம். திடீர் பணக்கார அரசியல் ரவுடிகளின் பண்பான ரியல்எஸ்டேட், கல்குவாரி கான்ட்ராக்ட் , கடத்தல், கட்டப்பஞ்சாயத்து என சகல வழிகளிலும் சாம்ராஜ்யத்தை விரிவு படுத்தியதும், கோடிக்கணக்கில் சொத்து சேர்த்தும் இந்த வகையில்தான்.

நிலபேரங்கள், வீடு, ஹோட்டல்கள் இவரால் வளைக்கப் பட்டபோதும், கட்சியில் உள்ள      பிணக்குகள்கூட இவர் தலையீடு இல்லாமல் முடிவது கிடையாது. தி.மு.க தலைவரின் வாரிசுகள் வரும் போதும் போகும் போதும் தி.மு.கவின் தலைமையின் தனி கவனத்தை ஈக்கும்படி செயல்பட்டதுடன் தனது உறவுக்காரர் நெப்போலியனையே ஓரங்கட்டியதும் இந்த வகையில்தான்.

திருச்சியில் சாதாரண ஏர்செல் நிறுவனத்தின் ஏஜண்டாக செயல்பட்ட(Managing Director) காரணத்தால் M D என்ற அடைமொழியுடன் அழைக்கப்பட்டார். அண்ணன் அமைச்சர் என்பதால் அரசு அதிகாரிகள் , நில உரிமையாளர்கள், என சகல பிரிவினரையும் மிரட்டி காரியம் சாதித்தனர். இதனால்தான் அமைச்சரின் இலாக்காவில் உள்ள வேலை வாய்ப்புகளுக்கு ஒரு தொகை நிர்ணயித்து வசுலித்தும், குவாரி கான்ட்ராக்ட் முதல் ரியல் எஸ்டேட் வரை, ‘ஜனனி’ மினரல்ஸ், ‘கேர் காலேஜ்’ என தனது சாம்ராஜ்ஜியத்தை சிங்கப்பூர், மலேசியா, இந்தோனேஷியா, தென் ஆப்ரிக்கா என பரந்து விரிந்த வர்த்தக தொடர்பு மூலமாகவும் பல ஆயிரம் கோடிக்கு அதிபதியாகவும் மாறினார்.

இந்த காலகட்டத்தில் தான் திருச்சியில் 2007-ல் நில அதிபர் துரைராஜ் காரில் உயிரோடு எரித்து கொன்ற வழக்கிலும் , அதே நிலத்தில் தங்கராஜ் என்பவர் தற்கொலை செய்து கொண்டதிலும் , ராஜெயத்தின் தலையீடு உள்ளதாக காவல்துறை சந்தேகித்தது. ‘கலைஞர் அறிவாலயம்’ , காஞ்சனா பிளாசா, மாயாஸ் ஹோட்டல், பிரபல SRM மருத்துவக்கல்லூரி(‘பாரிவேந்தர் பச்சைமுத்து உடையார்’) கட்டுவது உள்ளிட்ட பிரச்சனையில் மிரட்டப்பட்டதும் திருச்சி மக்கள் அறிந்தது தான். நில அபகரிப்பு நடந்ததாக சில வழக்குகள் தற்சமயம் பதிவு செய்து விசாரிக்க பட்டுவந்தது.

ஆளும் அ.தி.மு.க தலைவி ஜெயலலிதா சட்டமன்ற தேர்தலின் போது வாக்கு சேகரிக்க சென்ற இடமெல்லாம் தி.மு.க அமைச்சர்களை விட ராமஜயத்தை கடுமையாக விமர்சித்தார். திருச்சியில் வாக்கு கேட்டபோது திருச்சியை ‘இந்த கொள்ளை கும்பலிடமிருந்து மீட்க வாய்ப்பு தாருங்கள் ‘ என்று ஓட்டு கேட்டார்.  நேரு குடும்பத்தின் மீது அரசியலை தாண்டி எரிச்சலூடன் ஜெ அணுகுவதற்கு காரணம் ‘அழகிரி பாணி’ அரசியலில் ராமஜெயம் கைதேர்ந்தவர் என்பதுதான். வாகன விபத்தில் மரணமடைந்த சட்டமன்ற உறுப்பினரும், மற்றொரு தீடிர் பணக்கார அரசியல் ரவுடியுமான மரியம் பிச்சை இறப்பை திசைதிருப்பி K.N.நேரு குடும்பத்தினர் மீதும், தி.மு.க அலுவலகம் மீதும் அ.தி.மு.க குண்டர்கள் தாக்குதல் தொடுத்தது வாசகர்களுக்கு நினைவிருக்கும். இப்படி பலதரப்பினருக்கும் ஆளும் அ.தி.மு.கவுக்கும் தலைவலியாக கருதப்பட்ட ராமஜெயம் கடத்தி படுகொலை செய்யப்பட்டார் என்பது ஆச்சரியமல்ல !

மர்மங்கள் நிறைந்த அவரது வளர்ச்சி பாதை ஓட்டுபொறுக்கி அரசியலை ருசித்தவர்கள் வளரும் அதே பாதைதான். போலிசு – அதிகார வர்க்கம், நீதிமன்றங்கள் என அனைத்தும் இப்படிபட்ட திடீர் பணக்கார அரசியல் ரவுடிகளை உருவாக்கி கொண்டிருக்கிறது. மறுகாலனியாக்க சுழல் அவர்களின் வளர்ச்சிக்கு பெரிதும் வாய்ப்பை வளர்த்திருக்கிறது.

இவரது கொலை மர்மமாகவே நீடிக்கும் நிலையில் பத்திரிக்கைகளும், மக்களும் ஆளாளுக்கு ஓரு வகையில் பேசிக் கொண்டுள்ளனர். இன்று தூத்துக்குடி பெண் கவுன்சிலர் பிடிபட்டதாக செய்தி வந்துள்ளது.

கொலை எப்படி நடந்தது ! யார் செய்தார்கள் என்ற புலனாய்வுகள் ஒரு புறமிருக்கட்டும். தனது அண்ணனின் அரசியல் செல்வாக்கைப் பயன்படுத்தி ரவுடி ராஜ்ஜியத்தை உருவாக்கி அதனுடன் தொழில் சாம்ராஜ்ஜியத்தை பலபடுத்திய புதிய பாணியிலான திடீர் அரசியல் ரவுடிதான் ராமஜயம்.

இவர்களது தாதா தனத்தால் பாதிக்கப்பட்டவர்களில் கீழ்நிலை மக்கள் மட்டுமல்லாமல் மேல்தட்டு பிரிவினரும் அடங்குவர். ரவுடிகளுக்கிடையிலான கோஷ்டி மோதலும் கூட உண்டு.

தருணத்திற்க்காக காத்திருந்த அதில் ஒருவர் தி.மு.க ஆட்சியை இழந்த தருணத்தில் வேலையை முடித்துள்ளார் என்பது மட்டும் அப்பட்டமான உண்மை.! தி.மு.க, அ.தி.மு.க இரு ஆட்சிக்காலங்களிலும் இத்தகைய அதிகார சண்டைகள் வழமையாக நடக்கும் ஒன்றுதான். அதே நேரம் இரு ஆட்சிகளிலும் இரு தரப்பு காண்ட்ராக்ட் முதலாளிகள் எதிர் தரப்பிற்கு கப்பம் கட்டி விட்டு தொழிலை செவ்வனே தொடர்வதும் வாடிக்கையான ஒன்றுதான். அதே நேரம் இதில் ஏகபோகமாக செயல்படுபவர்கள் மட்டும் எதிர்தரப்பு ஆட்சியின் போது சட்டபூர்வமாகவோ, சட்ட விரோதமாகவோ வேட்டையாடப்படுவார்கள்.

ஜெயா ஆட்சியில் தி.மு.க பிரமுகர்கள் மீது சொத்து குவிப்பு வழக்குகள், நில மோசடி வழக்குகள் என்று தீவிரமாக நடந்து வரும் வேளையில்தான் அது போதாது என்று ராமஜெயம் கொல்லப்பட்டிருக்கிறார். இந்த அரசியல் சூழ்நிலையில் குறிப்பிட்ட எதிர்தரப்பினர் பயன்படுத்திக் கொண்டு அவரை கொன்றிருக்கின்றனர். இதில் யார் கொன்றார்கள் என்பதை விட இத்தகைய கொலைகளுக்கும், கொள்ளைக்கும் காரணமான திடீர் பணக்கார அரசியல் ரவுடிகளை தோற்றுவிக்கும் அரசியல் – சமூக சூழ்நிலையைத்தான் நாம் அறிந்து கொள்ள வேண்டும்.

_____________________________________________

செய்தி: ம.க.இ.க, திருச்சி.

______________________________________________

வினவுடன் இணையுங்கள்

தொடர்புடைய பதிவுகள்:

 1. தங்களுக்கு கொடுக்கப்பட்ட கடமையை செய்யும் போலீஸ் காரர்களை அவன், இவன் என விளிப்பது.. ஒரு அரசியல் ரெளடியை அவர் என மரியாதை கொடுப்பது.. சூப்பர் அப்பு 😀

  • //தங்களுக்கு கொடுக்கப்பட்ட கடமையை செய்யும் போலீஸ் காரர்களை //
   சூப்பர் அப்பு 🙂

 2. thank you for this article on instant rich gang leaders.
  i request you to compose an article on ‘Puthiya thalaimurai Tv’, that attracts me a lot and also that discusses issue on the common man problems.
  who owns this tv, what is their aim in the tamilnadu context. very often they show themselves as people who involve themselves in the problems of the suffering and neglected. i also notice that this tv is totally different from other.
  when america moved a motion against srilanka their contribution was enormous. also they analyse everyday burnig issues. at the same time recently they give too much time for cricket also.
  how can i better understand this particular channel? can you help me.

  thanks

  britto, france
  00 33 6 26 89 67 79

  • Puthiyathalaimurai TV is owned by PathaiMuthu of SRM group. Though he is the investor in it, all the day to day activities are carried out by Mr.Malan. Till now Mr.Malan try to give News as it is. He even dont compromise the news about his investor.

