முகப்புமறுகாலனியாக்கம்ஊழல்பிரதமர் பதவிக்கு மோடி : அருகதை என்ன ?

பிரதமர் பதவிக்கு மோடி : அருகதை என்ன ?

-

ரேந்திர மோடி என்ற பெயரைக் கேட்டவுடனேயே இந்திய மக்கள் பெரும்பாலோருக்கு நினைவுக்கு வருவது 2002-ஆம் ஆண்டு குஜராத்தில் நடந்த பெருந்திரள் முசுலீம் படுகொலைதான். எத்தனை சிறப்புப் புலனாய்வுக் குழுக்கள் வந்து மோடியைக் குற்றமற்றவர் என அறிக்கை அளித்தாலும், அப்படுகொலையின் சூத்திரதாரி, தளபதி மோடிதான் என்ற உண்மையை, அவரது கரங்களில் ஆயிரக்கணக்கான அப்பாவி முசுலீம்களின் இரத்தக் கறை படிந்திருப்பதைப் பொதுமக்களின் மனதிலிருந்து, அவர்களின் நியாய உணர்ச்சியிலிருந்து துடைத்தெறிந்துவிட முடியாது. குஜராத் படுகொலைகளுக்காக நரேந்திர மோடி தண்டிக்கப்பட வேண்டும் எனப் பாதிக்கப்பட்ட முசுலீம்களும் சமூக ஆர்வலர்களும் பல்வேறு இடர்ப்பாடுகளுக்கு மத்தியில் போராடிவரும் வேளையில், அக்கிரிமினல் பேர்வழியைப் பிரதமர் நாற்காலியில் அமர்த்த வேண்டுமென்ற பிரச்சாரம் பத்திரிகைகளில், இணைய தளங்களில் தீவிரமடைந்திருக்கிறது.

விவசாயி குடும்பம்
குஜராத் ‘வளர்ச்சி’யின் கோரம் : விவசாயம் பொய்த்துப் போனதால், வங்கிக் கடனைக் கட்ட முடியாத அவமானத்தால் தற்கொலை செய்து கொண்ட ஜாம்நகர் மாவட்டம் – கிச்டாட் கிராமத்தைச் சேர்ந்த விவசாயி அனிருத் சிங் ஜடேஜாவின் குடும்பம் (இடது) மற்றும் விரம்டாட் கிராம விவசாயி தேவயார் ஹதபாய் அஹிரின் குடும்பம் (கோப்புப் படம்)

ஒரு சில ஆண்டுகளுக்கு முன்பு வரை துக்ளக் சோ, அ.தி.மு.க. தலைவி ஜெயா உள்ளிட்ட ஒரு சிறு பார்ப்பன-பாசிச கும்பல் மட்டும்தான் நரேந்திர மோடிக்கு நெருக்கமானதாக இருந்து வந்தது. அந்த அளவிற்கு இந்திய அரசியல் அரங்கில் ஒதுக்கப்பட்டவராக இருந்த மோடியோடு இன்று இந்தியத் தரகு முதலாளிகள் மற்றும் தேசியப் பத்திரிகைகளில் ஒரு பிரிவு மிகவும் வெளிப்படையாகக் கைகோர்த்துக் கொண்டு, அவரைப் பிரதமர் பதவிக்கான தகுதி வாய்ந்த நபராக முன்னிறுத்துகின்றனர். 1930-களில் ஜெர்மன் முதலாளி வர்க்கம் அடால்ஃப் இட்லரை அந்நாட்டின் அதிபராக்க ஆதரவளித்துத் தீவிரமாகப் பிரச்சாரம் நடத்தியதைப் போன்று, இன்று இந்தியத் தரகு முதலாளி வர்க்கமும் அவர்கள் கட்டுப்பாட்டின் கீழுள்ள பத்திரிகைகள், செய்தி சேனல்களும் மோடியின் பிரச்சாரப் பீரங்கியாகச் செயல்பட்டு வருகின்றனர்.

“இந்தியப் பொருளாதாரம் சரிந்து கிடக்கும் நிலையிலும், குஜராத் மாநிலத்தை வளர்ச்சிப் பாதையில் தள்ளிச் செல்லும் வித்தையை மோடி நிகழ்த்திக் காட்டியிருக்கிறார்; அம்மாநிலத்தில் ஊழலற்ற நல்ல நிர்வாகத்தை அவர் நடத்தி வருகிறார். இப்படிப்பட்ட திறமையை மூலதனமாகக் கொண்ட தலைவர் ஒருவர்தான் பிரச்சினைகள் நிறைந்த இன்றைய இந்தியாவை நிர்வகிக்க முடியும்” எனக் கூறி மோடியை முன்னிறுத்துகிறது, இக்கும்பல். சொல்லிக் கொள்ளப்படும் இந்த வளர்ச்சி குஜராத் மாநிலத்தில் நுழைந்துள்ள மூலதனத்தின் அளவையும், கார்ப்பரேட் நிறுவனங்களுக்கு அளிக்கப்பட்டுள்ள சலுகைகளையும் அடிப்படையாக வைத்துதான் கணக்கிடப்படுகிறதேயொழிய, அம்மாநில மக்களின் வாழ்க்கைத் தரத்தை வைத்து மதிப்பிடப்படவில்லை.

அம்மாநிலத்தின் சௌராஷ்ட்ரா மற்றும் கட்ச் பகுதிகளில் இன்றும்கூடப் பொதுமக்கள் பல கிலோமீட்டர் நடந்து சென்றுதான் குடிதண்ணீரை எடுத்து வருகிறார்கள். மோடியின் ஆட்சியில் சாதிக்கப்பட்டதாகக் கூறப்படும் விவசாய வளர்ச்சி, சாதாரண விவசாயிகளின் வருமானத்தைப் பதம் பார்த்து விட்டது. பாதுகாப்பற்ற தினக்கூலி வேலை வாய்ப்புகள் பெருகிய அளவிற்கு, நிரந்தர வேலை வாய்ப்புகள் அம்மாநிலத்தில் உருவாக்கப்படவில்லை. பொது சுகாதாரம், குழந்தை இறப்பு விகிதம், ஆண்-பெண் பாலின விகிதம், ஊட்டச்சத்து குறைபாடு உள்ளிட்ட மனிதவள மேம்பாடு தொடர்புடைய இனங்களில் மோடியின் குஜராத் மிகவும் பின்தங்கிய நிலையில் இருப்பதை மோடியால் கூட மறுக்க முடியவில்லை.

நிர்மா
நிர்மா நிறுவனத்தின் சிமெண்ட் ஆலை மற்றும் சுரங்கத்திற்காகத் தமது நிலங்களை வலுக்கட்டாயமாக அபகரித்துக் கொண்ட மோடி அரசை எதிர்த்து ஆர்ப்பாட்டம் நடத்தும் மாஹூ பகுதி விவசாயிகள் (கோப்புப் படம்)

மேற்கு வங்கம்- சிங்கூர் பகுதியைச் சேர்ந்த விவசாயிகளால் அடித்துத் துரத்தப்பட்ட டாடாவை வரவேற்று, தனது மாநிலத்தில் நானோ கார் தொழிற்சாலையை அமைக்க விவசாய நிலங்களை அபகரித்துக் கொடுத்தவர் மோடி. சலவைத் தூள் தயாரிக்கும் நிர்மா நிறுவனம் மாஹூ பகுதியில் அமைத்துள்ள சிறப்புப் பொருளாதார மண்டலம் 15,000 வெங்காய விவசாயிகளின் வாழ்வாதாரத்தைப் பறித்துவிட்டு, வெறும் 416 பேருக்கு தினக்கூலி வேலை வாய்ப்பைத்தான் உருவாக்கிக் கொடுத்தது. அதானி குழுமம் முந்த்ரா பகுதியில் 10,000 ஹெக்டேர் பரப்பளவில் அமைத்துள்ள சிறப்புப் பொருளாதார மண்டலம் 56 மீனவ கிராமங்களையும் 126 குடியிருப்புப் பகுதிகளையும் அடியோடு அழித்தது. மாருதி நிர்வாகத்தின் கொடூர அடக்குமுறைகளுக்கு எதிராக குர்கான் தொழிலாளர்கள் வீரமிக்க போராட்டத்தை நடத்தியதைத் தொடர்ந்து, மாருதி தனது புதிய கார் தொழிற்சாலையை அமைக்கத் தேர்ந்தெடுத்த இடம் மோடியின் குஜராத்.

மோடி குஜராத்தில் உருவாக்கியிருக்கும் வளர்ச்சி ரிலையன்ஸ், எல் அண்ட் டி., எஸ்ஸார், அதானி போன்ற சில கார்ப்பரேட் நிறுவனங்களுக்குச் சாதகமாகவும், தொழிலாளர்கள், விவசாயிகள், மீனவர்கள் உள்ளிட்ட அடித்தட்டு மக்களுக்கு எதிராகவும் இருப்பதை இவை போன்ற பல உதாரணங்களைக் கொண்டு எடுத்துக் காட்டலாம். தனியார்மயம்-தாராளமயத்தின் கீழ் எட்டப்படும் வளர்ச்சி இதற்கு மாறாக, பொதுமக்களுக்கு நன்மை பயக்கும் விதத்தில் ஒரு போதும் இருக்கப் போவதில்லை; இருக்கவும் முடியாது. எனவே, ஆர்.எஸ்.எஸ். அம்பிகளும், முதலாளித்துவப் பத்திரிகைகளும், கார்ப்பரேட் முதலாளிகளும் வியந்தோதும் குஜராத்தின் வளர்ச்சி என்பது அடிப்படையிலேயே மக்கள் நலனுக்கு எதிரானது.

குஜராத்தின் கட்ச் வளைகுடாவை ஒட்டி அமைந்துள்ள முந்த்ரா பகுதியில் 7,500 கோடி ரூபாய் மதிப்புமிக்க 5 கோடி சதுர மீட்டர் பரப்பளவு கொண்ட நிலத்தை, மோடி தனக்கு மிகவும் நெருக்கமான அதானி குழுமத்திற்கு வெறும் 160 கோடி ரூபாய்க்கு வாரிக் கொடுத்திருக்கிறார். தொழில் தொடங்கப் போவதாகக் கூறி இந்த நிலத்தைப் பெற்ற அதானி குழுமம், அந்த நிலத்தின் பெரும்பகுதியை பிளாட்டு போட்டு விற்றதன் மூலம் பல ஆயிரம் கோடி ரூபாயை இலாபமாகச் சுருட்டிக் கொண்டது.

மோடியின் ஆட்சியில் இது போன்று பல நில பேர மோசடிகள் நடந்திருப்பதையும்; எஸ்ஸார், எல் அண்ட் டி., ஃபோர்டு இந்தியா, ரிலையன்ஸ் உள்ளிட்டுப் பல கார்ப்பரேட் நிறுவனங்கள் இந்த நிலக் கொள்ளையின் மூலம் கொழுத்த இலாபமடைந்திருப்பதையும் இந்தியத் தணிக்கைத் துறை அறிக்கையாகவே அளித்திருக்கிறது. இந்த நிலக்கொள்ளை ஒருபுறமிருக்க, மோடி அரசு ரிலையன்ஸ், எஸ்ஸார், அதானி, ஏ.பி.எல்., டொரண்ட் பவர் ஜெனரேஷன் ஆகிய கார்ப்பரேட் நிறுவனங்களுக்கு வழங்கிய சட்ட விரோத சலுகைகளால் அரசிற்கு 580 கோடி ரூபாய் நட்டமேற்பட்டிருப்பதாகவும்; 2009-10 மற்றும் 2010-11 ஆகிய இரு நிதி ஆண்டுகளில் மட்டும் கார்ப்பரேட் நிறுவனங்களுக்கு காட்டப்பட்டுள்ள சட்ட விரோத சலுகைகளால் மாநில அரசிற்கு 17,000 கோடி ரூபாய் அளவிற்கு இழப்பு ஏற்பட்டிருப்பதாகவும் தணிக்கைத் துறை தனது அறிக்கையில் குறிப்பிட்டிருக்கிறது.

