Wednesday, February 21, 2024
முகப்புசெய்திபெருக்கெடுக்குது டாஸ்மாக் சரக்கு ! வறண்டு போனது குடிநீர் !

பெருக்கெடுக்குது டாஸ்மாக் சரக்கு ! வறண்டு போனது குடிநீர் !

-

தடையின்றி பெருக்கெடுக்குது டாஸ்மாக் சரக்கு!
தவிச்சவாய்க்கு தண்ணீரில்லை திருச்சி மக்களுக்கு!

டந்த சில மாதங்களாக திருச்சியில் மாநகராட்சிக்கு உட்பட்ட பகுதிகள், திருச்சி புறநகர் பகுதிகளுக்கு குடிநீர் விநியோகம் என்பது மிக குறைக்கப்பட்டு மக்கள் குடிப்பதற்க்கும் தமது அன்றாட தேவைகளை பூர்த்தி செய்வதற்க்கும் தண்ணீரின்றி மிக அல்லல் படுகின்றனர். இன்னொரு புறம் குழாய்களில் வரும் தண்ணீர் மஞ்சள் நிறத்தில் வருகிறது, அதை வடிகட்டி பயன்படுத்தும் நிலையில் இன்று இருக்கின்றனர்.

DSC07999காவிரியின் மடியில் குடியிருக்கும் திருச்சி மக்கள் சாக்கடை நீரையும், மஞ்சள் நிற தண்ணீரையும் பயன்படுத்தும் அவலத்தைப்  பொறுத்து பொறுத்து பார்த்தும் எந்த தீர்வும் கிடைக்கவில்லை.  உறையூர் 59,60 வது வார்டு கல்லறைமேட்டு தெரு மக்கள் சட்டென்று முடிவெடுத்தனர், வீதியில் திரண்டனர். 2000-க்கு மேற்பட்ட வீடுகள் உள்ள அப்பகுதி மக்கள்  “தண்ணீர் 2 வேளையாவது வந்தால்தான் நெருக்கடி தீரும், தமது கோரிக்கையை கட்சிகாரர்களிடம் சொல்லியும் ஆளும்கட்சி என ஓட்டு வாங்கிய எவனும் வரவில்லை” என மறியலில் குதித்தனர். பகுதி இளைஞர்கள், பெண்கள் முதியவர் என கடும் வெய்யிலையும் பொருட்படுத்தாமல் 2 மணி நேரம் சாலையை மறித்தனர், அருகாமை உறையூர் காவல்நிலைய காவலர்கள் அதிகாரிகள், மாநகராட்சி அதிகாரிகள் என பட்டாளமே இறங்கியது, இதைப் பார்த்த ‘அந்தோனியார் தெரு’ மக்கள் தமக்கும் தண்ணீர் நெருக்கடி தீரவேண்டும் என அவர்களும் மறியலில் கலந்து கொண்டனர்.

பீதியுற்ற காவல்துறை “ஓரமா போ, அடிச்சி ஏத்திடுவேன்” என மிரட்ட அங்கு இருந்த பெண்கள் “சிறைக்கு கொண்டு போ, அங்காவது தண்ணி, சோறு கிடைக்கும்” என தைரியமாக பேசினர். போலீசு மக்கள் கோபத்தை கண்டு பின்வாங்கியது, போராட்டத்தை தொடர்ந்து நடத்தினர். போராட்டம் நடக்கும் போதே தண்ணி லாரியும், குழாயில் தண்ணீரும் வந்து சேர்ந்தன. களத்தில் இறங்கி போராடி மக்கள் வெற்றி பெற்றனர்.