 3. அர்சியல் என்பது ஒரு சாக்கடை….திமுக, அதிமுக இரன்டுகட்ச்சிகல் மக்காலின் நமைகலை ஒருகாலும் நினைத்து பார்த்தது கிடையாது..

 4. ஏண்டா அம்பி அம்மு ஆட்சியில் நாடு க்ஷேமமா இருககொல்யோ?ஏண்டா அம்பி இப்படி எழுதுற?கம்ப்ளீட் டெரரிசம் கண்ட்ரோல் அம்மு நன்னா செய்யறா பாத்தேளா?யார் ஷெத்தா நமக்கேன்னடா அம்பி?நாம நன்னா சந்தியா வந்தனம் பண்ண முடியுதோல்யோ?நன்னா அமைதியா இருக்கு நாடு அம்மு வாழ்க!

  • ஏண்டா கும்பி… அம்முவுக்குத்தான் எல்லா திராவிடாளும் அள்ளு அள்ளுன்னு மிருக பல எம்எல்ஏ கொடுத்திருக்காளே.. நீதான் வீரானாச்சே.. தடுத்திருக்கக்கூடாதாடா அபிஸ்டு….

 5. இறந்தது தேசியப் போராட்டத் தலைவர் என்கிற ரீதியில் உறையூர், தில்லைநகர் பகுதிகளில் இரு நாட்கள் பேருந்துப் போக்குவரத்து தடைபட்டது. எதற்காக இவன்கள் இறப்பதற்கெல்லாம் கடையடைப்பு செய்யப்படுகிறதோ.. செத்தும் கெடுத்த செவ்வூர்க்காரன் போல..:@

  • பெட்ரொல் பங்கை கொளுத்த போனானுங்க… ஒரு டீ கடையை கொளுத்தியேபுட்டானுங்க…. நெத்திகாசு தங்கத்தில வச்சு, நெய் ஊத்தி, சந்தன கட்டையில் வச்சி எறிச்சானுங்களாம்… இதையாவைவது இவனுங்க காசு கொடுத்து வாங்குனானுங்களா?

 6. As far as tamil Nadu is concerned either Kalaignar or Amma….Some celebraties try to come to politics just show their strength…but they can split the votes only….Thanks to Raja and Kanimozhi…Amma got sympathy waves and became CM..
  No one thinks about the common man…BPL cards are being issued to the thondargl of the respective parties and are bing bnefitted by TV, Mixie, Grinder, Laptops etc…The working class perople are still suffering…will be continued to suffer…
  no remedy…unless some drastic changes are brought into the minds of the people at the tim of voting….but they are being puchased by the politicians…many of them fell for quater, half, full etc.
  Who is going to save the state, India….A new power has to be generated by the youngsters…then only we can support them and bring drastic changes….

 7. டேவிட் ராஜ் அண்ணன்.. van செய்யரத்துக்கு வினவு என்ன ashok leylandஆ மஹேந்த்ராவா? 😀
  அப்புறம் எப்டி? ஜாதி பேரு போடக் கூடாதா?? மத்த ஜாதிகாரன் 50% வாங்கினா கெடக்கற சீட்டு நீ ஐயரா பொறந்ததுனால 90% வாங்கினாதான்டா கெடைக்கும்னு கவர்மெண்டு சொல்லுதே.. அத தட பண்ணட்டும் மொதல்ல.. அப்புறம் என் பேர வெறும் இராமசுப்பிரமணியன்னு எழுத ஆரம்மிக்கிறேன்..

  • பிறப்பால் பார்ப்பனன் ஆக இருக்குறவன்தான் கோயில் கருவரைக்குள்ள நுழையலாம்னு சொல்றது ஏன்.அவன் பிரம்மன் தலையில பொறந்தான் உயர்ந்த ஜாதி,மத்தவன்லாம் தாழ்ந்த ஜாதின்னு சொல்ற அயோக்கியத்தனத்த முதல்ல நிறுத்துங்க.

   50% வாங்குனவனுக்கு சீட் கெடைக்குது 90% வாங்குனவனுக்கு சீட் இல்லன்னு சொல்றது பொய் பித்தலாட்டம்.2010 மெட்ராஸ் மெடிக்கல் காலேஜ் அட்மிசன் பட்டியல் இதோ.மத்த காலேஜ்லயும் கிட்டத்தட்ட இதுதான் நிலைமை.

   Medical Counselling 2010 Cutoff Marks and Rank

   MBBS Cutoff Overall Rank
   OC 199.5 41
   BC 199.25 111
   BCM 198.75 228
   MBC 198.75 240
   SC 196.75 819
   ST 194.75 1579
   SCA 198 371

   ஆதாரம்.

   http://www.collegesintamilnadu.com/counseling/2010/Medical-college-cutoff-Rank-2010.asp?D=8

   • அய்யா நீங்கள் வசதியாக இஞ்சிநேயிரைங் கட் ஆப் விட்டுடீங்களே?அது தவிர பொது துறை கம்பெனிகள்/வங்கிகள் ஆகியவற்றுக்கு என்ன மதிப்பெண் என்று கொஞ்சம் பாருங்க!அப்பால பேசலாம்!
    நாலு உயிரை காப்பாற்றும் மருத்துவ சீட்டுக்கு கொஞ்சம் கூட படிக்காம எடுக்கணும்னு சொல்றீங்களா?சரி!மொதல்ல நீங்க அப்படி படிக்காம தேர்வான டாக்குடர்களை போய் உங்க உடம்பை காட்டி முழுசா திரும்பி வந்தா பாக்கலாம்!

    • கோட்டாவுல படிச்ச டாக்டர்கிட்ட போய் இத்தனை பேரு செத்தானுங்க என்ற புள்ளிவிவரத்தை இப்போ நம்ம ராஜேஷ் அண்ணன் வெளியிட்டு எல்லாரையும் அசத்துவார் பாருங்க….

     • SAY NO TO CASTE BASED RESERVATION
      Reservation is The worst Democracy S…top Divide and rule policy ABOLISH RESERVATION BASED ON CASTE SYSTEM AND REPLACE IT WITH RESERVATION BASED ONLY ON ECONOMIC CONDITION. If you are against reservation

    • Even that is ok.But even the trainer in the Teacher training institute has to be reserved,then who will train the teachers?

     And whats that rule about removing entrance examination for engineering/medicine?

     At a time when states like Andhra have such a great application oriented entrance exam,we are still blunting our kids by giving them easy exams.

    • பொறியியல் கல்லூரிகளிலும் நிலைமை இதுதான்.பானை சோத்துக்கு ஒரு சோறு பதமாக M .I .T.யின் 2010 அட்மிசன் போடப்பட்ட கட் ஆப் மார்க் பட்டியல் இதோ.

     TNEA 2010 Minimum Cutoff Marks

     Branch OC BC BCM MBC SC ST SCA
     Aeronautical Engineering 199.25 198.75 198.5 198.25 196.5 — 198.75
     Automobile Engineering 198.25 198 197.25 196 192 — 175.5
     Computer Science & Engg. (CSE) 198.5 198.25 196.5 196.75 191.75 176.5 184.25
     Computer Science & Engg. (SS) (CSE) 198.25 198 196 195.75 190 — 179.75
     Electronics & Communication Engg. (ECE) 199 199 197.5 198 196 189.5 193.5
     Electronics & Communication Engg. (SS) (ECE) 198.5 198.5 197 197 191.75 176.5 183
     Electronics & Instrumentation Engg. (EIE) 198.33 198.25 196 196.5 191.5 183.25 188
     Information Technology (SS) 197.75 197.5 194.25 195 186.75 169.25 174.75
     Production Engineering 197.25 197 195.5 194.75 186.5 183.5 176.5
     Rubber and Plastic Technology 195 194.25 192.25 190 176.25 — 166

  • // மத்த ஜாதிகாரன் 50% வாங்கினா கெடக்கற சீட்டு நீ ஐயரா பொறந்ததுனால 90% வாங்கினாதான்டா கெடைக்கும்னு கவர்மெண்டு சொல்லுதே.. //

   நோக்காவது 90% கிடைச்சாவாவது சீட் கிடைக்குது ஓய்… ஆனால் 200க்கும் மேல கீழ்வர்ணவா மந்திரம் ஓத கத்துண்டும், இன்னும் வேலை கிடைக்காம (அதாவது 0%) முழிச்சிண்டு இருக்காலே? ஒருவேளை அவா பேரு பின்னாடியும் அய்யர்னு போட்டுட்டா வேலை கிடைக்குமா?

   • அன்புள்ள நண்பர் பொன்ராஜ்,
    எங்களை (வினவு) மின்னஞ்சல் ஊடாக தொடர்பு கொள்ள இயலுமா.
    தோழமையுடன்
    வினவு

   • ஆ ஊன்னா இந்த மந்திரம் ஒதர விஷயத்தேயே பேசிகிட்டிருந்தா எப்படி பொன்னு? கடவுளை மற, மனிதனை நினைன்னு பெரியார் சொன்னதெல்லாம் மறந்துட்டேளா?