மன்மோகன் சிங் அரசும் மோடி அரசும் ஒரே குட்டையில் ஊறிய மட்டைகள் என்பதைத்தான் குஜராத்தில் நடந்துள்ள இந்த கார்ப்பரேட் பகற்கொள்ளைகள் எடுத்துக் காட்டுகின்றன. இதில் மோடி தனிப்பட்ட விதத்தில் எந்தவிதமான ஆதாயமும் அடையவில்லையே என வாதாடுவது அபத்தமானது மட்டுமல்ல, அயோக்கியத்தனமானதும் கூட.

தண்ணீர்
ஒரு குடம் தண்ணீருக்காகக் காத்திருக்கும் பாடன் கிராம மக்கள்.

மன்மோகன் சிங்கிற்கும் மோடிக்கும் இடையே பொருளாதார வளர்ச்சி குறித்த கருத்திலும் நடைமுறையிலும் எந்தவிதமான வேறுபாடும் கிடையாது என்றாலும், ஊழலற்ற நல்ல நிர்வாகத்தைத் தர வேண்டும் என்ற நோக்கில்தான் தரகு முதலாளிகள் மற்றும் பத்திரிகைகள்/செய்தி சேனல்களின் ஒரு பிரிவு நரேந்திர மோடியை ஆதரிப்பதாகக் கூறுவது அபத்தமானது. ஏனென்றால், மன்மோகன் சிங் ஆட்சியில் நடந்துள்ள ஊழல்கள் அனைத்திலும் பங்குதாரர்களாக இருந்து, மிகப்பெரும் இலாபத்தைச் சுருட்டிக் கொண்டவர்கள் இந்த கார்ப்பரேட் கும்பல்கள்தான். எனவே, அவர்களின் பிரச்சினை ஊழல்ல.

தனியார்மய-தாராளமயப் பொருளாதாரக் கொள்கைகளின் மக்கள் விரோதப் போக்கும் அதன் மோசடிகளும் ஆளுங்கட்சிகளை வெகுவிரைவிலேயே மக்களின் வெறுப்புக்கும் கோபத்திற்கும் ஆளாக்கிவிடுவதால், ஆளும் வர்க்கங்களுக்கும் அவர்களின் அறிவுசார்ந்த பிரதிநிதிகளுக்கும் வேறொரு கட்சியை, அதன் தலைவனை ஆளுங்கட்சிக்கு மாற்றாக, கவர்ச்சிகரமான முறையில் மக்கள் முன் நிறுத்த வேண்டிய தேவை ஏற்படுகிறது. இப்படி அடுத்த மாற்றாக முன்னிறுத்தப்படும் ஓட்டுக்கட்சித் தலைவர் ஆளும் வர்க்கங்களுக்குச் சாதகமாக நடந்து கொள்வதோடு, அதனின் சித்தாந்தத்தை வரித்துக் கொண்டவராகவும் இருப்பது பழம் நழுவிப் பாலில் விழுவதைப் போன்றது.

அந்த வகையில் நரேந்திர மோடி இந்திய ஆளும் கும்பலுக்கு லாட்டரி பரிசு போலக் கிடைத்திருக்கிறார். நரேந்திர மோடி பார்ப்பன-பாசிச சித்தாந்தமான ஆர்.எஸ்.எஸ். கொள்கைகளால் வார்க்கப்பட்டவர் என்பது ஒரு புறமிருக்க, அவர் காலாவதியாகிப் போன அரசு முதலாளித்துவக் கொள்கைகளை அடியோடு வெறுப்பவர். அரசும், தனியாரும் இணைந்து செயல்படுவதன் மூலம்தான், அதாவது அரசின் கட்டுப்பாட்டிலுள்ள நிலம், ரோடு, துறைமுகம், தண்ணீர், கனிமவளங்கள் போன்ற பொதுச் சொத்துக்களைத் தரகு முதலாளிகளுக்கு பட்டா போட்டுக் கொடுப்பதன் மூலம்தான் வளர்ச்சியைச் சாதிக்க முடியும்; இத்தகைய வளர்ச்சியின் மூலம்தான் வறுமையை, ஏழ்மையை ஒழிக்க முடியுமே தவிர, சமூக நலத் திட்டங்களின் மூலம் ஒழிக்க முடியாது என்ற புதிய பொருளாதாரக் கொள்கையை ஏற்றுக் கொண்டுள்ள மோடி, அதனைத் தனது மாநிலத்தில் கடந்த பத்தாண்டுகளாக மிகத் தீவிரமாக நடைமுறைப்படுத்தி வருகிறார்.

அரசுப் பதவிகளில் உட்கார்ந்துள்ள மற்ற தலைவர்கள் பல்வேறு கவர்ச்சித் திட்டங்களைச் செயல்படுத்துவதைக் கைவிடாத பொழுது, மோடி அவற்றை வாக்குவங்கி அரசியல் என வெளிப்படையாகச் சாடி வருகிறார். குஜராத் மாநிலத்தில் விவசாயிகளுக்கு இலவச மின்சாரம் வழங்கப்படுவது கிடையாது; குப்பை அள்ளுவது கூட அங்கு இலவசமாக நடைபெறவில்லை என்பதெல்லாம் தனியார்மயத்தின்பால் அவருக்குள்ள வெறித்தனமான மோகத்தைத்தான் எடுத்துக்காட்டுகின்றன.

இந்தியா டுடே
பிரதமர் பதவிக்கான தகுதி வாய்ந்த நபர் குறித்து தான் நடத்திய கருத்துக் கணிப்பில் மோடி முதலிடத்தில் இருப்பதைக் குதூகலத்தோடு அறிவிக்கும் இந்தியா டுடே இதழின் முகப்பு அட்டை.

ஓட்டுப் போட்டுத் தம்மைத் தேர்ந்தெடுத்த மக்களுக்கு அரசாங்கம் பொறுப்புடன் நடந்து கொள்ள வேண்டும் என்பதற்கு மாறாக, முதலீட்டாளர்களுக்குத் தேவையான சலுகைகளையும் வசதிகளையும் செய்து கொடுப்பதுதான் அரசின் வேலை; இதற்கேற்ப அரசு நிர்வாகம் செம்மைப்படுத்த வேண்டும் என அறிவிக்கிறார், மோடி. அதாவது, மூலதனம் கூலித் தொழிலாளர்களையும், இயற்கை வளங்களையும் பொதுச் சோத்துக்களையும் சூறையாடுவதற்கு அரசு எந்த விதத்திலும் தடையாக இருக்கக் கூடாது என்பதுதான் இதன் பொருள். மேற்கு வங்கத்திலிருந்து துரத்தப்பட்ட டாடாவிற்கு இரண்டே நாளில் நானோ கார் தொழிற்சாலையை அமைக்க அனுமதி கொடுத்ததை இந்தப் பின்னணியிலிருந்துதான் பார்க்க வேண்டும். கார்ப்பரேட் முதலாளிகளும், படித்த நடுத்தர வர்க்கமும் அரசு நிர்வாகம் ஒரு கார்ப்பரேட் கம்பெனியைப் போல நடத்தப்பட வேண்டும் என்று கூறிவருவது இதைத்தான்.

இப்படிபட்ட சிந்தனைப் போக்கும் நடைமுறையும் கொண்ட மோடியை இந்தியாவின் பிரதமர் பதவியில் உட்கார வைத்தால், அரசியல் காரணங்களுக்காக நிறுத்தி வைக்கப்பட்டுள்ள பொருளாதாரச் சீர்திருத்த திட்டங்களை உடனடியாகவே நடைமுறைப்படுத்தி விடுவார். தனது கட்சிக்குள் இருந்த தனது எதிர்ப்பாளர்களை வீழ்த்தியதைப் போல, சீர்திருத்தங்களைச் சுயநலம் காரணமாக எதிர்க்கும் கூட்டணிக் கட்சிகளை மட்டுமல்ல, பழங்குடி இன மக்களின், மாவோயிஸ்டுகளின் எதிர்ப்புகளையும் ஒடுக்கி வனங்களை, அவற்றுக்கு அடியிலுள்ள இயற்கை வளங்களைத் தமது கரங்களுக்கு மாற்றி பட்டா போட்டுக் கொடுத்து விடுவார் எனக் கருதுகிறது, கார்ப்பரேட் முதலாளி வர்க்கம்.

இந்திய போலி ஜனநாயகத்தின் மீது இன்னும் நம்பிக்கை கொண்டுள்ள பலரும் இந்து மதவெறி பாசிஸ்டான நரேந்திர மோடியைப் பிரதமராக்கினால், குஜராத் போல நாடு முழுவதும் மத ரீதியான பிளவுகள் ஏற்பட்டுவிடும் என எச்சரிப்பதையெல்லாம் கார்ப்பரேட் கும்பல் ஒரு பொருட்டாக எடுத்துக் கொள்ளவில்லை. ஏனென்றால், மறுகாலனியாக்கச் சூழலில் மக்களிடையே வர்க்க ஒற்றுமை ஏற்பட்டுவிடாதபடி, மதரீதியான பிளவுகள் உருவாவது அவர்களுக்குச் சாதகமானதுதானே!

மறுகாலனியாக்க கொள்கைகளின் அமலாக்கம் தோற்றுவித்து வரும் விலைவாசி உயர்வு, வேலையிழப்புகள், சிறு தொழில்களின் அழிவு போன்றவற்றால் கொந்தளிப்பு மிக்க ஒரு சூழலை நாடு எதிர்கொள்ளவிருக்கிறது. போராட்டங்களுக்கும் எதிர்ப்புகளுக்குமிடையிலும் தனியார்மய, தாராளமயக் கொள்கைகளின் அமலாக்கத்தை உத்திரவாதப்படுத்தக் கூடிய உறுதி நரேந்திர மோடி எனும் பாசிஸ்டுக்கே உள்ளது என்று இந்திய ஆளும் வர்க்கம் நம்புகிறது.

இப்படித்தான் நல்லவரு, வல்லவரு என்று போற்றித் துதிபாடி மன்மோகன் சிங் என்ற கல்லுளிமங்கனைப் பதவியில் அமர்த்தியது ஆளும் வர்க்கம். கல்லுளி மங்கனுக்கு அடுத்தபடியாக ஒரு காவிக்கிரிமினல்.

__________________________________

பெட்டிச் செய்தி – 1

விவசாயிகளை நசுக்கும் கருப்புச் சட்டம் : மோடி அரசின் வக்கிரம் !

விவசாயிகள் தமது நிலத்தில் 45 மீட்டர் ஆழத்திற்கு மேல் கிணறு தோண்டினாலோ, குழாய் இறக்கினாலோ அரசின் அனுமதி பெற வேண்டும்; விவசாயிகள் பாசனத்துக்குப் பயன்படுத்தும் தண்ணீரை எப்படி எடுத்தோம் என அரசுக்குக் கணக்கு காட்ட வேண்டும். தவறினால், 10,000 ரூபாய் அபராதமும் ஆறு மாதச் சிறைத் தண்டனையும் அளிக்க வகை செய்யும் கருப்புச் சட்டமொன்றை நிறைவேற்றியிருக்கிறது, மோடி அரசு.