“போராடினதால்தான் தண்ணி கிடைச்சது, குழாயிலயும் நல்லா வருது, லாரியிலயும் கொண்டு வந்து ஊத்துறான். மறியல் பண்ணியும் தண்ணி தரலன்னா கலெக்டர் ஆபிசை முற்றுகையிட இருந்தோம், கோரிக்கையை நிறைவேற்றிட்டான். மறுபடியும் எதாவது சிக்கல் பண்ணினா மீண்டும் போராடுவோம்” என கூறிய மக்கள்

“திருச்சி நகரையே சுத்தம் செய்யுறோம், ஆனா எங்க தெரு சாக்கடைய எடுக்க யாரும் வர்றதில்லை, அந்த வேலையச் செய்திட்டு இங்க வந்து மூஞ்சி கையி கழுவ தண்ணி இல்லன்னா என்ன நிலமை ஆகும் சொல்லுங்க” என்றனர்.

இந்த போராட்டச் செய்தி கிடைத்ததும் செம்பட்டு, விமான நிலையம், மாத்தூர், மணப்பாறை, துறையூர் போன்ற பகுதிகளில் பரவலாக தண்ணிருக்காக சாலை மறியல்கள் திடீர் திடீரென  நடந்தன.

காலிக் குடங்களுடன் மறியல் நடைபெற்றுக் கொண்டிருக்கும் போது டெம்போக்களில் கேன் தண்ணீர் தலை நிமிர்ந்து சென்று கொண்டிருக்கிறது, தெருவுக்குள்ளேயே புலம்பிக் கொண்டிருந்தால் இந்தத் தீர்வு கிடைத்திருக்குமா? வெளியே வீதியில் திரண்டவுடன் நாம் கேட்டது நிறைவேறுகிறது, ஆக நாம் பெற வேண்டுயதை கேட்கும் விதத்தில் கேட்டால் கிடைக்கும் என்பதை மக்கள் மிக வேகமாக அனுபவத்தில் உணர்கின்றனர்.

போராடுகிற மக்கள் தான் உரிமையை பெற முடியும் என்பதை உழைக்கும் மக்கள் மீண்டும் நிருபித்துள்ளனர். இந்த தண்ணீர் பற்றாக்குறை, அதன் பின்னால் உள்ள அரசு மற்றும் தண்ணீர் கொள்ளையர்களின் கூட்டுச் சதியை அம்பலப்படுத்தி திருச்சி நகரம் முழுவதும் சுவரொட்டி ஒட்டப்பட்டது.

தடையின்றி பெருக்கெடுக்குது டாஸ்மாக் சரக்கு!
தவிச்சவாய்க்கு தண்ணீரில்லை திருச்சி மக்களுக்கு!

தமிழக அரசே!

 • மழைஇல்லை, காவேரி வறண்டு கிடக்கு, கடல் நீரை குடிநீராக்குகிறோம் என ஏய்க்காதே!
 • தண்ணி கம்பெனிகாரனுக்கு வற்றாத நீருற்று அரசு கிணறு மட்டும் வறண்டது எப்படி?
 • உயிரின் ஆதாரமான தண்ணீரை விற்பனைச் சரக்காக மாற்றி, மக்களை வஞ்சிக்காதே!
 • நீர்வளத்தை சுரண்டும் பன்னாட்டு கார் கம்பெனி
 • உள்ளிட்ட நிறுவனங்களை தடைசெய்!
 • தடையற்ற குடிநீரை மக்களுக்கு வழங்கு!

உழைக்கும் மக்களே,

 • தண்ணீர் கொள்ளையர்களை ஒழிக்காமல் நம் தாகம் தீராது! போராட வாரீர்!

என பெண் தோழர்கள் பகலில் நடந்து சென்று நகரம் முழுவதும் இம்முழக்கங்கள் அடங்கிய சுவரொட்டிகளை ஒட்டினர், மக்கள் நின்று ஆதரித்தனர். இதனை தொடர்ந்து மக்கள் மத்தியில் பிரச்சார இயக்கமாக கொண்டு செல்லும் விதமாக தெருமுனைக்கூட்டங்கள், பிரசாரம், ஆர்ப்பாட்டம் போன்ற வடிவங்களில் செயல்பட முடிவு செய்துள்ளோம்.