    மந்திரம் ஓதுவதைத் தவிர எல்லா இடங்களிலும் எல்லா சாதியினரும் முன்னேறி இருக்காங்க. மந்திரம் ஓதுவது உதவாது என்று புரிந்து கொண்டு எல்லா மக்களும் உருப்படியான வேலையை பார்க்கறாங்க (including most Brahmins). நீங்க என்னடான்னா அரைச்ச மாவையே அறைசுகிட்டிருக்கீங்களே!

    விஷயத்துக்கு வாங்க. இத்தனை மதிப்பெண்கள் பெற்றாலும் உனக்கு சீட்டு கிடையாது போன்னு ஐயர்களை விரட்டி அடிப்பது என்ன நியாயம்? என்ன காரணம்? சீட்டு கிடைக்காத அய்யர்களுக்கு என்ன தீர்வு?

    • இந்த லிங்கை இங்கு பிரசுரித்து பல வாரங்கள் ஆகிவிட்டது. அந்த கட்டுரையை எழுதியவரும் இன்னும் உயிருடன் தான் இருக்கிறார்கள். உங்கள் கேள்விக்கான பதில் இதில் இருக்கும் என்று நம்புகிறேன். உங்களுக்கு வரும் அனைத்து சந்தேகங்களையும் அவரிடமும் சற்றி விசாரித்து அடியேன் போன்றோருக்கும் தெரிவித்தால் மகிழ்ச்சியே.
     http://dharumi.blogspot.com/2010/05/blog-post.html

     • ponraaj avargale,

      this is a good link and a good analysis but there are some problems with the reservation system.

      1. So many students get reservation to study in big colleges but a lot of them study is poor government schools.The only guys who take advantage of reservation and study well in big colleges are the educated urban dalits,whereas the real guy who is deserving from a rural area gets no benefit.

      2. Creamy layer is an important thing, Income of parents makes a big difference and a decent enough cut off is necessary to avoid people from abusing this scheme.

      3. Our schools are poor,especially for the poor students.Unless education is taken care of properly,there is no use of reservation.Because all those guys who are forced to clean toilets or do such dangerous menial jobs often leave school before 8th std or till tenth std.They are the ones who need help in any means possible.

      4. OBC reservation is highly unnecessary,i know people who get fake certificates to get reservation,many of these caste hindus had enough power and money and land to study and get ahead and many of them were doing well before 1947 also.Maybe some castes like Nadars and all you can give but not to many of the land owning and ruling classes who call themselevs backward now.

      5. Rural quota is a must.Infact instead of giving a full 46% to random OBCs,you can give a rural quota excluding the FCs from that.

      6. Once a person gets reservation in education,in any form from the government then he should get less reservation in government jobs.How less depends on the job.For example in case of IAS officers SCs should get lesser reservation as they proceed.OBCs dont need it.

      7. You go and make the school education good and strong,people ll automatically be good at the time of xiith std.

    • //இத்தனை மதிப்பெண்கள் பெற்றாலும் உனக்கு சீட்டு கிடையாது போன்னு ஐயர்களை விரட்டி அடிப்பது என்ன நியாயம்?//

     நீங்க என்னமோ அடுத்தவன் வயிற்றில் அடிச்சி பறிப்பது தான் ‘இட ஒதுக்கீடு’ என்று தப்பாக புரிந்துவைத்துள்ளீர்கள் ‘மந்திரவாதி’… உங்கள் கண்ணோட்டமே தவறு. கல்வியறிவு உட்பட பல உரிமைகள் காலம் காலமாக மறுக்கப் பட்ட இனங்களுக்கு அந்த உரிமையை பெற்றுகொடுக்கும் ஒரு சிறு முயற்சி தான் அந்த இட ஒதுக்கீடு. இழந்த உரிமையை மீட்டு எடுக்கும் செயலில் ஒரு பகுதி தான் ‘இட ஒதுக்கீடு’. அது பிச்சை கிடையாது. ஒடுக்கப் பட்டவனின் உரிமை.

    • //மந்திரம் ஓதுவது உதவாது என்று புரிந்து கொண்டு எல்லா மக்களும் உருப்படியான வேலையை பார்க்கறாங்க//

     ஓதுகிற வேலை உதவாது என்று மலம் அல்ல சென்றுவிட்டார்களா என்ன? இல்லையே? யார் என்ன வேலை செய்ய விருப்பம் என்று அவரவரே தீர்மானித்துகொள்ளட்டும். அது அல்ல பிரச்சனை. இன்னார் மட்டுமே இந்த வேலையை செய்ய வேண்டும் என்று வேலி போடும்போது தான் அது சர்ச்சைகுள்ளாகிறது. ‘அனைத்து தரப்பினரும் அர்ச்சகர் ஆகலாம்’ என்ற தமிழக அரசின் அறிவிப்பு குறித்து ஓதுவார்களிடம் கேட்ட போது அவர்கள் சொன்ன பதில் “தமிழ்நாட்டில் ஏற்கனவே இருக்கும் கோவில்களில் அதை அனுமதிக்க முடியது. வேண்டுமானால் தமிழக அரசு புதிதாக கோவில்களை கட்டி அதில் நான் -பிராமிண் ஓதுவார்களை பணிக்கமர்த்தலாம்” என்று யோசனை சொன்னார்கள். ஆதாரம் (நீயா நானா நிகழ்ச்சி). சொல்லுங்க மந்திரவாதி… இப்படி அவர்கள் சொன்னதன் அர்த்தம் பரிசுத்தமான கடவுள் பக்தி/பணி என்றா நீங்கள் நினைக்கிறீர்கள்? கோவிலை நிர்மாணிப்பவன் பிராமணன் அல்ல, சிலை வடிப்பவன் பிராமணன் அல்ல,கல் சுமப்பவன் பிராமணன் அல்ல,அதை பீடத்தில் நிறுபுவன் பிராமணன் அல்ல. அப்படி நிறிவிய பின் பூஜை என்ற பெயரில் எதோ செய்துவிட்டு அதுவரை உழைத்த எவரையும் அருகே நெருங்கவிடாமல் இப்படி பகிரங்கமாக கொக்கரிக்கும் கூட்டத்தை என்ன செய்யலாம்?

     • Ponraaj sir,

      Orey oru kelvi thaan.

      Christian,Muslim and some castes have their own colleges and give inside reservation to their own people.Can Brahmins or other upper caste do the same thing and run a college from their own funds and determine their own admission criteria?

      • Chumma loosu maathiri pesatheenga! Naan pirappala ‘Parpanan’ thaan, aana ennala entha koila ulla saamiyayum thoda mudiyathu! athenna chumma notta sollanumna lossu maathiri munnadi varavendiyathu! ellam therija ekambaram pola! Parpanarulla, Vainava Kovila, Archakargalum Saiva Koila Kurukal maarum than, saamiya thoda mudiyum! Vera endha paapanum nenachalum thoda mudiyathu! Parpana poojai, aagama koilkalukku mattum thaan, Aagamam illatha koilgalukku idhu kidayathu! Vada naatla, Kasi, Gaya, Mathura, Mukthinaathunu innum ella koilgalayum yaaru vena saamiya thottu pooja pannalam! Athukku kaaranam, avargal anusarikkum ‘Vedha Aagamam’. ‘Vedha’ murai padi poojai seyyum idangalalil yaar vendumaanalum poojikkalam. Ithanodu, ISKCON, SRI RAMAKRISHNA MATH, ARYA SAMAJ, BRAHMA SAMAJ,SAI SAMITHI inga ellam kooda, thaguthi irukkara yaar vendumaanalum poojaigal seiyyalam! (intha Thaguthi pirapal aanathu kidayathu! ingu Parpanarai irundhalum, vidhigal theriya villai endral poojai seyya mudiyathu!)! Athai pola, Parpanarai Irundhalum ‘Archagaragave’ irundhalum, Oru Aagamam Pinpatrapadum Koilgalil, Matra oru Aagamathai Pinpatrupavar Saamiyay Thoda Mudiyathu! Mudalla Aangileya Egathipathiyam parappiya pulugu mootai kadhaigalaiyum, Madha maatra karanigalayum viduthu, unmayana arivudan yosikka pazhagungal!

       • Aaga, Ellam parpanarum saamiyay thodukirargal endra thavarana karuththai parppuvathai maatri kollungal! Parpanargalil ‘Archaka’ matrum ‘Kurukkal’ pirivugalai cherndhavargal maattume deivaththai thoda mudiyum! endha Alwargalum, endha Nayanmargalum, endha Maharishigalum, Baktha Meera, Sri Vivekanandar, Ramanar, Yogi ramsurathkumar, Pattinathadigal, Pamban chithar, Siththargal, Aacharyargal yaarum deiva vigrahangalai thottavargal kidayathu! innum solla vendum endral, ivargal yaarum intha ‘Archaga Parpanargal’ Kidayathu! etho Kabaleeswaram, Srirangam, Madurai mudhaliya aalayangalai parthu, parpanargal sambathikindranar endru ninakkum makkale, ethanayo Gramaththu koilgalil, endha varuvayum illadhu, irai sevai ondraye kurikollai kondu indrum thodatri varum ‘nootrukanakkana Archaga Periyavargalai’ Naan ariven! avargalidam iruppathu Iraivanukkana Anbai thavira veru ondrum illai! Endru ‘Parpanar’ endrale ‘Hindu”Tuglaq”Dinamalr’ ‘Dinamai’ ‘Vikadan’ endru parkkum sindhanai maari, angum Vinavu kavali kolla thakka alavu migavum kashtapadum makkalum, andradam kaichikalum ullanar endra purindhu kolla venduvathu namadhu kadamai! Oru unmai theriyuma? ingu kurippittulla munneriya parpanargalal, avargalin samoogathirko, angu thunbapadum makkalukko aagum nanmai ondrum kidayathu! ithu 100% unmai!