நிலத்தடி நீரைப் பாதுகாப்பது என்ற பெயரில் நிலத்தடி நீர்வளம் அனைத்தையும் தன் கட்டுப்பாட்டில் எடுத்துக் கொண்டு, அதனை முதலாளிகளுக்கு அள்ளிக் கொடுப்பதற்காகவே ஒரு ஆணையத்தை உருவாக்கத் திட்டமிட்டுள்ளது, மன்மோகன் சிங் அரசு. அவர் எள் என்றவுடன் எண்ணெயாகிச் சட்டத்தைக் கொண்டு வந்து விட்டார், மோடி.

வறட்சி மிக்க மாநிலமான குஜராத்தில் நிலத்தடி நீரைப் பாதுகாக்க வேண்டுமென்றால், நிலத்தடி நீரைப் புட்டிகளில் அடைத்து விற்கும் பன்னாட்டு மற்றும் உள்நாட்டு கம்பெனிகள், கோல்ப் மைதானங்கள், தண்ணீர் விளையாட்டு கேளிக்கை பூங்காக்களை நடத்தும் முதலாளிகள் மீது பாயும்படிதான் சட்டம் உருவாக்கப்பட்டிருக்க வேண்டும். ஆனால், மோடியோ பொதுமக்களின் தண்ணீர்த் தேவையில் கைவைக்கிறார். அதனால்தான் மோடியைப் பிரதமராக்கிவிடத் தரகு முதலாளிகள் துடிக்கிறார்கள்.

_____________________________

பெட்டிச் செய்தி – 2

நரேந்திர மோடி – கெட்டிக்கார புளுகன் !

குஜராத் மாநில பெட்ரோலியம் கார்ப்பரேஷன் ஆந்திரா மாநிலக் கடற்கரைப் பகுதியையொட்டி அமைந்துள்ள கிருஷ்ணா-கோதாவரிப் படுகையில் 20 இலட்சம் கோடி கன அடி இருப்பு கொண்ட இயற்கை எரிவாயுவைக் கண்டுபிடித்திருக்கிறது; இதன் மதிப்பு 5,000 கோடி அமெரிக்க டாலர்கள் (இன்றைய மதிப்பின் படி 2,50,000 கோடி ரூபாய்) ஆகும்” என கடந்த 2005 ஜூனில் பத்திரிகையாளர்களையெல்லாம் அழைத்து டாம்பீகமாக அறிவித்தார், மோடி. இதனையடுத்து குஜராத் மாநில பெட்ரோலியம் கார்ப்பரேஷனை, தேசங்கடந்த தொழிற்கழகத்தினைப் போன்று மாற்றும் மோடிவித்தை தொடங்கப்பட்டது.

கிருஷ்ணா-கோதாவரி கண்டுபிடிப்பை ஆய்வு செய்து வந்த மைய அரசின் ஹைட்ரோகார்பன் இயக்குநரகம், “குஜராத் அரசு சோல்வது போல அந்த வயலில் 20 இலட்சம் கோடி கன அடி இருப்பு கொண்ட இயற்கை எரிவாயு காணப்படவில்லை. அங்கு இருப்பது வெறும் 2 இலட்சம் கோடி கன அடி இயற்கை எரிவாயுதான்” என்றஉண்மையை கடந்த 2012-ஆம் ஆண்டு போட்டு உடைத்தது.

மோடியின் இந்த அண்டப்புளுகைவிடக் கவனம் கொள்ளத்தக்கது அந்த நிறுவனத்தில் நடந்துள்ள ஊழல்கள்தான். மோடி அரசு அக்கார்ப்பரேஷன் குத்தகைக்கு எடுத்துள்ள எண்ணெய் வயல்களின் பங்குகளை பார்படோஸ் நாட்டில் ஒரு அனாமதேய முகவரியில் இயங்கிவரும் ஜியோ குளோபல் என்ற லெட்டர் பேட் நிறுவனத்திற்கு மிகவும் மலிவான விலையில் விற்றிருக்கிறது. இந்த விற்பனையால் அந்நிறுவனத்தின் சொத்து மதிப்பு வெறும் 64 டாலரிலிருந்து (ரூ.3,200/-) 10,000 கோடி ரூபாயாக அதிகரித்து விட்டதென அம்பலப்படுத்தி இருக்கிறார், அர்விந்த் கெஜ்ரிவால். அலைக்கற்றை ஊழலோடு கூட ஒப்பிட்டுப் பேச முடியாத பிரம்மாண்ட ஊழல் இது.

மோடியை வளர்ச்சியின் நாயகனாக அரிதாரம் பூசிக் காட்டுவதற்காகவே “துடிப்புமிக்க குஜராத்” என்ற பெயரில் முதலீட்டாளர்கள் பங்கு பெறும் கருத்தரங்குகளை குஜராத் அரசு நடத்திவருகிறது. 2003-2011 காலக்கட்டத்தில் நடத்தப்பட்ட ஐந்து கருத்தரங்குகளின் மூலம் 87,600 கோடி அமெரிக்க டாலர்கள் பெறுமான அந்நிய நேரடி முதலீடை குஜராத் ஈர்த்திருப்பதாகத் தம்பட்டம் அடித்துவருகிறது, மோடி அரசு. ஆனால், இந்திய ரிசர்வ் வங்கி 2000-2011 காலக்கட்டத்தில் குஜராத் மாநிலத்தில் நுழைந்துள்ள மொத்த அந்நிய நேரடி முதலீடு வெறும் 720 கோடி அமெரிக்க டாலர்கள்தான்என்றும், அந்நிய நேரடி முதலீடை ஈர்ப்பதில் குஜராத் அரசு கர்நாடகா, தமிழ்நாடு ஆகிய மாநிலங்களைவிடப் பின்தங்கி இருப்பதாகவும் அறிக்கை அளித்திருக்கிறது.

கோயபல்ஸ் பாணியில் நாக்கூசாமல் பொய்களை விற்பதுதான் மோடியின் நிர்வாகத் திறமை போலும்!

________________________________________________________________________________
புதிய ஜனநாயகம் – ஜூன் 2013
________________________________________________________________________________

 1. இப்படி ஒருவரை மூன்று முறை அந்த மக்கள் முதல்வர் ஆக்கியது யதர்கு?

 2. நரேந்திர மோடியை எப்படி அழைக்கலாம்?
  அ.நரேந்திர மோசடி
  ஆ.நரேந்திர கேடி
  இ.நரேந்திர பேடி
  ஈ.நரவேட்டை மோடி

 3. வயிறு எறியுதே…வயிறு எறியுதே…என பாட்டு வேண்டுமானால் பாடலாம்….வேறு ஒன்னும் செய்ய முடியாது….வருங்கால பிரதமர் மோடி தான்..

 4. Indians or Tamilians never vote positively. They always vote to avoid bigger evil.

  Instead of Manmohan Singh, Modi is better. Instead of Congress, BJP is better.

 5. இந்நாட்டின் நீதிமன்றங்கள் சரியாக இருந்திருந்தால் உள்ளெ இருக்கவெண்டிய நபர் கொலைகாரன் மொடி.

 6. 65 ஆண்டுகால இந்திய ஜனநாயகம் இப்போது இத்தாலிய குடும்பத்தையும், காரியக்கார கல்லுளி மங்கன்களையும், மோடி மஸ்தான்களையும், நெக்லஸ் சுஸ்மாக்களையும் மட்டுமே தேர்ந்தெடுக்க வேண்டிய துயர நிலையில் இருக்கிறது..

 7. பலர் கருத்துப்படி மோடி வல்லவர், நல்லவர் என வைத்துக் கொள்வோம்.
  அப்படியானால்
  பா.ஜ.க வில் திறமையான தலைவர்கள் வேறு யாரும் இல்லையா??
  இந்தியா முழுக்க வேறு தலைவர்கள் யாரும் இல்லையா?
  மிகத் திறமையானவர், குஜராத் வளர்ச்சியடைந்துள்ளது என்றால் அவர் ஏன் தேர்தலில் கோடி கோடியாக செலவு செய்து முட்டி மோதினார்?

  மோடி என்னென்ன செய்தார்? அவரது கொள்கைகள்/சாதனைகள் என்ன? மற்ற முதல்வர்களிடமிருந்து எவ்வகையில் வேறுபடுகிறார் என எதையும் சொல்லாமல் வெறும் மோடி புராணத்தை மட்டுமே பலர் பாடுகிறார்கள்.
  மோடி என்னும் பிம்பம் மீடியாக்களால் உருவாக்கப்பட்டது என்பது கண்கூடாக தெரிகிறது.

  கட்சியின் கொள்கைகள்/சாதனைகள்(?) எவற்றையும் முன் வைக்காமல் ஒரு தனி மனிதரை முன்னிறுத்தி அரசியல் செய்வதால் பா.ஜ.க விற்கு பின்னடைவே!! அன்ன ஹாசாரே ஏன் வீழ்ந்தார் என்பதை பா.ஜ.க சிந்திக்க வேண்டும்,

  • பாஜகவில் பிரதம வேட்பாளராக நிறுத்தப்படுவதற்கு ஒரேஒரு தகுதியைத் தவிர வேறெந்த புண்ணாக்கு தகுதியும் தேவையில்லை. அது எத்தனை முஸ்லீம்களை கொன்றிருக்கிறார்கள் என்பதுதான். இது தற்போது நடந்த அத்வானியா, மோடியா என்ற உட்கட்சி மோதலிலே வெளிப்படையாக தெரிந்த ஒன்று. அத்வானி கொன்ற கணக்கை விட மோடி கொன்ற கணக்கும் குரூரமும் அதிகம்.

 8. குஜராத்ல இருக்குற ஒரு பயலுக்கும் தமிழர் பிரச்சினைகள் ஏதும் தெரியல.
  ஆனால் இங்க இருக்குறவன் ‘குஜராத் வளருது, மோடி ஒரு அப்பாடக்கர்’-ன்னு நச்சரிக்குறாங்க.

  குஜராத்ல நடக்கிறது எப்படி இவனுக்கு தெரிஞ்சிது? தமிழ்நாட்டுல நடக்குறது ஏன் குஜராத்திக்கு தெரியல??

  இதைதான் சொல்லுறோம் ‘மோடி என்பது மீடியாவால் உருவாக்கப்பட்ட மாய பிம்பம்’. விரைவில் காணாமல் போகும்.
  http://rsgurunathan.blogspot.in/2013/06/blog-post.html

 9. In Gujarath,there is no inclusive growth.This fact has been reiterated in the essay.Still,people dream about getting benefit from Modi when he becomes PM.Athaikku meesai mulaitthapiragu paarthukollalaam.As Pawar has stated Modi baloon will burst.Wait and see.

 10. so pawar gives inclusive growth,is it?

  even he tried to be PM and there are ample oppurtunities in Gujarat fro people of all walks of the society to earn a living,Gujarat also has prohibtion succesfully compared to our tasmac culture,poor people benefit the most from prohibition.

  Now you ll say,it was there before Modi etc but he did not remove it like our mokkai mu ka did for business.

  And the farmers there have a separate electricity grid,they pay for their power at reasonable rates.

  Infrastructure,law and order are good and so on…..I mean people dont have problem with some old dinosaurs trying to become PM,but a man like Modi doing his best as the CM of a state is not.

 11. பெரும் பொய்யன் மோடி .இந்த கருத்து மோசடிக்காரன் பண்ணிய எத்தனை மோசடிகள் வெளிவராமல் உள்ளனவோ
  அத்வானியிடம் ஆசி பெற்றேன்.தினமணி 10.06.2013

  பாஜக தேர்தல் பிரசாரக் குழு தலைவராக நியமிக்கப்பட்ட பின் அத்வானியிடம் ஆசி பெற்றேன் என்று நரேந்திர மோடி தெரிவித்துள்ளார்.