[படங்களை பெரிதாக பார்க்க அவற்றின் மீது கிளிக் செய்யவும்]
செய்தி : பெண்கள் விடுதலை முன்னணி, திருச்சி.

 1. நரேந்திர மோடிஜி மாதிரி பூரண மதுவிலக்கு கொண்டு வர யாரால தான் முடியும்..

  ஆனால் வினவு கவலைப்படவேண்டாம், விரைவில் அவ்ர் பாரதப்பிரதமர் ஆனவுடன் இந்தியா முழுதும் மதுவிலக்கு கொண்டு வர வாய்ப்பு உள்ளது…

  • பையா, இந்தியாவிலேயே குஜராத்தில்தான் சட்டபூர்வமாக சூதாட்டம் அனுமதிக்கப்பட்டிருக்கிறது. அதையும் கேடிஜி இந்தியா முழுவதும் கொண்டு வருவாரா? அடுத்தது இந்த செய்தியில் இடம்பெற்றிருக்கும் போராட்டம் குடிநீருக்கானது. அதை மது பிரச்சினை என்று புரிந்து கொண்டால் நீங்கள் நிதானத்தில் இல்லை என்று தெரிகிறது. தெளிந்த பிறகாவது படியுங்கள்.

   • ஆமா பேரு தான் குடினீர்ப்பிரச்சனை ஆனா ஆரம்பிக்கிறது “பெருக்கெடுக்குது டாஸ்மாக் சரக்கு”

    எனக்கென்னவோ நீர் போதையில் இருப்பதனால் தான் எல்லாக்கட்டுரைகளையும் டாஸ்மாகிலே துவங்குகிறோரோ?

    என்னா வினவுஜி…

  • காந்திஜி பிறந்த மாநிலம் என்பதால் மோடிக்கு முன்பே அங்கு பூரண மதுவிலக்கு உள்ளது .அதனால் அங்கு ஆல்கஹால் கலக்காத பீர் பானத்திற்கு விற்பனை வரிவிலக்கு நடைமுரையில் உள்ளது

   • திரும்ப மது விற்பனையைத் துவங்க எத்தனை நொடி தேவை அவருக்கு, ஒருநொடி போதாதா, குஜராத்தின் நிரந்தர முதல்வருக்கு….

    தமிழ்னாடு, கேரளா மாதிரி மதுவ வச்சு ஒரு பொரிய சாம்ராஜ்யத்த நடத்தமுயலவில்லை அவர்..

    //அதனால் அங்கு ஆல்கஹால் கலக்காத பீர் பானத்திற்கு விற்பனை வரிவிலக்கு நடைமுரையில் உள்ளது//
    அய்யா…ஆல்கஹால் கலக்காவிடில் அது மதுவே அல்ல…

 2. குஜராத் கலவரத்தின் பொழுதும் மோடிகட்சி தனது சகாக்களுக்கு மது தாரளமாக இலவசமாக வழங்கப்பட்டது

 3. டாஸ்மார்க் புதிய கடையை எதிர்த்து பொதுமக்கள் போராட்டம்!

  பல்லாவரம் புதுவை நகரில் மக்கள் குடியிருப்பு பகுதியில் டாஸ்மார்க் கடையை அரசு திறக்க இருக்கிறது.

  அந்த பகுதியில் அருகே ஒரு ரேஷன் கடை இல்லை. நூலகம் இல்லை.மருத்துவமனை இல்லை. இப்படி அத்தியாவசிய தேவைகள் எல்லாம் தூரம் தூரமாய் இருக்க டாஸ்மார்க்கை மட்டும் அக்கறையாய் மிக அருகில் கொண்டு வந்து வைக்கிறது அரசு.