        • என்னை சுற்றி இது தான் நடக்கிறது, எனக்கு இது தான் பிரச்சனை என்று தெளிவாக கூறும் அளவிற்காவது பார்ப்பன சமூகம் முன்னேறியுள்ளது. ஆனால் தனக்காக இந்த அரசு இட ஒதுக்கீடு உள்பட பல சலுகைகளை வழங்கியுள்ளது, எனக்கு இது தான் பிரச்சனை, என்ன சுற்றி இதெல்லாம் நடக்கிறது என்று சிந்திக்கவோ, வெளியில் சொல்லவோ திராணியில்லாத மக்கள் பெரும்பான்மையாக இருக்கிறார்களே பாஸ். அவர்களை பற்றியும் கொஞ்சம் நினைத்தால் தேவலை.

      • நிறுவனம் மட்டுமல்ல நீங்கள் தனியாக ஒரு கோவில் கட்டி உங்களுக்கே உங்களுக்கு என்று வாழ்ந்தால் யாரும் தலையிடமுடியாது என்பது என் கருத்து. ஆனால் ஊரான் வீட்டு கோவிலிலும் நான் அப்படி தான் செய்வேன் என்பது தான் இங்கு பிரச்சனை.

        • தெருவுக்கு தெரு, வீட்டுக்கு வீடு டியூசன் சென்டர் என்ற பெயரில் அதை தான் இப்பவும் செஞ்சுகிட்டு இருக்கீங்க… இதுல புதுசா ஆரம்பிக்க என்ன இருக்கு?

          • சுப்பிரமணி, எதுக்காவவே டேவிட்ராஜ், ஹரிகுமாருன்னு பேரு மாத்தி மாத்தி மாத்தி எழுதுறீரு? பொன்ஸை குழப்பவா? இதுக்காவெல்லாம் பென்ராசு குழம்பமாட்டாருன்னு மட்டும் சொல்லிகிடுதேன்…

        • //So Hindus can have their own educational institutions without the interference of reservation conditions on them,right?//

         Don’t you think the word HINDU infer RESERVATION? Be specific when you talk about the people. Whenever you talk about HINDUs, Reservation is inevitable.

       • innum thangal purindhu kolla muyarchikathathu vedhanai alikirathu! Koilgal yarukkum sondhamanadhu illai! Koilgalil mani adipavan thaan parpane thavira, koil nirvagam muludham pala samoohangalin kaiil oppadaikka pattu irundhana! Vainava periyavar, Samoogha needhi kaathavar, uthamamamana thuravi Thiru Ramanusar kalaththilum atharkku muunum pinnum pala samooha makkalum ‘Saathiya Mudhaligal’ endrum ‘Saathatha Mudhaligal Endrum’ ‘Kottrammaimargal’ ‘Dasanubangigal’ endrum Thirukoilai nirvagam seidhanar! Vainava mudar kovilam Thiruvarangathilum, nagaigal matrum idhara pokkisha varavugal indha Saathatha Pirivai sernthavargalidaye thaan irundadhu! (arasangam koilgalai kollai ida aarambikkum varai). Indha saatratha pirivu adiyargal neengal ‘Thalzhthapattor’ ‘Adi Dravidar’ endru kurikkum antha kula makkalayum ulladikkiyor! Thirukurumbarutha Nambi, Thiru Villiputhur Aandan, Thiru Vaduga Nambi, Thiru Maraner Nambi ( Vainava Alwar Nammalwarukku oppanavar), Uranga Villi Dasar, Ponnachiammal innum pala periyorgal neengal kurippidum pirappal Thazhthapattavargal aavar! Aagave indha ‘Aandan-Adimai’, Pirappal Uyarndhor-Thazhndhor evai anaiththum Vainavathirkkum, Saiva Nerikkum kidayathu! Mudhalil Tamilarin Samayangalai Vilangikolla Muyalungal! Piragu mudivirkku Vaarungal! Koilgalil athai kattiya Arasanukke Urimai illai ennum pozhudhu, Oooran Veetu Koil endru ethai koora mudiyum? Meendum Meendum koora vizhaigiren, Aagama Vazhibattirukku utpatta Aalayangalai thavira veru engum indha Varna pirivugal kidayathu! Idhu dharma sasthirangalilum Thelivaaga Kuripidda pattiruppavai! Kerala Devasom board, sameebathil Baradhavar, Eezhavar ullitta anaithu makkalayum Namboodirigalaga Niyamithu irupathayum, indha nadaimurai Thiruvidhangoor samasthanathirukku mundhiya kalathilirundhe vazhakaththil varum ondru endru sutti kaati iruppathayum purindhu kollungal! Anbudan, Sathyan

        • தகவல்களுக்கு நன்றி.

         தமிழில் தட்டச்சு செய்ய, பதிவிடும் போது ( தமிழ் ஒலிபெயர்ப்பு (அம்மா = ammaa) ) பட்டனை தெரிவு செய்யலாம்.

         அல்லது கூகிள் தளம் ( http://www.google.com/transliterate/tamil ) சென்று தட்டச்சு செய்து காப்பி & பேஸ்ட் செய்யலாம்.

     • Hats off to you Mr. Pon Raj…GOD is every where and every one has got right to worship..in their own fassion..
      Our family deity is in a village near Kallidaikurchi…Chadaiyudair Koil…It is believed that when a pregnant woman was going to her mother’s house along with her father, the way was flooded and woman with Chadai came to her rescue..an the child was born ..in th paddy fiel..The temple is being maintaind by both Brahmins and non-brahmins.
      The beauty part is that at the Midnight pooja being conducted in the month of THAI..( all the Fridays ) fire is given by a Harijan Lady to the Brahmin Archakar to peform Karpoora Aarthi..I am seeing unity in our family deity..Even now it continues..
      Thanks for your valuable opinion.

    • அதெப்படி, உங்கள் வசதிக்காக வேண்டி மட்டும் பெரியாரை நினைத்துக்கொள்கிறீர்கள்?
     மற்ற நேரங்களில் கடவுளை (மாட்டை) விடாப்பிடியாக பிடித்துக்கொண்டு மனிதனை மறந்து விடுகிறீர்கள்.
     உங்களின் கூற்றுப்படியே, உருப்படியில்லாத, ஒன்றுக்கும் உதவாத ஓதுவதை மற்ற சாதியினருக்கும் விட்டுத்தான் கொடுங்களேன். ஒன்றுக்கும் உதவாததை பிடித்துக்கொண்டு தொங்குவதில் தானே உங்களின் ஆதிக்க சாதி வெறி விடாப்பிடியாக இருக்கிறது.
     “ஓதுவதைத் தவிர எல்லா இடங்களிலும் எல்லா சாதியினரும் முன்னேறி இருக்காங்க.” என்று நீங்களே சொல்கிறீர்கள். சீட்டு கிடைக்காத அய்யர்களை மற்ற சாதியினர் செய்வது போல் சாலை கூட்டும் வேலை, கொத்தனார் வேலை, வயல் வேலை இன்னும் எத்தனையோ வேலை இருக்கிறது. அதை செய்யச் சொல்லுங்களேன்.

     • பெயர் பெரிதாக இருப்பதால் சுருக்கிக்கொண்டேன். அறிவுள்ள மனிதன் – தமிழ்

  • இடஒதுக்கீட்டின் அவசியத்தை நீங்கள் சரியாகப் புரிந்துகொள்ளவில்லை….

   அதேநேரத்தில் இடஒதுக்கீடு வெறும் பார்ப்பனர்களை மட்டும் முன்னேறிய வகுப்புப்பட்டியலில் சேர்க்கவில்லை…

    • டேவிட் என்ன சொல்ல வருகிறீர்கள்?
     நான் இட ஒதுக்கீடு தேவை என்கிறேன்…

     மக்கள் தொகை அடிப்படையில் ஒதுக்கீடு வந்தால் – சாதி வாரி கணக்கெடுப்பு தேவைப்படும்…
     கலோனிய காலத்து கணக்கின் அடிப்படையில் ஒதுக்கீடு வழங்கப்படுவதால், புதிய கணக்கு பல போலி பிற்படுத்தப்பட்ட ஆதிக்க சாதியினருக்கு வயிற்றைக்கலக்கலாம்….

     எந்த திட்டதிலும் சீர்திருத்தம் தேவைப்படும்…ஆனால் இட ஒதுக்கீட்டுக்கொள்கை பாரபட்சமில்லாமல் சீர்திருத்தப்படுமா என்பது சந்தேகமே…இன்னொரு அம்பேத்கர் பிறக்க வேண்டும்…

 8. I have seen all the comments describing him as Rouge, Gang leader and as a criminal. Does any one of you posting this comment knows him personally? was here any incident were he lead some criminal or goonda gangs in committing atrocities or crime? Why do you forget about the good things that he has done? many postings in transport dept was filled by him with out taking any money.He never told NO to any one who approached him for help. What ever people paid him for his help, went for charity and temples. dont forget about the 1 Cr he paid to Sri Rangam Temple,the 50 free seats in his college for poor and free treatment he provides in his hospital. I do agree that politicians are unethical but this person had a lot of good qualities beyond the present day politicians.Why 1 Lakh people would attend his funeral if he was a rowdy? There were people from all religions including many christian missionaries, Muslims and people from NGO. He was well educated, smart, decent,spiritual and sportive which most of our politicians lack. don’t be one sided, some times we should see also the good side of a person

 9. ரோட்டுல ஒரு நாய் அடிபட்டாகூட ‘உச்’சு கொட்டுற வெகுஜன கூட்டத்தில் ஒருத்தன் கூட, இந்த ராமஜெயம் செத்ததுக்கு ‘உ’கூட கொட்டல….