  இது தொடர்பாக டுவிட்டர் இணையதளத்தில் அவர் கூறியிருப்பது: அத்வானியை தொலைபேசியில் தொடர்பு கொண்டு பேசினேன். அவர் எனக்கு வாழ்த்துத் தெரிவித்து ஆசி வழங்கினார். அவரது ஆசியை கெüரவமாகக் கருதுகிறேன். கட்சியின் மூத்த தலைவர்கள் என் மீது மிகுந்த நம்பிக்கை வைத்துள்ளனர். காங்கிரஸ் கட்சியை ஆட்சியில் இருந்து அகற்ற தீவிரமாகப் பாடுபடுவேன். எனக்கு ஆதரவளித்த, ஆசி வழங்கிய அனைவருக்கும் நன்றி தெரிவித்துக் கொள்கிறேன் என்று மோடி கூறியுள்ளார்.
  அத்வானி ராஜினாமா .தினமணி 11.06.2013
  அத்வானியின் ராஜிநாமாவை கட்சித் தலைவர் ராஜ்நாத் சிங் ஏற்றுக் கொள்ளவில்லை. கட்சியின் பிற தலைவர்களான வெங்கய்ய நாயுடு, அனந்த் குமார், சுஷ்மா ஸ்வராஜ் ஆகியோர் மேற்கொண்ட சமாதான முயற்சிகளும் பயனளிக்கவில்லை. எனினும், அத்வானியை சமாதானப்படுத்தி கட்சிப் பதவிகளில் தொடரச் செய்வதற்கான முயற்சியில் பாஜக தலைவர்கள் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

  மோடி வரக் கூடாது: ராஜ்நாத் சிங், நரேந்திர மோடியுடன் சென்று அத்வானியை சந்திக்க திட்டமிட்டிருந்தார். ஆனால், “மோடி வரக் கூடாது; நீங்கள் மட்டும் வரலாம்’ என்று அத்வானி, ராஜ்நாத் சிங்குக்கு தகவல் அனுப்பினார்.

  இதையடுத்து ராஜ்நாத் சிங் மட்டும் அத்வானியை தில்லியில் உள்ள அவரது வீட்டில் திங்கள்கிழமை, சந்தித்தார். அப்போது தனது எதிர்ப்பை மீறி மோடிக்கு பதவி வழங்கப்பட்டது குறித்த தனது கோபத்தையும், அதிருப்தியையும் அவரிடம் வெளிப்படுத்தினார். ராஜிநாமா முடிவை திரும்பப் பெறுமாறு ராஜ்நாத் சிங் விடுத்த கோரிக்கையையும் அத்வானி நிராகரித்துவிட்டார் என்று தகவல் வெளியாகியுள்ளது.
  தினமணி ஜூன் 13
  சொந்த கட்சி விவகாரத்திலே பச்சையாக பொய் சொல்லியுள்ளார்கள் என்றால் முஸ்லிம்கள் பற்றி எப்படி எல்லாம் பொய் பேசுவார்கள் என்பதை புரிந்து கொள்ளுங்கள் .ஹிந்துத்துவாவாதிகளிலே வாஜ்பாய் மிதமானவர் .அத்வானி தீவிரமானவர் .இருப்பினும் வாஜ்பாய் அத்வானியை எதிர்த்து இத்தனை கடுமையாக நடந்துகொண்டதில்லை .ஆனால் அத்வானி இத்தனை கடுமையாக நடந்து கொள்கிறார் என்றால் அத்வானியின் தயவிலே வளர்ந்த மோடி ,அத்வானியின் ஆதரவிலே தனது மத கலவர யுக்திகளை நிறைவேற்றி குஜராத்தில் வெற்றி கண்ட மோடி அதன் பின்னர் கட்சிக்குள் அத்வானிக்கு எதிராக ,அத்வானியை புறக்கணிக்கும் நிலையில் கட்சிக்காரர்களுக்கு பணன்த்தை வாரி வழங்கி தனது செல்வாக்கை வளர்த்துக் கொண்டதை நேரடியாக தெரிந்துகொண்டுள்ளார்

  • Good attempt Ibrahim but like many people believe,there are no godfathers in the Sangh/BJP.

   BJP is not Congress/DMK/DK to give party leadership to your son/follower.

   Advani certainly was the only guy making the media and congress people say whether Modi ll be acceptable to the BJP itself,he most probably needed to push his weight and this guy who keeps quiet all thie time tries to outdo Modi in the last rung and tries to push Nitin Gadkari inside.

   Modi doesn’t shadow box like this weak,old guard of the BJP who are o

 12. இரு வருடங்களுக்கு முன் குஜராத்தின் சூரத், அகமதாபாத் மற்றும் பல இடங்களுக்கு வேலை மற்றும் ஊர் சுற்றவதற்காக பல மாதங்கள் தங்க நேரிட்டது. அப்போது நான் கண்டவை எல்லா மாநிலங்களைப் போல இங்கேயும் சாதி மத வெறிகள் உண்டு. தர்மபுரி கலவரத்தை தூண்டிய ஆதிக்க சாதியினர்க்காக ஓட்டு மொத்த தமிழ்நாட்டு மக்கள் எல்லாம் ஈனப்பிறவிகள் என்று கூற இயலாது. அதைப்போல் சில காரணங்களால் ஓட்டு மொத்தமாக எல்லா குஜராத் மக்களும் ஈனப்பிறவிகள் என கூற இயலாது.
  குஜராத்தின் எல்லா பகுதிகளுக்கும் நீர் வளம் கொடுக்கப்பட்டு இருக்கிறது. கோடை காலத்திலும் அவர்கள் செழிப்பாக இருக்கிறார்கள். ஆனால் கட்ச் பகுதி உப்பு நீர் புகுந்த நிலமாக இருப்பதாலும் கிணற்று நீர் குடிநீர் தட்டுப்பாடாகவோ உள்ளது.
  ஊட்டசத்து குறைவு நிறைந்த குழந்தைகள் உள்ள மாநிலம் என அழைக்கப்படுவது அனைவரும் அறிந்தததே… டாஸ்மார்க் வந்த பிறகு தமிழ்நாட்டில் எத்தனை குடிமகன்கள் உள்ளன என்பது அனைவரும் அறிந்ததே காரணம் டாஸ்மார்க்கின் தெளிவான புள்ளிவிவரம்.. அதைப்போல் எல்லா மாநிலங்களிலும் ஊட்டச்சத்து மற்றும் தெளிவான குழந்தை பிறப்பு இறப்பு பற்றிய புள்ளிவிரங்கள் இருந்தால் குஜராத் மற்ற மாநிலங்களை விட குறிப்பாக பொன் விளையும் தமிழ்நாட்டை விட மேன்பட்டதே…(குஜராத்தில் எந்தவொரு மாநிலத்து கர்ப்பம் தரித்த பெண்ணாக இருந்தாலும் அவர்களுக்கு இலவசமாக ஊட்டச்சத்து மாவு மற்றும் தடுப்புஊசிகள் வீதி தேடிவரும். இது எனது அண்ணி கர்ப்பமாய் இருந்த போதும் பிரவத்திற்கு பின்னும் நான் நேராய் கண்டது)
  அடுத்தது குஜராத் ஓரு மின்மிகை மாநிலம். பாலங்கள் அரசு கட்டிடங்களுக்கு திறப்பு விழாக்கள் கிடையாது. தமிழ்நாட்டைப் போல் அல்ல…..சில சமயங்களில் சிறிய விழா நடக்கும். மிகப்பெரிய விழாக்கள் மிகப்பெரிய திட்டங்களுக்கு மட்டுமே..
  நகரங்களிள் அரசு பேருந்துகளுக்கு தனி சாலைகள் உண்டு. இது போக்குவரத்து நெரிசல் மற்ற வாகனங்களுக்கு இருந்தாலும். அரசு பஸ்கள் நகரத்தில் எங்கேயும் நெரிசல் இல்லாமல் பயணிக்கலம். சென்னையை ஓப்பிடுக…
  மலையாளி ஓரு மலையாளிக்கு உதவுவான். இத்தாலிகாரனாய் இருந்தாலும் முடிந்தவரை முயற்சி செய்வான் கொல்லப்பட்ட மலையாளி மீனவனக்காக..(அய்யோ பாவப்பட்ட தமிழ்). அதைபோல ஓரு குஜராத்தி மற்ற குஜராத்திக்காக தொழில் செய்ய குஜராத் மாநிலத்தில் அனுமதிக் கூடாத.. அவன் என்ன தமிழ் பால் தயிர் குடித்த தமிழனா… அம்பானி டாடா மற்றும் பலர் குஜராத்திகளே.. அவர்களுக்காக தன் சக குஜராத்திகாக தொழிற்சாலை திறக்க குஜரத்தி முன்வருவான் .. அவர்கள் மலையாளியாக இருந்தால் கேரளத்தின் கதவு திறக்கப்பட்டு இருக்கும்…தமிழனாய் இருந்தால்….
  போலிஸ்காரர்களும், லோக்கல் கட்சினர் நடத்தும் ஆட்டோ ரிக்ஸாக்களை மட்டும் ஓட்ட வேண்டும் என்ற நிலைக்கு தள்ளப்பட்ட சென்னை ஆட்டோ ஓட்டுநர்கள் நாள் வாடகையாக கொடுக்கவோண்டிய ரூபாய் அந்த போலிஸ்காரர்களும், லோக்கல் கட்சி ஆள்களுக்கு மட்டுமே தெரியும்.. குஜராத்தில் வாடகைக்கு எடுக்க நாள் ஓன்றுக்கு 200 ருபாய் மட்டுமே.. அதாவது ஆட்டோ ஓட்டுநர் தன் உரிமையாளர்களிக்கு…மற்றும் பயணம் செய்பவர்கள் குறைந்த காசு மட்டுமே…ஆனால் மொழி தெரியாமல் சிக்கினால் அதுவோரு கதை….
  நிலத்தடி நீர் மட்டத்தை காக்கவே குஜராத் அரசு ஏற்படுத்திய சட்டமே இது. இதை குறை சொல்ல தமிழகத்திற்கு அருகதை கிடையாது.
  இதற்காக குஜராத் பொன் விளையும் பூமி என கூறமாட்டேன். கேரளம் போல அங்கே குஜராத் ஓரு வளர்ந்த மாநிலமே.. தமிழ்நாட்டை விட……

  • கல்நெஞ்சம்,

   //அவர்களுக்காக தன் சக குஜராத்திகாக தொழிற்சாலை திறக்க குஜரத்தி முன்வருவான் .. அவர்கள் மலையாளியாக இருந்தால் கேரளத்தின் கதவு திறக்கப்பட்டு இருக்கும்//

   நீங்கள் சொல்ல வருவது….குஜராத்தியான மோடி குஜராத்திற்கு மட்டுமே பொருத்தமானவர் என்பதுதானே.