  ஏற்கனவே டாஸ்மார்க்கை இழுத்து மூடுவோம் என போராடிக்கொண்டிருக்கும் ‘பெண்கள் விடுதலை முன்னணி’ தோழர்களுடன் கைகோர்த்து அந்த பகுதி வாழ்மக்கள் தங்கள் போராட்டத்தை துவங்கியிருக்கிறார்கள்.

  வெயில் அதிகம் என ஒரு சாமியானா பந்தல் போட்டு அமர்ந்தால், காவல்துறை “பந்தலை பிரித்துவிடுங்கள். இல்லையெனில் நடப்பதே வேறு!” வந்து மிரட்டுகிறது. கடை அங்கு வைத்தால், காவல்துறைக்கு வருமானம் கொட்டும் அல்லவா! அதற்கு தான் அவ்வளவு விசுவாசம்.

  அந்த பகுதியில் போராடும் மக்களில் ஒரு வியாபாரியிடம், “நீங்க நக்சலைட்டுகளை எல்லாம் போராட துணைக்கு வைத்திருக்கிறீர்கள்” என பயமுறுத்தியதாம்.

  மக்கள் நல விரோத அரசிடம், போராட்டம் இல்லாமல் உழைக்கும் மக்கள் எதையும் பெறமுடிவதில்லை.

  போராடிய மக்களுக்கு வாழ்த்துக்கள்.

  ******

  போராடுகிற மக்களிடம் வந்து அதை அவர் பகிர்ந்து கொள்ளும் பொழுது..

  உடனே அங்கிருந்த ஒரு நடுத்தர வயது அம்மா “குடும்பங்களை சீரழிக்கிற டாஸ்மார்க்கை வைக்கிற இவங்க நல்லவங்க! வைக்காதேன்னு போராடுற பெண்கள் விடுதலை முன்னணி தீவிரவாதிங்களா!” என பளிச்சென்னு பதில் சொன்னார்.

  நேற்று இந்த போராட்ட செய்தி பல தொலைக்காட்சிகளிலும் ஒளிபரப்பினார்கள்.

  குடியிருப்பு பகுதியில் டாஸ்மார்க்கை அனுமதிக்க மாட்டோம்னு போராடும் மக்கள் உறுதியாக இருக்கிறார்கள். போராட்டம் வெற்றியடைய நமது வாழ்த்துக்களை தெரிவிப்போம்!

 4. டாஸ்மாக்-க்கு எதிரான மதுரை மாணவியின் போராட்டத்தை தொடர்ந்து அரசு சாராயக்கடை குறித்த விவாதம் மீண்டும் ஆரம்பம் ஆகி உள்ளது.

  அது குறித்த இரண்டு நாள் முன்பு புதிய தலைமுறையில் அதிமுக, திமுக, பாமக, தமுமுக சார்பில் விருந்தினர்கள் கலந்து கொண்ட நேர்பட பேசு நிகழ்ச்சி ஒளிபரப்பானது.

  அப்போது பேசிய அதிமுக, திமுக டாஸ்மாக் கடை நடத்த வேண்டிய தேவையையும், பாமக இரண்டு திராவிட கட்சிகள் தான் இந்நிலைக்கு காரணம் எனவும், தமுமுக… இதில் கட்சிகள் குறித்து பேசவேண்டாம் டாஸ்மாக் கடையினை மூட வேண்டிய தேவை குறித்து பேசுவோம் என விவாதித்தனர்.

  அதில் அவர்களிடம் கேட்க வேண்டும் என தோன்றிய கேள்விகள் சில…

  திமுக, அதிமுக தரப்பில் கள்ளச்சாராயம் குடித்து மக்கள் சாவதை தடுப்பதற்காகவும், அதன் வருமானம் குண்டர்கள் கையில் போய் சேர்வதை தடுப்பதற்காகவும் தான் டாஸ்மாக் அரசே ஏற்றது என்றும் மாநிலத்தை சுற்றி சாராயக்கடைகள் இருக்கும் போது இங்க மட்டும் இல்லாமல் இருக்க முடியுமா? என கேள்வி எழுப்பினர்.