 10. ராமஜெயம் பற்றி சொல்வதை விட்டு விட்டு புதியதலைமுறை டிவி பற்றி கேட்பது எதற்காக.
  யார் செய்தாலும் நல்லது செய்தால் வரவேற்க வேண்டும்.

 11. பொன்ராஜ் அண்ணன்..
  அந்த நாய் ரோட்டுல போகறவங்கள கடிச்சு ரேபிஸ் வரவெச்ச வெறிநாயா இருந்தா யாரும் அது செத்ததுக்கு உச்சு, உச்சா எதுவும் கொட்டமாட்டாங்க..

  • அது வெறிநாய் என்று உள்ளூர்காரனுக்கு தெரியும். ஆனால் நாய் மீது ஏறிய பஸ்ஸில் இருக்கும் வெளியூர்காரன் ‘உச்’ கொட்டுவான் தானே? ஆனால் இந்த ராமஜெயத்துக்கு உள்ளூர்,வெளியூர் என்று எல்லோரும் ஒரே மாதிரி ரியாக்ட் செய்ததை பரவலாக காண் முடிகிறது.

   • அது ஒண்ணும் இல்லை பொன்ராஜ் அவர்களே அரசுக்கு கெட்ட பெயர் வராமல் பாதுக்காக்க உளவுத்துறையும் மீடியாவும் அவர் இறந்த அன்று மதியத்தில் இருந்தே அவர் மீது கடுங்கோபம் வரும் அளவு செய்திகளை மக்களுக்கு தந்த வண்ணம் உள்ளனர்.அவரை பற்றி திருச்சியை தாண்டி ஒருவருக்கும் தெரியாது,ஆனால் இன்று அவர் என்ன காந்தியா என்று சின்னப்பையன் கூட கேட்கும் அளவு வீச்சை ஏற்படுத்தி இருக்கின்றனர்.

    • நானும் திருச்சிகாரன் தான் பாஸ். இன்னும் சொல்லபோனா ராமஜெயம் வீடு 7வது கிராஸ். என்னோடது 8வது கிராஸ். நடந்த அட்டூழியங்கள் அனைத்தையும் நேரில் பார்த்தேன். ஆனால் நீங்கள் குறிப்பிட்ட மற்ற செய்தி புதிதாகவும், சுவாரசியமாகவும் இருக்கிறது.

 12. பெற்றவளுக்கு பிள்ளை தீட்டா ??? அல்லது

  உருவாக்கியவனுக்கு உண்டாக்கியன் தீட்டா???

  ஹி … ஹி .. ஹி …சம உரிமை கேட்கும் எங்களுக்கு குட்டா???

  “இந்துத்துவா என்பதே ஒருவகையான ஒடுக்கு முறைதானே? பிறவியிலேயே கோடானு கோடி மக்களை இழி ஜாதி என்று முத்திரை குத்துவது சிந்தனை ரீதியான ஒருவகை ஒடுக்குமுறையும் , வன்முறையும் அல்லவா!”

  //வைசூரி அய்யர் (16:24:03) :-http://mathimaran.wordpress.com/2012/03/11/514-1/

  தாராளமா பூசை பண்ணுங்கோ. ஒரு வாரம் பூசை பண்ணிட்டு சாமி என்னை குட்டுது,

  கிள்ளுதுன்னு சாக்கு போக்கு சொல்லிட்டு வேறவேலைக்கு ஒடிடப் படாது..//

  ஹி … ஹி .. ஹி …சம உரிமை கேட்கும் எங்களுக்கு குட்டா???

  “பரம்பொருளை வழக்காடு மன்றத்தில் காணும் பெரியவாள்,

  பேரின்பத்தை தொலைக் கேமராவில் தேடும் தேவநாதன்,

  தெய்வத்தொண்டு செய்ய அவன் கட்டிய கோவிலிலே ,

  அவனை அனுமதி மறுக்கும் பரமாத்மாக்கள்” –

  இவர்களுக்கு ஆதிபராசக்தி என்ன கொடுப்பார் ??? .

  பெற்றவளுக்கு பிள்ளை தீட்டா ??? அல்லது

  உருவாக்கியவனுக் கு உண்டாக்கியன் தீட்டா???

 13. இந்தியாவின் எந்த மூலையிலும் ஒதுக்கீடு யில்லாமல் இல்லை?- ஆனாலும் ஆதிக்கம் அப்படியே தான் உள்ளது!!! காரணம் என்ன???

  //விஷயத்துக்கு வாங்க. இத்தனை மதிப்பெண்கள் பெற்றாலும் உனக்கு சீட்டு கிடையாது போன்னு ஐயர்களை விரட்டி அடிப்பது என்ன நியாயம்? என்ன காரணம்? சீட்டு கிடைக்காத அய்யர்களுக்கு என்ன தீர்வு?-mandhiravaadhi //

  இந்தியாவின் எந்த மூலையிலும் ஒதுக்கீடு யில்லாமல் இல்லை?- ஆனாலும் ஆதிக்கம் அப்படியே தான் உள்ளது!!! காரணம் என்ன???

  Pl c link which is self explanatory:
  http://obcreservation.net/ver2/reservation-mainmenu-9/statictics-mainmenu-101/obc-job-status-mainmenu-79.html

  பந்தியில் உக்காந்தாச்சு -இலையும் போட்டாச்சு! – சாப்பாடு போட்டால் தானே???ஹிஹும்..ஹிஹும்..ஹிஹும்- இதுக்கு ஒரு வைக்கம் போராட்டம் வரவேண்டுமோ

 14. ayya unmai vilambi,

  ennoda analysis ithu,

  SCs & STs avunga avunga numberukku etha maadhiri postla irukkanga,

  why are the OBCs lagging behind?

  Dont you think most of the land,resources and business are controlled by OBCs.The people who are likely to be salaried to survive are FCs and SC/STs.

  So,thats why the OBC are not represented in jobs.

 15. what is the actual reason for those from forward community asking for exclusion of Creamy layer???

  ஆடு நனையுதேன்னு ஓநாய் ஏன் அழுகுது

  pl c link which is self explanatory:

  http://bruno.penandscale.com/search/label/ReservationMonday, August 06, 2007

  //”Running Race and Equality”

  With reference to the post by Reality Check,

  Now consider a running race…..

  Two guys finish exactly at the same time

  Who is a better runner (we are not debating about the winner – we are telling only about the better runner)

  1. One who started late.
  2. One who did not have proper shoes.
  3. One who did not have a coach.

  What is wrong in giving priority to the guy without proper shoes as he would have scored better if he had the same shoes and who has a talent in him to prosper….

  Now come to the main part

  Students from School A do not have a running coach
  Students from School B has a coach who trains runners

  Now

  When both these schools take part in a running race, and one guy Mr.X from School A and another guy Mr.Y from School B finish the 100m race at 9.92 seconds

  Another guy Mr.Z from School A finish the race at 9.93 seconds

  The fact is that Mr.X had a private coach while Mr.Z did not have a coach

  Now, who is the better runner

  Is that X, by virtue of his school
  or
  Is that Z……

  Now, you will understand that Mr.Z is a deserving person…. but how to give him the reward….. That is where you have the CREAMY LAYER Concept….

  What will happen when the creamy layer concept is not followed

  The really deserving student from School A will not get the reward, but a student who may not be as deserving as Mr.Z will get the reward, just because he studied in the same school….

  Now whom does this actually affect… Mr.Z…..

  We can clearly see that the inclusion or exclusion of creamy layer is going to impact either Z or X and in no case Y…….

  So when Z wants the Creamy layer to be excluded and X wants the creamy layer to be included, we can understand

  But why is Mr.Y protesting over the exclusion of Creamy Layer

  I think this question has to be answered by those Anti Reservation Guys who want the Creamy Layer to be excluded

  Reality check has responded to my post, but has avoiding answering my ONLY Question

  If we do not have a “shoe monitoring system” – what is to stop a person from claiming that the Nike shoes he is wearing actually sucks ?

  This is exactly my point…..

  But my question is that whether the Nike shoe sucks or not, it does not in any way bother Y.

  If X is telling a lie, it is Z who has to get angry….

  It is the vast middle ground that is the problem.

  Yes… But it is a problem for Z and IS NEVER A PROBLEM FOR Y….

  Now that only Z or X has to get into the 27 percent and Y cannot get into the 27 % why is Y unduly worried about this….

  You raise an important question, why must Y’s opinion on the creamy layer matter ?

  I will respond later to this.

  Expecting your answer for this…..

  To sum it up….

  I fully agree that Forward Castes have a right to shout against reservation, and backward castes have a right to shout for reservation

  I am not at all discounting these facts.

  The question is very simple…
  In Tamil nadu, there is 50 % reservation for BC and MBC.

  Whether Creamy layer is included or excluded, a student from forward community cannot come into this…..

  So what is the actual reason for those from forward community asking for exclusion of Creamy layer

  ஆடு நனையுதேன்னு ஓநாய் ஏன் அழுகுது

  • This is a very poor example.We have to make fair rules for everyone because reservation is something that has to be finished in due time and thus we have to see who has benefitted from it and remove it for those people.