 13. கல்நெஞ்சம் கூறியிருப்பது மோடிக்கு முன்பே குஜராத் இருந்த நிலையே ஒழிய ,மோடியினால் ஏற்பட்ட மாற்றங்கள் அல்லவே .
  ////குஜராத் மற்ற மாநிலங்களை விட குறிப்பாக பொன் விளையும் தமிழ்நாட்டை விட மேன்பட்டதே///…
  தமிழ்நாட்டில் பொன் விளைகிறதா?
  உண்ணும் அரிசியையே பற்றாக்குறையால் ஆந்திராவிலிருந்து பெற்றுக் கொண்டு இருக்கிறோம் .
  பணப் பயிர்கள் அதிகம் விளையும் பூமி குஜராத்தே ஒழிய தமிழ்நாடு அல்ல
  ///டாஸ்மார்க் வந்த பிறகு தமிழ்நாட்டில் எத்தனை குடிமகன்கள் உள்ளன என்பது அனைவரும் அறிந்ததே காரணம்//
  காந்தி பிறந்த மாநிலமாக இருப்பதால் அங்கு மதுவிலக்கு சுதந்திரம் பெற்ற நாளிலிருந்தே உள்ளது .மோடிக்கு வக்காலத்து எப்படித்தான் வாங்குவது என்று அளவே இல்லாமற் போயிற்று

  • @S.Ibrahim

   மோடி தொடந்து மூன்றாவது முறையாக ஆட்சியில் உள்ளார். இவர் மேல் ஊழல் மற்றும் நிர்வாகத்திறன் இல்லாது இருந்தால் பத்தாண்டுகளுக்கு மேல் குஜராத் அதே பழைய பொழிவை வைத்து இருக்க முடியுமா…இங்கு மதுவிலக்குப் பற்றி நான் கூறவில்லை…டாஸ்மார் பற்றி மதுவிலக்கு பற்றி நான் பேசவில்லை..பாஸ் நம்ம நாட்டுக்காரங்க குடிக்காம இருக்கமுடியாது. டாஸ்மார்க் தமிழ்நாடு அரசு நிறுவனம். அதனிடம் சரியான புள்ளிவிவரங்கள் இருப்பதனால் தமிழ்நாட்டில் எத்தனை குடிமகன்கள் இருக்கின்றனர் என தெரியவருகிறது…

   அதைப்போல குஜராத்தில் ஊட்டச்சத்து குறை குழந்தைகள் மற்றும் கர்ப்பிணிகள் பற்றிய சரியான புள்ளிவிவரங்கள் இருப்பதால் அவரகளின் நிலைப்பற்றி தெரிந்து அதற்கான நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட்டு வருகிறது.(குஜராத்தில் எந்தவொரு மாநிலத்து கர்ப்பம் தரித்த பெண்ணாக இருந்தாலும் அவர்களுக்கு இலவசமாக ஊட்டச்சத்து மாவு மற்றும் தடுப்புஊசிகள் வீதி தேடிவரும். இது எனது அண்ணி கர்ப்பமாய் இருந்த போதும் பிரவத்திற்கு பின்னும் நான் நேராய் கண்டது.தமிழகம் கேரளம் மற்றும் பல மாநிலங்களில் இதற்கென சரியான புள்ளிவிரங்கள் கிடையாது. எனவே நமது மாநிலத்தின் பிரச்சினைகள் நமக்கு தெரியாது.. முடிந்தால் தமிழக-கேரள எல்லையில் சமீபத்தில் ஊட்டச்சத்து குறைவால் இறந்த குழந்தைகள் அந்த புள்ளிவிவரங்களும் மிக சாதுரியமாக மறைக்கப்பட்டு இருக்கும்..

   வன்முறை இல்லாத இந்தியா கிடையாது. தர்மபுரி மரக்கானம் போன்றவற்றை தமிழ்நாடு அரசு தூண்டியதா அல்லது எதேனும் கட்சிக்காரர்கள் நடத்தியதா அல்லது ஆதிக்க சாதியினர் நடத்தியதா…விடை எல்லோரும் அறிவர்..சாதி வெறி மதவெறி சாப்ட்வேர் தமிழனுக்கு மட்டுமல்ல எல்லா இந்தியனுக்கும் உண்டு. குஜராத் கலவரம் மோடியின் துவக்க ஆட்சிகாலத்தில் நடைபெற்றது.. தர்மபுரி மரக்காணம் கலவரத்தை தமிழக அரசு தடுக்க தவறீயது அதுபோலமோடியின் அரசு கட்டுப்படுத்த தவறீயதே என கூறலாம்..

   ஏராளமான கல்விகற்று பட்டம் பெற்று வெளிநாடுகள் செல்லும் சாப்ட்வேர் தமிழ் ஈனத்துக்கு சாதிவெறி மதவெறி இருக்கும் போது குஜராத் மக்களுக்கும் எல்லா வெறியும் உண்டு.. தமிழகத்துக்கு மரக்காணம் குஜராத்தில் பேக்கரி.. இதில் முதல் அமைச்சர் முறையில் மாநில தலைவர்கள் என்ன செய்தார்களே அதைத் தான் மோடி முயற்சித்தார்…

   பொன்விளையும் தமிழ்நாடு- வஞ்சப்புகழ்ச்சிங்க.. அதுக்குப் போய் கமென்டு பண்ணிடிங்கல….

   • you need another orissa violence on Christians? Another Babri Masjid demolition? You a Christian right? Don’t you know what BJP and Modi does to minorities who like to live peacefully? Will you support Modi even if your family is attacked in a violence like 2002 Gujarat violence? Are those Muslims who died in those violence are not our Indian brothers and sisters?

    • @HisFee
     it doesnt mean i have to hate one man because of his party. I traveled to Surat Ahmadabad even gothra and lots of hard pronounce named villages and town. Used to travel by bike some time by govt.buses. I experienced most of the south part of Gujarat. I even told by some christian how local political bodies support Church festival which conducted by paul dinakaran in surat..

     குஜராத் கலவரத்திற்கு பிறகு, கடுமையான கண்காணிப்புகள் மோடியின் அரசு ஏற்படுத்தி உள்ளது. குறிப்பாக கிறிஸ்தவ விழாக்கள் நடைபெறும் போது மக்களுக்கு பாதுகாப்பு ஏற்படும் நோக்கில் காவலர்களை நான் கண்கூட பார்த்தது உண்டு. மற்ற மத நிகழ்ச்சிகளை நேரடியாக பார்க்கும் வாய்ப்பு எனக்கு கிட்டவில்லை.

     சிறுபான்மையினர் கட்சி எனக் கூறிக்கொள்ளும் மத்திய அரசின் ஊழல்களை விட, ஓரு தலையாட்டி பொம்மையை பிரதமரை விட, நமக்கு சுயமாய் முடிவெடுக்கும் வலிமை மிகுந்த தலைவன் அ தலைவி நமக்கு தேவை. இந்திராகாந்தி போல் சுயசிந்தனை உடைய எந்த ஓரு தலைவனும் நமக்கு தேவையே. தொழி்ல் நுட்ப புரட்சி நமக்கு தேவை அதற்கு மோடி போன்ற முற்போக்கு தலைவர்கள் நமக்கு தேவை.

     • //குஜராத் கலவரத்திற்கு பிறகு, கடுமையான கண்காணிப்புகள் மோடியின் அரசு ஏற்படுத்தி உள்ளது.//

      ஸ்ரீ கௌரி சங்கராய நமஹ, ஓம் நமஹ

      மோடி நல்லவர். சிறந்த நிர்வாகி. ஆனால் அவருக்குத்தான் இரண்டு முகங்கள். முஸ்லீம்களை படுகொலை செய்தவர்கள் எவரும் சிறந்த நிர்வாகத் திறமையுடய முகத்தின் கீழ் வருவதில்லை. ஜெயா. சொல்வது போல அது மோடிக்குத் தெரியாமல் நடந்திருக்கலாம். அதனால் மோடி நல்லவர்.

      மனு நீதிச் சோழன் கதை சொல்லிக் கொடுத்த நாட்டில்தான் மோடியும் நல்லவனென்கின்றனர்.

     • // I even told by some christian how local political bodies support Church festival which conducted by paul dinakaran in surat..//

      from this itself I can understand how Christian you are and how minority friendly the Gujarat government is. I am talking about life and rights of minorities, not abour arbutha sugam alikkum kootangal.

    • Good question? What about Congress? Did they provide safety to Sikh brothers and Kashmir Hindu brothers? Are those Sikhs,Hindus who died in those violence are not our Indian brothers and sisters?

     With the above question, I am not justifying the killings of Muslims and Christians. But want to point out , we look what is convenient to us and our argument.

     “Congress will save the minorities” is just an illusion created by media

      • //Sir in no way I am supporting Congress.//

       இந்த, இந்த செய்திதான் மோடி ஆதரவாளர்களுக்கு இனிப்பு செய்தியாகிவிடுகிறது. ஏன் எவருக்கும் ஓட்டு போடமாட்டேன் என முடிவெடுங்களேன்!

        • @HisFeet

         இயேசு தன் வாழ்நாளில் என்ன செய்தார்? இறையாட்சியை வலியுறுத்திய இயேசு அரசன் மற்றும் யூத மதத்தலைவர்களுடன் சமரசம் செய்துகொண்டாரா? அல்லது அவர்களுடன் மோதினாரா?

         • Santhanam sir, I don’t know if you are acting like not understanding me. To answer you first, Jesus didn’t compromised with Jewish leaders or Roman government. But you can’t call Him an out right rebel like Che.

          I am not going to vote anyone. That’s what I am saying indirectly. But sometimes, I consider voting just to defeat an evil power like Modi. The decision is still not made for 2014 election 😉

 14. அதான?எங்கள் இளம்புயல் ராகுல் இருக்கும்போது இந்த வெறியர்கள் பிரதமராவதா?எங்கள் தலைவன் ஆட்சியை பிடிப்பான்

 15. பொருளாதார அண்ணண் அமெரிக்காவிலேயே பிச்சைக்காரர்கள் உண்டு, அதானால் அது போலி பொருளாதாரம் என சொல்வது வேடிக்கையான அதைப்போல் சில கிராமங்கள் உங்கள் கூற்றுப்படி இருக்கலாம் அதேவே ஒட்டுமொத்த குஜராத்தை தீர்மானிக்க முடியாது

  இன்றைய சூழ்நிலையில் மோடியை விட்டால் இந்தியாவை வளர்ச்சிப்பாதையில் கொண்டு செல்ல வேறு திறமை வாய்ந்த தலைவர்கள் கிடையாது.

  கொள்கைக்காரனை விட இதுப்போன்ற மனிதர் பெரிது!

  • //பொருளாதார அண்ணண் அமெரிக்காவிலேயே பிச்சைக்காரர்கள் உண்டு, அதானால் அது போலி பொருளாதாரம் என சொல்வது வேடிக்கை//

   சே இப்படி ஒரு சுயநலமான பின்னூட்டத்தை படித்ததில்லை

   • சந்தானம்

    அங்கே வருடம் 20000 டாலருக்கு கீழ் சம்பாதிக்கிரவன் எவனும் வறுமைகோட்டுக்கு கீழ் உள்ளவர்கள் அதாவது இந்திய மதிப்பில் தோராயமாக பத்து லட்சம்… இந்தியாவில் நாளுக்கு 26 வீதம் வருடத்திற்கு சுமார் 9500 ரூபாய் சம்பாதிக்கிரவன் அந்த கோட்டை தாண்டியவர்கள்..

    ஓரு oxford சிங் பேமிலி நாட்டு பட்ஜெட் 9500*8 வருடங்களுக்கு.. அடச்சீ…

    • வறுமைக் கோடு, விலைவாசியுடனும் சார்புத்தன்மை கொண்டது. இந்தியாவில் ஒரு ரூபாயில் தலைவலியை போக்க முடியும். அமெரிக்காவில்? அதற்காக அலுவாலியாவை ஆதரிக்கிறேன் என அர்த்தப்படுத்திக்கொள்ள வேண்டாம்.