  கள்ளச்சாராயம் குடித்து சாகிறான் அதுனால நல்ல சாராயம் கொடுக்கிறோம் என்றால் ஊருக்கு வெளியே, ஒதுக்குபுறமாக இருந்த ஒரு கடைக்கு பதிலாக தெருவுக்கு 2 கடை, 4 கடை என நித்தம் நித்தம் புதிய புதிய கடைகளை என்ன மயிருக்கு திறக்கிறீர்கள்…? பள்ளிகள் அருகிலும், கோயில்கள் அருகிலும், மருத்துவமனைகள் அருகிலும் கடைகள் இருப்பதை யாராவது மறுக்க முடியுமா?
  நல்ல சாரயம் குடித்து உடனே சாகாமல் இருக்க கடையினை நடத்துகிறோம் எனும் நீங்கள் அடுத்த வரியிலியே வருமானம் குண்டர்கள் கைகளில் போவதை தடுக்கிறோம் என்கிறீர்கள். இரண்டும் நேர் எதிர் கருத்து என்பதை உணர முடியவில்லையா?

  10 ரூ கூட பெறாத ஒரு குவார்ட்டர் பாட்டிலை 80 ரூபாய் என போட்டு மக்கள் பாக்கெட்-ல் பிளேடு போடுவது மூலம் உங்கள் உண்மை முகம் கிழிந்து தொங்குவது தெரியவில்லையா?

  ஒரு பகுதியில் இருக்கும் ஒரு ரேசன் கடை, ஒரு ஆரம்ப சுகாதார நிலையம் என ஒன்று மட்டும் இருக்கும் நல்ல விஷயங்கள் கூட எங்கோவொரு ஒதுக்குபுறமாக இருக்கும் போது சாராயக் கடை மட்டும் எப்படி இத்தனை நடத்துகிறீர்கள்..?

  அந்த கடையை சுற்றி எந்நேரமும் பல இளைஞர்கள் உள்பட ‘குடிமகன்கள்’ தள்ளாடுவதும், போதையில் சாலையில் மயங்கி கிடப்பதும் என அந்த இடங்களே கேவலமாக இருப்பதை மறுக்க முடியுமா?

  கடையினை தான் திறந்து உள்ளோம் யாரையும் குடிக்க வாங்க என கையை புடுச்சு இழுத்தோமா? என கேட்கிறீர்கள்…. கடையை மூடுடா என நித்தம் நித்தம் மக்கள் போராடும் போது அந்த கடைகளை அடைத்து விட வேண்டியது தானே?

  ஆதிக்க சாதிவெறி பாலு எந்த கட்சியில குடிக்கல, அதனால கட்சியில இருக்கிறவனை குடிக்காத என நாங்கள் சொல்வதில்லை. ஆனால் கடையை மூட சொல்கிறோம் என்கிறார். குடியை தப்பு என சொல்லும் ஒரு கட்சிக்காரன் குடித்து கொண்டே பிரச்சாரம் செய்ய முடியும் என பேசும் இந்த ஓட்டுக்கட்சி ’சிறப்பு’ தகுதிகள் குறித்து என்ன செய்வது என்றே தெரியவில்லை.

  வினவில் கூறி உள்ளது போல….
  //குடி என்பது வெறும் பொருளாதாரம் சார்ந்த சுரண்டல் மட்டுமல்ல அல்லது மருத்துவ உலகம் பட்டியலிட்டிருப்பது போல் அதுவொரு நோய் மட்டுமே அல்ல. அது உடலையும் மனதையும் ஆளுமையையும் ஒரு சேர எடுக்கும் ஒரு பண்பாட்டு ஆக்கிரமிப்பு.//

  இது தான் மிகச் சரியான உண்மையாகும்.

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க