முகப்புஉலகம்அமெரிக்காமுப்பதாம் ஆண்டில் போபால் படுகொலை - துரோகத்தின் விலை

முப்பதாம் ஆண்டில் போபால் படுகொலை – துரோகத்தின் விலை

-

1984 டிசம்பர் 2 நள்ளிரவு மற்றும் டிசம்பர் 3 அதிகாலையில் போபாலில் இருந்த யூனியன் கார்பைடு எனும் அமெரிக்க ஆலையில் மீதைல் ஐசோயனைடு எனும் நச்சுவாயு வெளியேறி 15,000 பேர் கொலை செய்யப்படுகிறார்கள். இரண்டு இலட்சம் பேர் பாதிக்கப்படுகின்றனர். அடுத்து வந்த வருடங்களில் இன்னும் சில ஆயிரம் பேர் இறக்க, பல ஆயிரம் பேர் பாதிக்கப்படுகின்றனர்.

டிசம்பர் 4இல் யூனியன் கார்பைடு தலைவரான வாரென் ஆண்டர்சன் கைது செய்யப்படுகிறான். 2000 டாலர் ஜாமீன் கட்டிவிட்டு மீண்டும் இந்தியா வருவதாக பொய்யுரைத்த ஆண்டர்சன் உடன் அமெரிக்கா சென்று இன்றுவரை வழக்கிற்காக வரவில்லை. ஆண்டர்சனை தேடப்படும் குற்றவாளியாக அறிவித்தும், அமெரிக்கா அதற்கு அசைந்து கொடுக்கவில்லை. செப்டம்டர் 11இல் நடந்த உலக வர்த்தக மையத் தாக்குதலில் இறந்தவர்களை விட போபாலில் கொல்லப்பட்டவர்கள் பல மடங்கு அதிகம். பின்லேடனுக்காக முழு ஆப்கானையும், பாக்கையும் குண்டுகளால் சல்லடை போட்டு தேடும் அமெரிக்கா ஆண்டர்சனை பயங்கரவாதியாக கருதவில்லை. இந்தியாவும் அப்படி வலியுறுத்துவில்லை. ஏனெனில் கொல்லப்பட்டவர்கள் எல்லாம் பாமர இந்திய மக்கள்தானே?

கேலிச்சித்திரம்: ஓவியர் முகிலன்
கேலிச்சித்திரம்: ஓவியர் முகிலன்

Inside Story – Bhopal: Too little, too late? போபால் படுகொலை குறித்து அல்ஜசிரா வீடியோ

 

 

  1. Warren Anderson died at a nursing home in Vero Beach, Florida on September 29, 2014. His death was not announced by his family for one month, but was confirmed from public records, the New York Times reported.
    Wiki

  2. என்ன பண்ணலாம் இவனுங்கள? எவ்ளோ அழகா சொல்றானுங்க பாத்திங்களா?

    http://blogs.wsj.com/indiarealtime/2014/12/03/thirty-years-on-from-bhopal-gas-disaster-why-anniversaries-dont-matter/

    அப்படியே உண்மை விளம்பி வேடமும் பக்கத்துல இன்னொரு கட்டுரைல. கத்துக்க வேண்டியது நிறைய இருக்கு

    http://online.wsj.com/articles/photos-30-years-later-suffering-continues-in-bhopal-1417644275

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க