     • சந்தானம்..
      நீங்கள் பணிபுரியும் நிறுவனம் உங்களுக்கும் உங்கள் குடும்பத்திற்கும் அமெரிக்க குடியுரிமை கீரின்கார்ட் தந்தால் தலைவலியத்தான் பார்ப்பீர்களா…

      • நான் அனைத்து மக்களின் நிலைப் பற்றியும் யோசிக்கின்றேன்

       • அப்ப தலைவலிக்கு அமெரிக்கா போக வேண்டாம்..அப்பல்லேவுக்கு போய் பாருங்க.. அப்ப தெரியும் எது தலைவழி எது நெஞ்சுவலி…

        • கல்நெஞ்சம்,

         //அப்பல்லேவுக்கு போய் பாருங்க.//

         மன்னிக்கவும். இருவரும் இருவேறு மக்கட் பிரிவுகளின் சிந்தனைகளைக் கொண்டிருக்கிறோம். நான் வயிற்று வலிக்கே ஆரம்ப சுகாதார நிலையம்தான் செல்வேன்.

          • harikumar,

           அப்படியே ஃபோனோமேனியாவிற்கும் என்ன சாப்பிடனும்னு சொல்லிருங்க உங்களுடைய ஆதர்ஷ புருசனுக்கு உபயோகமா இருக்கும்.

 16. இளம்புயல் ராகுல் காந்தி நல்லாட்சி தருவார்..மதசார்பற்ற கட்சி காங்கிரஸ்…அல்லது முலாயம் சிங் தலைமையில் ஒரு நல்லாட்சி அமைந்தால் சுண்டு விரலில் தட்டும்போது சொர்க்கம் தெரியுமாறு நிச்சயம் தேசம் மாற்றப்ப்படும்

 17. மோடியை குறை கூறும் அன்பர்கள் முன் வைக்கும் புலம்பல்கள்

  1. குஜராத் மோடி வருவதற்கு முன்பே வளர்ச்சி பெற்ற மாநிலம் . அது தானாகவே வளர்கிறது

  விவசாயிகளுக்காக தனி மின் கட்டமைப்பை ஏற்படுத்தி உள்ளார். மின் மிகை மாநிலமாக மாற்றி உள்ளார்.

  தமிழ்நாடு கூடத்தான் அப்படி இருந்தது , இன்றைக்கு ?
  விவசாயிகளுக்கு மின்சாரம் இல்லை . மக்களுக்கும் இல்லை

  ஆகா தமிழ்நாட்டு தலைவர்கள் போல இருந்ததை கூட தக்க வைக்கும் திறமை இல்லாதவர் இல்லை

  2. கலவரத்தில் இசுலாமிய சகோதரர்கள் கொல்லப்பட்ட போது நடவடிக்கை எடுக்கவில்லை.
  கண்டிப்பாக தவறுதான். அளிக்க முடியாத கரும்புள்ளி தான். ஆனால் கோவை கலவரத்தில் நடந்ததை சுட்டி காட்ட விரும்புகிறேன். கோவையில் பொருளாதார தாக்குதல் நடை பெற்ற பொது , பல முறை முதல்வராக இருந்த கருணாநிதியினால் தடுக்க முடியவில்லை . ஆனால் மத்திய அரசு மாநில அரசின் எதிர்ப்பையும் மீறி பெங்களூரில் இருந்து ராணுவத்தை அனுப்பியது.
  புதியதாக முதல்வரான மோடி தவறாக வழி நடதபட்ட்யு இருக்க வேண்டும். அல்லது சாவது இசுலாமியர்கள் தானே என்கின்ற மனோபாவம் அற எஸ் எஸ் கூடாரத்தில் உருவாக்கப்பட்டு இருக்க வேண்டும். மதிய அரசும் இசுலாமிய சகோதரர்களை பாதுகாக்கும் நடவடிக்கையில் இறங்கவில்லை.

  ஆக கருனாந்த்யும் காப்பாற்ற வில்லை , மோடியும் காப்பாற்ற வில்லை , சீக்கிய மக்கள் படுகொலையையும் தடுக்க முடியவில்லை ….

  இது போன்ற கலவரங்களுக்கு காரண கர்த்தாக்களை தண்டிக்கும் திறமை நமது சட்டத்துறை இடம் இல்லை.

  அதே போல குஜாரத்தில் ஏற்கனவே வளர்ச்சி இருந்தது என்று கூறும் அன்பர்கள் ஏற்கனவே கலவரம் இருந்தது என்பதை மட்டும் ஒப்பு கொள்வது இல்லை. காங்கிரசின் சீக்கிய கலவரத்தை பற்றி பேசுவதும் இல்லை. காஸ்மீரின் பண்டிட்கள் இடம் பெயர்வை பற்றி கிஞ்சித்தும் விவாதிப்பது இல்லை

  3. இலவசம் இலவசம் . மக்கள் வரிப்பணம் இலவசம்

  இலவச டிவி , விசிறி போன்ற வீணடிக்கும் திட்டங்கள் இல்லை . மாற்றாக தொழில்களை தொடங்க உதவி செய்வதன் மூலம் மக்கள் வேலைக்கு சென்று தமக்கு தேவையானவற்றை தாமே வாங்கி கொள்ள உதவகின்றார்.

  உணமையிலேயே மோடி கொலைகாரனாக கிரிமினலாக இருந்திருந்தால் , இலவசம் என்னும் கையூட்டு கொடுத்தாவது ஆட்சியை பிடிக்க வேண்டும் என்கின்ற வெறி இருந்திருக்கும். அனால் அதை செய்யவில்லை . காங்கிரஸ் தான் இலவச டிவி திட்டத்தை காட்டி தனது பதவி வெறியை வெளிபடுத்தியது

  4. நிலத்தடி நீர்வளம்
  இன்றைக்கு புதிதாக வீடுகட்டுபவர்கள் எல்லாம் வீட்டுக்கு ரெண்டு போர் போட்டு உருஞ்சுகின்றார்கள் , தடுத்தால் என்ன கோபம் என்று தெரியவில்லை ? கருணாந்தி கொண்டுவந்தது என்பதாலேயே நல்ல திட்டங்களை திட்டும் ஜே ஜே போன்ற சிந்தனை நாட்டுக்கு நல்லது அல்ல

  5. சாராயம்
  குஜாறதும் தமிழ்நாடு போல கடன் வைத்திருக்கிறது என்பவர்கள் குஜராத் அரசும் சாராயம் விற்று கடன் அடைக்க முடியம் அனால் செய்ய வில்லை

  6. புதிய திட்டங்கள்
  கல்வி துறையில் மாணவர்களால் உருவான ஒரு திட்டத்தை , ஆற்றும் மீது மின் தகடுகள் பதித்து மின்சாரம் தயாரிக்கும் திட்டத்தை செயல் படுத்தியதன் மூலமாக , நல்ல ஐடியா எங்கிருந்தாலும் அதை மக்கள் பயன் பாட்டுக்கு கொண்டு வரும் வேகம் தெரிகிறது
  BRTS என்னும் திட்டத்தை அஹமதாபாதில் அமல் படுத்தினார் https://en.wikipedia.org/wiki/Bus_rapid_transit

  7.Small Government
  அரசாங்கம் தொழில் செய்ய கூடாது அதை தனியார் தான் செய்ய வேண்டும் என்பதை மார்கிரட் தாட்சர் போல உறுதியாக உள்ளார் . அதுவே இந்தியாவிற்கு சரியான வழி என்று நான் நம்புகிறேன்

  சீக்கிய கலவரம் என்னும் கரும்புள்ளியை தவிர்த்து காங்கிரசை மக்கள் ஆதரிப்பதை போல , குஜராத் கலவரம் என்னும் கரும்புள்ளியை தவிர்த்து மோடியை நான் ஆதரிக்கிறேன்

  • ராமனின் வழக்கமான மோடி ஆதரவு கள்ளப்பரப்புரை.

   \\ 1 //

   தமிழ்நாடு போல் விவசாயிகளுக்கு கட்டணமில்லாமல் மின்சாரம் வழங்கபடவில்லை எனபது மட்டும் ராமன்களுக்கு வசதியாக மறந்து போய் விடுகிறது.உடனே இலவசம் கூடாது என கூப்பாடு தேவையில்லை. கட்டணமில்லாமல் மின்சாரம் எனபது விவசாயிகளின் உரிமை.

   தமிழகத்தில் மின் பற்றாக்குறைக்கு ஆட்சியாளர்களின் திறமையின்மை காரணமில்லை..பன்னாட்டு நிறுவனங்கள் வெளிநாட்டு சந்தைக்காக உற்பத்தி செய்து அனுப்ப தங்கு தடையற்ற மின்சாரம் உள்நாட்டு சிறு குறு தொழில்களுக்கு மின்வெட்டு என்ற ஆட்சியாளர்களின் அப்பட்டமான துரோகமே காரணம்.தமிழ்நாடு அளவுக்கு அந்நிய முதலீட்டை குசராத் ஈர்க்கவில்லை.அதனால் இதுவரை தப்பித்துள்ளது.நாளை அங்கு அந்நிய முதலீது பெருகுமானால் தமிழ்நாட்டின் நிலையே அங்கும் வரலாம்.

   \\ 2 //

   மிகவும் திறமையாக வாதிடுகிறோம் என்ற நினைப்பு போலும்.மோடி தலைமையிலான பயங்கரவாத கும்பல் திட்டமிட்டு நடத்திய இனப்படுகொலையை தவிர்க்க முடியாத சூழலில் நடந்த கலவரமாக திரித்துச் சொல்கிறார்.

   கோத்ரா தொடர்வண்டி எரிப்பு நடந்தவுடன் ”இதற்கான விலையை அவர்கள் கொடுக்க வேண்டியிருக்கும்” என்று சொல்லி முசுலிம்கள் மீதான தாக்குதல்களுக்கு பச்சைக் கோடி காட்டிய கயவனை,

   ”இந்துக்கள் தங்கள் சினத்தை வெளிப்படுத்துவதை தடுக்க வேண்டாம்” என கலவரத்தை கட்டுப்படுத்த வேண்டிய அரசு இயந்திரத்தின் கைகளை கட்டிப் போட்ட கொடியவனை

   நடந்த கொடூரத்துக்கு வருந்துகிறேன் என ஒப்புக்கு கூட -காங்கிரசு கயவாளிகள் போல – சொல்ல மறுக்கும் அதன்மூலம் தேவைப்பட்டால் மீண்டும் இதே போன்ற கொடூரத்தை அரங்கேற்றுவேன் என்று சொல்லாமல் சொல்லும் கொடுங்கோலனை

   ஆதரிக்கும் ராமன்கள் யோக்கியதை இங்கு பல்லிளிக்கிறது.

   மீதி உள்ள பிதற்றல்கள் குறித்து நாளை பார்க்கலாம்.

   • @Thippu

    1) முதலில் தமிழகத்தில் விவசாயத்திற்கு தனி, வியாபாரத்திற்கு தனி என தனி தனி கட்டமைப்புகள் உள்ளனவா ?

    அதனால் ஏற்படும் நன்மைகள் அல்லது தீமைகள் என்ன என்ன ?

    மின்கட்டணம் செலுத்த முடியாமல் விவசாயம் எந்த அளவு பாதிக்க பட்டு உள்ளது. விவசாயம் எந்த அளவு குறைந்த உள்ளது . எத்துனை விவசாயிகள் விவசாயத்தை கைவிட்டு உள்ளார்கள்?

    தமிழகத்தில் புதிய மின் இணைப்பு கிடைக்காமல் காத்திருக்கும் விவசாயிகள் எத்துனை பேர் ?

    //
    தமிழகத்தில் மின் பற்றாக்குறைக்கு ஆட்சியாளர்களின் திறமையின்மை காரணமில்லை..பன்னாட்டு நிறுவனங்கள் வெளிநாட்டு சந்தைக்காக உற்பத்தி செய்து அனுப்ப தங்கு தடையற்ற மின்சாரம் //

    புதியதாக மின்சாரம் உற்பத்தி செய்யவில்லை என்கின்ற உண்மை தெரியவில்லை அல்லது புரியாதது போல நடிப்பது. எல்லோரும் ரெண்டு வேலை சாப்பிட்டால் , உணவு பற்றாக்குறை போய் விடும் சரிதானே ?