   That is the reason for exclusion of creamy layer.

   The so called backward castes have no argument for reservation,the only people who truly have an argument for reservations are SCs & STs and some MBCs.

   I ll give the solution to your problem,

   Forget about Y,he somehow does 9.92,now just get the private tutor from X and give it to Z now that X is already trained.

   So X & Y can do something on their ownn and Z can use the trainer and try to catch up.

   This is what exclusion of creamy layer is.

 16. pl c the following link which is self explanatory:
  http://endcampuscasteism.blogspot.in/2007/06/dalits-not-welcome-in-iit-madras-there.html

  //According to information provided by the institute’s deputy registrar, Dr K. Panchalan, in September 2005, Dalits accounted for only 11.9 percent of the number of students. They were even fewer in the higher courses — 2.3 percent in ms (Research) and 5.8 percent in Ph.D. Out of a total of 4,687 students, Dalits made up only 559.

  Activists who have been fighting for proper implementation of reservations for Dalits describe IIT Madras as a modern day agraharam — a Brahmin enclave.
  Located on a 250 hectare wooded campus in the heart of the city, the majority of the 460 faculty members and students here are Brahmins. According to WB Vasantha Kandasamy, assistant professor in the Mathematics department, there are just four Dalits among the institute’s entire faculty, a meagre 0.86 percent of the total faculty strength.
  There are about 50 OBC faculty members, and the rest belong to the upper castes, she says.
  Vasantha says Dalit Ph.D scholars are routinely harassed. “They are forced to change their topic of research midway. They are unduly delayed, and are failed in examinations and vivas. It is a stressful atmosphere for them.” She says her support of Dalit students got her into the bad books of the management.

  IIT director MS Ananth is an Iyengar Brahmin. So are four of the six deans in the institute.

  In 2000, the PDK published a book based on a study it did on the anti-Dalit attitude in the institute. The study noted that there were several departments at the institute where even after 41 years, “not a single Dalit student has been selected for doing Ph.D or has successfully completed his degree”.
  The study also stated that, “almost all M.Tech and ms Students in IIT were Brahmins.”…………Thol Thirumavalavan, general secretary of the Dalit Panthers of India, says, “Dalits are only working as sweepers and scavengers in the institute”. He wants the IIT management to release a white paper containing details of appointments and admissions given to Dalits and OBCs. //

 17. Tamilnadu reservation policy has clearly demonstrated that the students from backward sections of the society have performed at a level of excellence comparable to the Open Categories.

  TABLE 10. CATEGORYWISE RESULTS OF 2005 BATCH GRADUATES FROM ANNA UNIVERSITY CONSTITUENT COLLEGES:

  OC (%) BC (%) MBC (%) SC/ST (%) Total (%)
  I Class with distinction 1.37 6.18 3.43 2.74 13.72

  I Class 7.29 32.79 18.22 14.57 72.86

  II Class 1.34 6.04 3.35 2.68 13.42

  It may be seen that the percentage of the students from backward communities
  with high performance is considerably large. In other words, the students from reserved categories have been capable of coping with the academic requirements of the graduation.
  In spite of the fact, that the Constituent Colleges of Anna University have followed 69% reservation since the year 1990, its status and prestige as a premier technical institution in the country has not diminished in anyway as seen from the high achievement of students belonging to all categories…….

  9. CONCLUSION:

  The experience in Tamilnadu reservation policy has clearly demonstrated that the
  students from backward sections of the society have performed at a level of excellence comparable to the Open Categories. This policy has not resulted in any deterioration in the standards of the premier institutions. However, it is also seen without the reservation policy large number of students from backward communities would have been denied admission to the prestigious institutions because of shortage of a few percentage points in their Higher Secondary and Entrance Examination Scores.

  Ref: http://planningcommission.nic.in/reports/genrep/resedu/rpresedu_a10.pdf

 18. கல்வி மறுக்கபட்ட்டது ஆனால் அது ஆதி திராவிடர்களுக்கு மட்டும்.
  வேளாளர் தேவர் போன்றவர்களுக்கு அல்ல

  கல்வி மறுக்கப்பட்டதால் (?!) இட ஒதுக்கீடு சரி என்றால் , நில உரிமை மறுத்த சமுதாயம் அவர்களுக்கு பண்பட்ட நிலத்தையும் நிலம் கொண்டவர்களிடம் இருந்து பெற்று தர வேண்டும் அல்லவா!

 19. பறவைகளுக்கும் விலங்குகளுக்கும் சண்டையாம். பறவைகள் வென்ற பொது எனக்கு இறக்கை இருக்கிறது நானும் பறவை தான் என்று சேர்ந்து கொண்டது வௌவால். விலங்குகள் வென்றபோது எனக்கு பற்கள் இருக்கிறது நானும் விலங்குதான் என்று சேர்ந்து கொண்டது வௌவால்.

  ஆதிக்க சாதி தான் இந்த வௌவால். இன்றைக்கு 2012 இல் கூட தீண்டாமை செய்து கொண்டே , இட ஒதுக்கீடு பெரும் புத்திசாலிகள் ஆதிக்க சாதிகளே!

 20. Sorry,Mr.Harikumar- only those who sleep can be woken up…. not those who pretend to sleep

  How teachers selected Students in the Pre-reservation Era
  More from Mahabharatha as to the criteria used in Selection of Students in the Pre-Reservation Era

  http://en.wikipedia.org/wiki/Ekalavya

  In the Mahabharata epic, Ekalavya (Sanskrit: एकलव्य, ékalavya) is a young prince of the Nishadha tribes, and a member of a low caste, who nevertheless aspires to study archery in the gurukul of Dronacharya.
  In the Mahabharatha, Ekalavya is introduced as a young prince of the lowly Nishadha tribes. Ekalavya was born to Devashrava (brother of Vasudeva, who was father of Krishna) and was raised by Hiranyadhanus, the leader (King) of the Nishadhas, who was a commander in the army of Jarasandha (the king of Magadha).

  Desirous of learning advanced skills of archery, he seeks the tutelage of Drona, the legendary weaponsmaster of and instructor of Arjuna and his brothers. Drona, however, rejects Ekalavya on account of the prince’s humble origins.
  http://en.wikipedia.org/wiki/Drona
  Drona similarly rejects Karna, as he does not belong to the kshatriya caste. Humiliated, Karna vows to exact revenge. He obtains the knowledge of weapons and military arts from Parasurama, by appearing as a brahmin, and challenges Arjuna in the martial exhibition.

  Karna was humiliated, inspite of being the King of Anga.
  Inspite of being the prince of the Nishadha tribes, Eklavya was denied education.

  There is no mention of Creamy layer any where
  The only criteria is Caste, even if the person is a prince or king
  abels: Caste, Quota, Quote, Reservation

  Mahabharatha and Education
  What is the main factor which was used to DENY education…. Let us see what Mahabharatha, the great Epic Says

  http://www.boloji.com/mahabharata/06.htm

  Near the ashrama of Drona, where Arjuna and his brothers used to take lessons in various arts, there lived a small bright boy, shudra by caste (lower caste). His name was Eklavya. He had great desire to learn the art of archery from Dronacharya. But his mother had told him that as a shudra, Acharya Drona would not accept Eklavya as his disciple. It was futile to dream of such a privilege.
  http://www.balagokulam.org/kids/stories/ekalavya.php
  He went to Dronacharya, and asked him to accept him as a student. Drona refused, telling him that he taught only kshatriya, and Brahmin youth
  Education was denied in India for 2000 years based on ONLY ONE FACTOR – Caste and not money……

  Neither Mahabharatha or the Constitution of India talks about “Creamy layer”
  at 5/05/2007 07:55:00 PM 1 comments Links to this post

  Labels: Caste, Education, Mythology, Quota, Reservation

  What is the criteria for backwardness ???
  Rashmi Bansal, in her Blog says that

  The whole debate about merit vs reservation rests on the argument that caste does not necessarily equal backwardness. An OBC and a Brahmin with similar economic and educational backgrounds should be treated as equals.
  Is it the truth……

  Do they treat an OBC and Brahmin with similar economic conditions as equal. If so what is the funda behind this post by Reality Check
  The famous places of worship, including Madurai Meenakshi temple, Rameswaram Ramanathaswamy temple, Palani Dandayuthapani temple, Tiruchendur Subramania Swamy temple and Mylai Kapaleeswarar temple, do not have a Brahmin as arangaavalar in the administrating committees
  See the facts, Rashmi…

  The guys are more concerned about the CASTE of the person appointed as Trustee

  The esteemed blogger, is not at all bothered whether the trustees are rich are poor, handicapped or not etc…. It all burns to caste.

  Please understand that backwardness was NEVER determined by Economy or Educaton in this regard… Dronachari asked for the thumb of his disciple not because he was poor … Education was refused to the poor boy because of his caste…

  It is Caste that is the most important Criteria for Backwardness…. That is where backwardness lies in India …… Why can’t you see this simple fact

  Wake Up !!!

  (Sorry, only those who sleep can be woken up…. not those who pretend to sleep)

  Ref:http://bruno.penandscale.com/search/label/Quota

  • Drona rejected yegaliva because of the Other Upper class parents will not agree to send their kid to study along with prince. It is a social pressure by the other people who owned land and business.

   And due to the pressure of the same upper caste people, Drona asked his finger as tuition fee.

   Other Upper class never liked lower caste people get educated and become competitive.

   Even today in my village people( even though poor) send their kids to convent to avoid their kid mingle with lower caste.

   Who is sleeping here?