    2)
    தீயவர்கள் இருந்து கொண்டுதான் இருப்பார்கள் . சட்டத்துறை நனாராக செயல்பட்டால் தண்டனை கிடைத்துவிடும் என்கின்ற நிலை இருந்தால் தானே தீயவர்கள் பயபடுவார்கள்.

    நமது சட்டத்துறை சரி இல்லை, விசாரிக்கும் சிபிஐ போன்ற அமைப்புகளும் சரி இல்லை.
    அதை சரி செய்யாத காங்கிரஸ் மீது ஏன் கோபம் வர மாட்டேன் என்கிறது ?

    லோக்பாலை பற்றி ஒருவர் கூறினால் , இவனுக்கு என்ன யோகியதி இருக்கிறது என்று சொல்பவனை பற்றி ஆராய்ந்து கொண்டு இருக்க வேண்டியது

    அப்புறம் புலம்ப வேண்டியது

  • \\ 3 //

   ”தொழில்களை தொடங்க உதவி செய்வதன் மூலம் மக்கள் வேலைக்கு சென்று தமக்கு தேவையானவற்றை தாமே வாங்கி கொள்ள உதவும்” மோடியின் ஆட்சியில்தான் குசராத்தில் வறுமை கோர தாண்டவம் ஆடுகிறது.குசராத் மக்கள் தொகையில் 32 விழுக்காடு மக்கள வறுமைக் கோட்டிற்கு கீழ் வாழ்கின்றனர்.அதாவது ஒவ்வொரு மூன்று குசராத்திகளில் ஒருவருக்கு கஞ்சிக்கு வழியில்லை.அதனால் அந்த மாநிலத்தை பனிரெண்டு ஆண்டுகளாக ஆளும் மோடி வல்லவர்.நல்லா இருக்குய்யா உங்க நியாயம்.

   \\ 4. //
   \\இன்றைக்கு புதிதாக வீடுகட்டுபவர்கள் எல்லாம் வீட்டுக்கு ரெண்டு போர் போட்டு உருஞ்சுகின்றார்கள் , தடுத்தால் என்ன கோபம் என்று தெரியவில்லை ? கருணாந்தி கொண்டுவந்தது என்பதாலேயே நல்ல திட்டங்களை திட்டும் ஜே ஜே போன்ற சிந்தனை நாட்டுக்கு நல்லது அல்ல//

   இதன் மூலம் என்ன பெருமையை மோடிக்கு ராமன் வழங்குகிறார் என்று யாருக்காவது புரிந்தால் சொல்லுங்களேன்.

   \\ 5 //

   குசராத்தை ஆண்ட அத்தனை முதல்வர்களும் மதுவிலக்கை அமுல் படுத்தி இருக்கிறார்கள். இதில் மோடி மட்டும் எந்த வகையில் தனிச் சிறப்பான பெருமைக்கு உரியவர் ஆகிறார்.

   \\ 6 //

   இந்தியாவின் பிற மாநில முதல்வர்கள் புதிய திட்டங்கள் போடுவதில்லையா.ஐந்து ஆண்டுகளும் வெறுமனே நாற்காலியில் உட்கார்ந்து பொழுது போக்கி விட்டு போய் விடுவார்களோ.

   மோடி என்ன திட்டம் போட்டும் என்ன பயன் மக்களுக்கு.அவரது ஆட்சியின் பலன்களை பனியா கும்பலே அறுவடை செய்து கொண்டு மக்களை கஞ்சிக்கு இல்லாதவர்களாகவே இருத்தி வைத்துள்ளது.இது உங்களுக்கு திறமையான முதல்வரின் நல்லாட்சியோ

   \\ 7 //

   \\அரசாங்கம் தொழில் செய்ய கூடாது அதை தனியார் தான் செய்ய வேண்டும் என்பதை மார்கிரட் தாட்சர் போல உறுதியாக உள்ளார் . அதுவே இந்தியாவிற்கு சரியான வழி என்று நான் நம்புகிறேன்//

   இந்த இடத்தில் ஒரு தகவலை பதிவு செய்வது பொருத்தமாக இருக்கும்.அண்மையில் அந்த கிழட்டு நரி செத்து ஒழிந்தபோது இறுதி சடங்குக்கு அரசு மரியாதை மறுக்கப்பட்டது.அவரது பொருளாதார கொள்கைகளால் வாழ்விழந்த மக்களின் எதிர்ப்பை சமாளிக்க முடியாது என அப்படி ஒரு முடிவை அந்த நாட்டு அரசு எடுக்க வேண்டியிருந்தது.செத்தும் இழிவு தாட்சரை துரத்தியது.இந்த கேடு கெட்ட கொள்கைகளை கடைப்பிடிக்கும் மோடி உள்ளிட்டு இந்திய ஆட்சியாளர்களுக்கும் இது போன்ற இழிவு காத்திருக்கிறது.

   • 3) Open your eyes and see for yourself
    http://graphics.thomsonreuters.com/13/01/IN_PVTY0113.gif

    4) I am sorry for you that you cant understand

    5) So did predecessor of TN rulers had Alchol ban, Why the F*** your leaders did not continue the tradition ? Or If you support congress, which are the other states have imitated?

    6) Sure nobody stopping you call Free TV, Free Laptop,Free idli kind of projects wonder innovative projects

    7) People who wants to enjoy other peoples money(hardwork ) will always support Socialism and Communism. It doesnt matter what the non productive society thinks..

    • 1.
     https://www.vinavu.com/2013/01/11/electricity-dengue-madurai-hrpc-convention-report/

     இதை முழுமையாக படித்து விட்டு முடிவு செய்யலாம்.

     2.\\நமது சட்டத்துறை சரி இல்லை, விசாரிக்கும் சிபிஐ போன்ற அமைப்புகளும் சரி இல்லை.//

     செயல்பட விடாமல் தடுத்த மாறாக ஏவி விட்ட கயவன் மோடி எனபது ஆதாரத்துடன் அம்பலமாகியுள்ளது.

     3.இந்த வரைபடம் பீகார் தவிர்த்து அத்தனை மாநிலங்களிலும் வறுமை குறைந்து வருவதாக காட்டுகிறது,அப்படியானால் அந்த மாநில முதல்வர்களை எல்லாம் விட்டு விட்டு மோடியை மட்டும் தூக்கி பிடிப்பதன் உள்நோக்கம் கொலைகாரம் என்பதால்தானே.

     4.சரிங்க உங்க ”அறிவு” யாருக்கு வரும்.இருந்தாலும் உங்க ”அறிவு” காட்டில் நிலவாய் கடலில் மழையாய் யாருக்கும் பலனில்லாமல் போய் விடாமல் இருக்க கொஞ்சம் விளக்குங்களேன்.

     5.அருவருப்பு தரும் வகையில் சொற்களை பயன்படுத்தி இருப்பதால் எனது தரத்தை தாழ்த்திக் கொள்ள விருப்பமில்லை.

     6.உங்க அறிவுக்கு இவை மட்டுமே திட்டங்களாக தெரிகிறது.

     7.இங்கிலாந்து போன்ற வளர்ந்த நாடுகளிலேயே மக்களின் வாழ்வை சூறையாடிய கொள்கைகள் ,அவற்றை இங்கு செயல்படுத்தும் களவாணித்தனம் பற்றியெல்லாம் எதுவும் சொல்ல துப்புக் கெட்டுப் போய் பொதுவுடைமை கொள்கைகள் மீது சகதி வாரி வீசுவதுதான் தங்கள் அறிவான விளக்கமோ.

 18. மோடி வல்லவராக இருக்கலாம்! ஆனால் நல்லவர் என்று சொல்ல முடியுமா? இந்த்துத்வா பின்னணியும், கோத்ரா மற்றும் அதைதொடர்ந்த வன்முறை, கொலை களையும் நடத்தியவரை தலைவராக ஏற்பது நடவாத காரியம்! நடக்க கூடாத விபத்து! அயொத்தி மசூதியை இடித்து ஆயிரக்கணக்கான உயிர்களை பலி வாஙகி, வருடாவருடம் எங்கு குண்டு வெடிக்குமோ என அரசும், போலிசும் படும்பாடும் தொடர்கதையாக வேண்டுமா? இதனால் பாதிக்கப்படட, படப்போகும் லட்சக்கணக்கான் மக்களை பற்றி சிந்தியுங்கள் அன்பரே! அவர் நல்லவராகவே இருக்கட்டும்! ஆனால் குஜராத்திலேயே இருக்கட்டும்!

 19. மோடி நல்லவரும் இல்லை .வல்லவரும் இல்லை .கள்ளவரே
  மோடியின் கலவரம் தேர்தல் வெற்றிக்காக திட்டமிடப்பட்ட கலவரம் .2001 இல் நடந்த உள்ளாட்சி தேர்தலில் பாஜக படு தோல்வி அடைந்ததை அடுத்து ரயில் எரிப்பு திட்டமிடபப்ட்டது .அந்த ரயில் எரிப்பு பற்றி மீடியாக்கள் மூலம் மதவெறி பிரச்சாரம் .இரண்டே நாளில் பந்த் என்ற பெயரில் காங்கிரஸ் எம்பி உட்பட 3000 க்கு மேற்பட்ட மக்கள் படு கொலை .பெண்கள் நிர்வாண படுத்தப்பட்டு கற்பழித்து கொலை ..
  இதைப் போன்ற ஒரு கலவரம் இந்தியாவில் மோடி ஒருவர் மட்டுமே நடத்தியுள்ளார் .பாஜக தலித் தலைவர் பற்றி தெஹல்கா வை நம்பியவர்கள் குஜராத் கலவர விசயத்தில் தேஹல்காவை மூடிய பெருமை மோடிக்கு அல்லவா உண்டு .அந்தவகையில் அவர் திறமையானவரே .
  மோடியின் ஆலோசனையுடன் குண்டுவைத்த ஹிந்துத்துவா தீவிரவாதிகளை முதன் முதலில் உலகிற்கு அடையாளம் காட்டிய ஹேமந்த் கர்கரே அவர்களை சதி திட்டம் மூலம் கொன்று ,அதையுஇம் முஸ்லிம்கள் தலையிலே பழி போட்டதுடன் கர்கரே அவர்களின் மனைவிக்கும் ஒரு கோடி கொடுக்க சென்ற துரித நடவடிக்கை மொடோயை தவிர வேறு யாருக்கு வரும் ? அதனால் பிரதமர் வேட்பாளர் தகுதி பாஜகவில் அவருக்குண்டு .
  தனது சக அமைச்சரை கொன்று முஸ்லிம் தீவிரவாதிகள் மீது பழி போட்டு ,அமைச்சரின் தந்தை வாக்கு மூலத்தையே குப்பையில் போடவைத்து வழக்கி திசை திருப்பும் கெட்டிக்காரத்தனம் மோடியைத் தவிர வேறு யாருக்கு வரும்?
  முதன் முதலாக அமேரிக்கா விற்கு விசா கிடைக்காத அவமானத்தை திசை திருப்ப அப்பாவி இசாந்த் உட்பட 4 மாணவர்களை சுட்டுக் கொன்று மோடியை கொள்ள வந்தவர்கள் என்று பழிபோடும் சாகசம் வேறு யாருக்கு உண்டு ?
  தேர்தலில் முஸ்லிம்களை மிரட்டியதோடு கையில் பணத்தை கொடுத்து வாக்கு பதிவு செய்ய வராமல் தடுத்து அந்த வாக்குகளை பாஜகவினரே பதிவு செய்து முஸ்லிம்கள் அதிகமாக உள்ள தொகுதிகளில் பாஜக வென்றதாக காட்டி மோடி தன்னைத்தானே முன்னிறுத்தும் கபடத்தனம் வேறு யாருக்குண்டு ?