 21. அர்ச்சகர் பணி சாதரமானது என்றால் அதை பங்கு போட்டுக்கொள்ள சில
  பார்ப்பனர்களுக்கு ஏன் கசக்கிறது?

  தம்புராசுக்கு சொல்லுங்கள் தடையை நீக்க.

  சின்ன சின்ன கோயில்களில் உள்ள நடைமுறையை சொல்லி குழப்பவேண்டாம். அங்கேயும் வருமானம் கூடியவுடன் எப்படியும் நுழைந்து விடுகிறார்கள் என்பது எல்லோருக்கும் தெரியும்.

  சாமி பக்தி இருப்பதாக காட்டி கொள்ளும் பல மனிதர்களுக்கு
  சாமி பயமும் இல்லை; அதர்ம பயமும் இல்லை. ஆண்டவன் அவர்களை கோயிலுக்குள் சேர்க்கக்கூடாது;முடியாவிட்டால் ஆண்டவன் வெளியேறி விடவேண்டும்.

  கோயில்களில் ஆண்டவனை பூஜை செய்வதற்கு பிராமணனுக்கு ஒரு நீதி- மற்றவர்களுக்கு ஒரு நீதியா??? வெட்கப்படவேண்டும் சுதந்திரம் அடைந்து 64 ஆண்டுகள் ஆன பின்பும் இந்நிலை தொடர்வதற்கு.

  பிராமணன், பிராமணன் என்று நினைப்பதை நிறுத்தி தமிழன்/தெலுங்கன்/கன்னடன்/மலையாளி/ குஜராத்தி/மராத்தி/….என நினைக்கவும். தமிழ் பிராமனுக்கென்று தனி பாஷை, கலாச்சாரம், தனி அடையாளங்கள்- நாங்களா ஒதிக்கி வைக்கிறோம். சத்யம் பேசுங்கள். ஞாயமாக நடந்துகொள்ளுங்கள். முடிவில் தர்மம் தான் வெல்லும்.

  ஹி … ஹி .. ஹி …சம உரிமை கேட்கும் எங்களுக்கு குட்டா???

  “பரம்பொருளை வழக்காடு மன்றத்தில் காணும் பெரியவாள்,

  பேரின்பத்தை தொலைக் கேமராவில் தேடும் தேவநாதன்,

  தெய்வத்தொண்டு செய்ய அவன் கட்டிய கோவிலிலே ,

  அவனை அனுமதி மறுக்கும் பரமாத்மாக்கள்” –

  இவர்களுக்கு ஆதிபராசக்தி என்ன கொடுப்பார் ??? .

  பெற்றவளுக்கு பிள்ளை தீட்டா ??? அல்லது

  உருவாக்கியவனுக்கு உண்டாக்கியன் தீட்டா???

  பிரசாத லட்டு கூட ‘அவா’ தான் பிடிக்கணும் – உயர்நீதிமன்ற தீர்ப்பு !

  முடிவில் தர்மம் தான் வெல்லும்.

 22. ரஜினி/தனுஷ்/கங்கை அமரன்/தயாநிதிமாறன்/பாக்யராஜ் – இவங்களுக்கெல்லாம் பெண்ணை கல்யாணம் செய்து வைத்து உயர் ஜாதி அந்தஸ்தை கொடுத்த அவாளை குறை கண்டு பிடிப்பது நம்மை நரகத்தில் தள்ளிவிடும்!!!. ஹி…ஹி…ஹி.. பின்னர் நம்மை ஏன் கோயிலில் ஒன்றாக பணியாற்ற அனுமதி மறுக்கிறார்கள்? – கல்யாணம் பண்ணா தான் அனுமதித் தகுதியா??? – பாருக்குள்ளே நல்ல நாடு நம் பாரத நாடு!!!

  • It doesn’t matter how people view it but even if someone marries a brahmin girl,only those girls become the caste of their husbands and not the other way around.

   thats the rule.

  • பிராமண பெண்களை மணந்தால் உயர் ஜாதி அந்தஸ்து கிடைக்கும்னு உங்களுக்கு யாரு சொன்னாங்க? அந்த மணமகனின் ஜாதியில் வேண்டுமானால் அவருடைய அந்தஸ்து உயரலாம். “தலித்தை மணந்த பிராமணப்பெண்ணும் தலித்தே” என்று நீதி மன்றமே தீர்ப்பு வழங்கிவிட்டது. Since our society is patriarchal, it’s the father’s caste that matters.

 23. Racism and Solution

  This scene took place on a British Airways flight between Johannesburg, South Africa & London.

  A white woman, about 50 years old, was seated next to a black man.

  Very disturbed by this, she called the air hostess. “You obviously do not see it then?” she asked. “You placed me next to a black man. I did not agree to sit next to someone from such a repugnant group. Give me an alternative seat.”
  “Be calm please,” the hostess replied.
  “Almost all the places on this flight are taken. I will go to see if another place is available.”

  The hostess went away & then came back a few minutes later.
  “Madam, just as I thought, there are no other available seats in Economy Class.

  I spoke to the captain & he informed me that there is also no seat in Business Class. All the same, we still have one place in First Class.”

  Before the woman could say anything, the hostess continued.
  “It is not usual for our company to permit someone from Economy Class to sit in First Class. However, given the circumstances, the captain feels that it would be scandalous to make someone sit next to someone so disgusting.”

  The Hostess turned to the black guy, & said, “Therefore, Sir, if you would like to, please collect your hand luggage, a seat awaits you in First Class.”

  At that moment, the other passengers, who’d been shocked by what they had just witnessed, stood up & applauded.

  This is a true story.

  WELL DONE, British Airways!!

  http://bruno.penandscale.com/search/label/Caste

 24. //It doesn’t matter how people view it but even if someone marries a brahmin girl,only those girls become the caste of their husbands and not the other way around.thats the rule.By harikumar//

  Classical Vocalist-சுப்ரபாதம் புகழ்- மதுரை சண்முகவடிவு சுப்புலட்சுமியும் வேறேவா/

  மத்தவா தானா???

  • You just proved what I said. MS is a classic case of co-opting by Brahmins. All the shrungara rasa in her music was removed and replaced with bhakti rasa. The Brahmins were so awed by her talent and couldn’t believe that a non-Brahmin was so much better than all of them, so they went ahead and did the next best thing: convert her into a proper maami. Most people tend to forget that nothing much is known about her brother or sister. The media and the music mafia ensured that MS remains a Brahmin icon, despite not being born one.

 25. வினவு ! , இந்த கட்டுரை என்னவோ எனக்கு அவ்வளவா சுனை தட்டல ! இன்னும் கொஞ்சம்நல்லா எழுதி இருக்கலாமுனு தோணுது !

 26. //The Brahmins were so awed by her talent and couldn’t believe that a non-Brahmin was so much better than all of them, so they went ahead and did the next best thing: convert her into a proper maami.//

  Pl c links which are self explanatory:

  http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_Iyers
  http://en.wikipedia.org/wiki/M._S._Subbulakshmi

  List of Iyers: From Wikipedia, the free encyclopedia

  People with Iyer ancestry or heritage
   Arun Dravid, Hindusthani classical singer
   S. A. K. Durga (born 1940), Indian musicologist and ethnomusicologist. i.
   Gemini Ganesan (1920–2005), Tamil film actor.
  Lakshmi Sehgal (born 1914), Head of Rani Jhansi Brigade, women’s wing of the INA and a close associate of Netaji Subash Chandra Bose. Presidential candidate in 2002 President’s election.
  Saranya Bhagyaraj, Tamil film actress, daughter of Poornima Bhagyaraj
  Srividya (1953–2006), Tamil film actress. Daughter of M. L. Vasanthakumari.
  M. S. Subbulakshmi (1916–2004), singer of Carnatic music.
  P. G. N. Unnithan, Indian administrator. Diwan of Travancore from 1947 to 1948. Descendant of Ramayyan Dalawa.
   M. L. Vasanthakumari (1928–1990), singer

  http://en.wikipedia.org/wiki/List_of_Iyengars

  List of Iyengars: People with Iyengar ancestry or heritage
   Anirudha Srikkanth – Indian cricketer, son of Krishnamachari Srikkanth.
  Sabrina Setlur – German rapper (Father Iyengar).
  Esha Deol – Bollywood actor. Her mother Hemamalini is an Iyengar.
  Soundarya Rajinikanth – Film graphic designer, producer and director. Her mother Latha Rajinikanth is an Iyengar.
  Aishwarya Rajinikanth – Film director and playback singer. Her mother Latha Rajinikanth is an Iyengar.

  ஹி ஹி ஹி

  பெற்றவளுக்கு பிள்ளை தீட்டா ???அல்லது

  உருவாக்கியவனுக்கு உண்டாக்கியன் தீட்டா???

  பரம்பொருளை வழக்காடு மன்றத்தில் காணும் பெரியவாள்,

  பேரின்பத்தை தொலைக் கேமராவில் தேடும் தேவநாதன்,

  தெய்வத்தொண்டு செய்ய அவன் கட்டிய கோவிலிலே ,

  அவனை அனுமதி மறுக்கும் பரமாத்மாக்கள்” –

  இவர்களுக்கு ஆதிபராசக்தி என்ன கொடுப்பார் ??? .

 27. Esha Deol,Soundarya,aishwarya and all wont be brahmins if they were their surname will be iyengar and not rajnikanth(gaekwad)/ deol.

  Father’s caste alone matters.

 28. //Esha Deol,Soundarya,aishwarya and all wont be brahmins if they were their surname will be iyengar and not rajnikanth(gaekwad)/ deol.-Father’s caste alone matters.-By:harikumar//

  Indians belonging to higher castes are genetically closer to Europeans and lower castes- genetic profiles are closer to Asians.

  Genetic evidence suggests European migrants may have influenced the origins of India’s caste system

  By Bijal P. Trivedi
  http://www.genomenewsnetwork.org/articles/05_01/Indo-European.shtml

  A new study has revealed that Indians belonging to higher castes are genetically closer to Europeans than are individuals from lower castes, whose genetic profiles are closer to those of Asians.

  The study compared genetic markers—located on the Y chromosome and the mitochondrial DNA—between 265 Indian men of various castes and 750 African, Asian, European and other Indian men. To broaden the study, 40 markers from chromosomes 1 to 22 were analyzed from more than 600 individuals from different castes and continents. The comparison of the markers among these groups confirmed that genetic similarities to Europeans increased as caste rank increased.

  The study, led by Michael Bamshad of the University of Utah, in Salt Lake City, and his colleagues, is reported to be the most comprehensive genetic analysis to date of the impact of European migrations on the structure and origin of the current Indian population. The article appears in the current issue of Genome Research.

  The caste system, defined in ancient Sanskrit texts, determines a person’s rank in society: The Brahmin, who were traditionally priests and scholars, held the highest rank in Hindu society. Warriors and rulers made up the Kshatriya who were the next in line to the Brahmin. Merchants, traders, farmers, and artisans were the third caste called the Vysya. The Shudra were the fourth rank and consisted of laborers. Because of strict rules forbidding marriage between men and women of different castes, these four classes remained distinct for thousands of years.

  Bamshad’s team found that Y chromosomes from the Brahmin and Kshatriya closely resembled European Y chromosomes rather than Asian Y chromosomes. The Y chromosomes from the lower castes bore more similarities to the Asian Y chromosome. The mitochondrial DNA showed the same pattern.

  The authors believe their results support the notion that Europeans who migrated into India between 3,000 and 8,000 years ago may have merged with or imposed their social structure on the native northern Indians and placed themselves into the highest castes.

  Analysis of the paternally transmitted Y chromosome among Indians in general indicated that the Y chromosome had a more European flavor. Maternally inherited mitochondrial DNA among Indians is more Asian than European. This suggests that the Europeans who entered India were predominantly male. _

  • I dont believe this research. It is possible that this would have happened but 3000-8000 years is a longtime. we cant keep dwelling in the past.Anyway i have never talked about opposing SC/ST reservation,it has always been about the OBCs.Evene if this is true,so what?

 29. ஹி..ஹி..ஹி..சும்மாவா சொன்னார் பெரியார்???

  காந்தியாருக்கு அவமானம்!

  இந்தத் திலகர் இறந்தபோது இறுதி நிகழ்ச்சியில் கலந்து கொள்ள காந்தி யார் சென்றார். திலகரின் பாடையைத் தூக்குவதற்காக காந்தியார் சென்ற போது, அங்கிருந்த பார்ப்பனர்கள் நீ வைசியன், இந்தப் பாடையைத் தூக்கக் கூடாது என்று கூறி காந்தியாரைப் பிடித்துத் தள்ளினார்கள் என்றால் அதன் தன்மை என்ன?

  மகாத்மா என்று போற்றப்பட்ட காந்தியார் அவர்களுக்கே இந்த நிலை என்றால் மற்றவர்களின் நிலை என்ன?

  //The Brahmins were so awed by her talent and couldn’t believe that a non-Brahmin was so much better than all of them, so they went ahead and did the next best thing: convert her into a proper maami.//

  ஹி..ஹி..ஹி..சும்மாவா சொன்னார் பெரியார்???

 30. //I dont believe this research. It is possible that this would have happened but 3000-8000 years is a longtime. we cant keep dwelling in the past.-harikumar//

  “சரி; இராமாயணம் எப்போது நடந்தது? ‘திரேதாயுகத்தில்’ நடந்தது என்கிறார்கள். அதாவது 17,50,000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு! இந்த 17.5 லட்சம் ஆண்டுகளுக்கு முன்பு – மனித இனமே உருவாகவில்லை. இரண்டு கோடி வருடங்களுக்கு முன் ‘பிரை மேட்ஸ்’ எனும் குரங்கினம் தோன்றியிருக்கின்றன. அவற்றிலிருந்து 20 லட்சம் வருடங்களுக்கு முன் தான் – மனிதனின் மூதாதைகள் உருவாகின. அதற்குப் பிறகு சுமார் ஒரு லட்சம் ஆண்டுகளுக்கு முன் தான் நவீன மனிதன் உலகம் முழுதும் பரவ ஆரம்பித்துள்ளான். மனித உயிர்களின் பரிணாம வளர்ச்சியே பெறாத காலத்தில் – ராமன் வாழ்ந்தான் என்பதும் – அவன் பாலம் கட்டினான் என்பதும் கட்டுக்கதை – அல்லவா?”

 31. ஹி..ஹி..ஹி இங்கிலீஷ் பேசறவன் எல்லாம் இங்கிலீஷ்காரன்.பிரெஞ்சு பேசறவன் எல்லாம் பிரெஞ்சுகாரன்.

  ஏய் எல்லாரும் வந்து ஸ்டேஷன்ல கையெழுத்துப் போட்டுட்டு போங்க.

  நீ யாருடா கோமாளி?
  நானும் ரவுடி தான்.
  நீ ரவுடின்றதுக்கு என்ன ஆதாரம் இருக்கு?
  ஈக்குவலா பேசறேன் இல்லே?
  எங்கம்மா சத்தியமா நானும் ரவுடி தாங்க.
  உன்னை இந்த ஏரியாவிலே பார்த்ததில்லையே?
  நான் இந்த ஏரியாவிலே ரவுடின்னு பார்ம் ஆயிட்டேன்ல. சரி ஏறித் தொல.

  நான் ஜெயிலுக்கு போறேன்.நான் ஜெயிலுக்கு போறேன்.
  நல்லா பாத்துகுங்க நான் ஜெயிலுக்கு போறேன்.”//”நல்ல வடிவேலு காமெடி”.

  வீட்டிலும், வெளியிலும், கனவிலும் நனவிலும், எம்மொழியை பேசுகிறார்களோ அம்மொழியைச் சேர்த்தவர்களே அவர்கள்- என்று சொல்லித் தெரிய வேண்டுமோ???

  தமிழா, இனவுணர்வு கொள்! தமிழா, தமிழனாக இரு!!

  ஹி..ஹி..ஹி இங்கிலீஷ் பேசறவன் எல்லாம் இங்கிலீஷ்காரன்.பிரெஞ்சு பேசறவன் எல்லாம் பிரெஞ்சுகாரன்.

 32. ரஜினிக்கு ஒரு நீதி? ராகுலுக்கு ஒரு நீதியா???

  //Esha Deol,Soundarya,aishwarya and all wont be brahmins if they were their surname will be iyengar and not rajnikanth(gaekwad)/ deol.
  Father’s caste alone matters.// https://www.vinavu.com/2012/04/07/ramajayam/#comments //

  //நான் ஒரு பிராமணன் : ராகுல் காந்தி
  புது தில்லி, ஏப். 14 : நடந்து முடிந்த சட்டப்பேரவைத் தேர்தலில் உத்தரப்பிரதேசத்தில் காங்கிரஸ் கட்சி படுதோல்வி அடைந்ததை அடுத்து வாக்கு வங்கியை அதிகரிக்கும் வகையில், நான் ஒரு பிராமணன் மற்றும் காங்கிரஸ் கட்சிப் பொதுச் செயலாளர் என்று, தன்னை சந்திக்க வந்த உத்தரப்பிரதேச உயர்ஜாதி கட்சியின் தலைவர்களிடம் ராகுல் காந்தி கூறியுள்ளார்.//- Dinamani.

  //இதெப்படி இருக்கு? அப்பாடியோ! தாத்தா ஒரு பார்சி. அம்மா ஒரு இத்தாலியர்.. ஆனால் இவர் பிராமணராம்! என்ன கோத்திரம். என்ன வேதம் என்பதையும் சொல்லிவிடலாம். (பின் குறிப்பு புராணப்படி ராவணன்கூட பிராமணனே ! ).நாம் கேட்டா சொல்லமாட்டார்.ஒரு வேளை இவரது கூட்டணித் தோழர் கருணாநிதியைக் கேட்டால் சொல்வார்! // By குயில் –Dinamani.
  http://dinamani.com/edition/Story.aspx?SectionName=Latest%20News&artid=581996&SectionID=164&MainSectionID=164&SEO=&Title=%E0%AE%A8%E0%AE%BE%E0%AE%F

  //harikumarApril 11, 2012 at 5:03 pm

  Esha Deol,Soundarya,aishwarya and all wont be brahmins if they were their surname will be iyengar and not rajnikanth(gaekwad)/ deol.
  Father’s caste alone matters.// https://www.vinavu.com/2012/04/07/ramajayam/#comments//

  ஹரிகுமார்ஜி – இப்ப என்ன சொல்லுறீங்க? இப்ப என்ன சொல்லுறீங்க?

  ஹி..ஹி..ஹி சபாஷ் மம்தாஜி மேல் டயர் ( Tier) பயணிஜி டெல்லிக்கு
  போகுது; கீழ் டயர் ( Tier)பயணிஜி ,சென்னைக்கு போகுது.

 33. Rahul can say whatever he wants,but he is not.He is a christian and thats what he is,once Indira Gandhi married Feroz a parsi,that makes Rajiv Sanjay belong to their fathers.

  Rahul saying this is like how P Chidambaram and Karunanidhi say that i am also a communist.

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க