  • // மோடியின் ஆலோசனையுடன் குண்டுவைத்த ஹிந்துத்துவா தீவிரவாதிகளை முதன் முதலில் உலகிற்கு அடையாளம் காட்டிய ஹேமந்த் கர்கரே அவர்களை சதி திட்டம் மூலம் கொன்று ,அதையுஇம் முஸ்லிம்கள் தலையிலே பழி போட்டதுடன் கர்கரே அவர்களின் மனைவிக்கும் ஒரு கோடி கொடுக்க சென்ற துரித நடவடிக்கை மொடோயை தவிர வேறு யாருக்கு வரும் ? அதனால் பிரதமர் வேட்பாளர் தகுதி பாஜகவில் அவருக்குண்டு .//

   Conspiracy theories are meant for poor minds and souls. They will connect different dots and provide the ANSWER the poor souls want to hear.

   So as per you, Hindu terrorists recruited a Pakistani terrorist to kill Karkare and stop the investigation. And killing one police officer will stop the investigation like hiding comb will stop the marriage

   Nice! Live in your dream world!

 20. மோடியின் அனைத்து தேர்தல் வெற்றி ரகசியங்களும் பெரிய அண்ணன் ஆசியின் பேரால் நடந்தது .மோடி முதல்வராக தொடர்ந்து நீடிக்கவும் அண்ணன் பிரதமராக ஆகிடவும் அல்லவா மோடியின் இந்த முயற்சிகள் என்று நினைத்திருன்த்தார் அண்ணன் அத்வானி .
  ஆனால் அத்வானியின் நினைப்பில் மண்ணை அள்ளிபோட்டு ,அத்தனை காரியங்களும் மோடி தன்னை முன்னிறுத்தவே செய்துள்ளார் என்று அறிந்ததும் அத்வானி சும்மா இருப்பாரா?

 21. // I am not justifying the killings of Muslims and Christians. But want to point out , we look what is convenient to us and our argument//

  முடிஞ்சவரைக்கும் கழுத்தைப் புடி முடியலைன்னா காலைப்புடி (பழமொழி கரெக்டா) இதுதான் மோடி ஆதரவாளர்களின் நிலை. தேர்தல் காலம் நெருங்க நெருங்க சிலவற்றை விட்டுக்கொடுத்து அப்ரூவர் ஆகிறார்கள். இங்கு மோடியை எதிர்க்கும் எவரும் காங்.ற்கு வக்காலத்து வாங்கவில்லை. சை மோடி தவறாக வழிநடத்தப்பட்டவர் என்றால் பாஜகவிடம் RSSன் உடனான உறவுகளை கத்தரித்துக் கொள்ளவேண்டும் என டிமாண்ட் வைப்பாரா. அல்லது பாஜகவிடமிருந்து விலகுவாரா யோக்கியசிகாமணியாக.

 22. Whatever Modi says are blatant lies.He said that he got the blessings of Advani.Next day,Advani resigns saying that the present leaders attach lot of importance for their personal agendas.Gujarat is leading the nation in school drop out rate at 25.66%well above states like West Bengal,Himachal Pradesh,Maharashtra,Tripura and Sikkim.In literacy,Gujarat was way behind states like Maharashtra,Kerala,TN,Delhi and Manipur.The percentage of people living below the poverty line stood at 31.8%in Gujarat as compared to 29.9% in AP,24.1% in Haryana and 19.7% in Kerala.Infant mortality rate was 44% in Gujarat compared to 30% in Delhi,13% in Kerala,28% in Maharashtra,14% in Manipur and 24% in TN.Gujarat was way behind Maharashtra,AP or even West Bengal in access to safe drinking water.Are you listening social network Ambis,here comes the greatest untruth in Modi”s claim.Always Modi used to say that his State attracted the highest foreign direct investment.He used to quote highly inflated figures every time.The RBI data from Mar,2000 to Mar,2013 painted a very different picture.

  From May,1999 to April,2004,when NDA was in power,the country attracted $25 billion in FDI.During May,2004 to April,2013 of UPA rule,the country attracted $265 billion.From April,2000 to March,2013,Mumbai emerged on top with $63 billion,Delhi got $36 billion plus,Chennai $11.08 billion and Bangalore around $10 billion.Gujarat got 8.6 billion in 13 years..

 23. இப்ப மட்டும் ஆளும் கட்சி காங்கிரஸ் என்ன மவோஸ்ட்டுகளை மடியில வச்சு கொஞ்சி பேசிகிட்டா இருக்கு,,,இல்ல அங்கு உள்ள பழங்குடினருக்கு வெத்தல பாக்கு வச்சிருக்கா..

  இந்த @S.Ibrahim @HisFeet மதங்கள் மட்டும்தான் தெரியுது. தர்மபுரி தவறு அங்கே உள்ள சாதிகளிடம் இருந்து வந்தா அல்லது தமிழக அரசிடம் இருந்து வந்தா…சாப்ட்வேர் தமிழ் ஈனத்துக்கு சாதிவெறி மதவெறி இருக்கும் போது குஜராத் மக்களுக்கும் எல்லா வெறியும் உண்டு…

 24. தருமபுரி சாதிவெறி மக்களிடமிருந்து வந்ததா?இல்லை ,இழந்த செல்வாக்கை மீட்க பாமக விடம் இருந்து வந்ததே.அதை தமிழக அரசு தக்க நடவடிக்கை மூலம் அடக்கியது. ஆனால் குஜராத் மக்களின் வெறியை தனது ஓட்டு பொறுக்கி நோக்கத்திறகாக பயன்படுத்தி அதற்கு உற்றதுணையாக இருந்து பாதுகாப்பு கொடுத்ததையும் ,தமிழகஅரசையும் எப்படி ஒப்பிட முடியும் ?

  • @S.Ibrahim

   ஓரு தமிழக சாதி கலவரத்தில் நூற்றுக்கும் மேற்பட்ட தமிழக பஸ்கள் எரிக்கப்பட்டது. இதை அடக்க தமிழக காவல் துறை அரும்பாடு பட்டது.. இதுவே ஓரு மதக்கலவரமாக இருந்தால் எப்படி இருக்கும் எண்ணிப்பாருங்கள்.. எத்தனை காவலர்கள் தேவைப்பட்டு இருப்பார்கள். ஓரு மதத்துக்காரன் பத்து போரை கொன்னா மாற்று மதம் எதித்து பத்து பேரை கொல்லும். இப்படி ஆயிரம் பேர் தங்களுக்கே உரிய தத்தம் மதவெறி கொலைவெறியோட நிக்கும் இருதரப்பு வெறியர்களுக்கும் பாதுகாப்புக்கு இருக்கும் பத்து போலீஸ்காரன் என்ன செய்யமுடியும். இருமத கடவுள்கள் நேர வந்து சமாதனப்படுத்தினாலும்.. குறைந்தது நூறு தலகள் உருளும். குஜராத் மட்டும் அல்ல இந்தியாவில் எந்த மாநிலத்தில் நடந்தாலும் கட்டுப்படுத்த முடியாது. போலீஸா இருந்தாலும் அவனுக்கும் மரண பயம் இருக்கும்.

   ஓ தருமபுரி கலவரத்துக்கு நீங்களும் உங்க சமுதாயும் ஓரு எதிர்ப்பு தெரிவிக்கமாட்டிங்க. ஓர் கண்டன ஆர்பாட்டம் கூட நடத்தமாட்டிங்க ஆனா குஜராத்து பெயர் தெரியத மக்களுக்காக உங்க சமுதாயம் என்ற ஓரே காரணத்துக்காக ஓப்பாரி வைப்பிங்க.. இதுவும் ஓரு வெறிதான்… @hisfeet இது உங்களுக்கும் சேர்த்துதான்.

   நான் குஜராத்தை வேலை நிமித்தம் பல இடங்களை சுற்றியவன். கருத்து 19 ல் ராமன் சொன்ன பல திட்டங்கள் மற்றும் அவர் சொல்லாத பல திட்டங்களை நேராக பார்த்தவன்.. என்ற முறையில் குஜராத்தின் வளர்ச்சி எனக்கு தெரியும்.

   • டிஜிஎஸ் தினகரன், பால் தினகரனது அற்புதத்தை நம்பும் ஒரு பச்சைப் பிள்ளை குஜராத் வளர்ச்சி குறித்து எனக்குத் தெரியும் என்று பிதற்றுவது பரிதாபத்திற்குரியது.

    • வினவு சார்
     நம்ம தினகரன் காருண்யா பத்தி ஓரு இடுகையில் வைப்போம். போன்ல பேசுவோம்..இங்க நம்ம மோடிதான் முக்கியம்.. 🙂
     பச்சபுள்ளதான

   • கல் நெஞ்சம்,
    நீங்கள் குஜராத்தை சும்மா சுற்றி வந்ததாலேயே உங்கள் பேச்சை அப்படியே நம்ப வேண்டும் என்று எந்த கட்டாயமும் எங்களுக்கில்லை. குஜராத் நீங்கள் மட்டுமே உலவ முடிகின்ற பூமிப் பந்தின் அதிசயப் பகுதி என்று பீலா விட வேண்டாம். ‘வெற்றிக்கொடி கட்டு’ திரைப்படத்தில் வடிவேலு துபாய் குறித்து மெச்சுவது போல இருக்கிறது, நீங்கள் உதார் விடுவது. வடிவேலுவின் ஜிப்பாவில் வீசிய துபாய் செண்ட் தான் உங்கள் பின்னூட்டத்தில் மணக்கிறது.

    மோடிக்கு சமூக நலப்பணி திட்டங்கள் என்றாலே என்னவென்று தெரியாது என்கிறார், ஒரு பத்திரிக்கையாளர். இங்கே ராமன் என்பவர் குஜராத்தை மின்மிகை மாநிலம் என்கிறார். ஆனால், அங்கே விவசாயிகளுக்கு தமிழகம் போன்று இலவச மின்சாரம் இல்லை. 2011–ஆம் வருடம் 450 விவசாயிகள் சவ்ராஷ்ட்ரா பகுதியில் தற்கொலை செய்துள்ளனர்.

    தமிழகம் மற்றும் இந்தியாவின் பிற பகுதிகளில் நடக்கும் சாதிய வன்முறைகளுக்கும், குஜராத்தில் முஸ்லிம் மக்கள் மீது நடத்தப்பட்ட இனப்படுகொலைக்கும் பாரிய வேறுபாடு உள்ளது. ஏன் சீக்கியர்களுக்கு எதிராக நடந்த வன்முறையை கூட குஜராத் படுகொலைகளுடன் சமன்படுத்த இயலாது. ஒரு சித்தாந்தத்திற்கு முழுக்க உடன்பட்டு, கொலையை விருப்புடன் மோடி தலைமையிலான் பாசிச படை குஜராத்தில் நிகழ்த்தியது.

    மோடியை ஆதரிக்கும் இந்து நடுத்தரவர்க்கத்தின் மனஅமைப்பு இரண்டு பாஸிச உளவியல் கூறுகளை கொண்டிருக்கிறது. ஓன்று, முஸ்லிம்களை ஒடுக்கவும், பாகிஸ்தானை அடக்கவும் கோருவதில் அது சேடிசமாக வெளிப்படுகிறது. இந்தியாவை சீர்படுத்த — புதிய ஒழுங்கை கோருவதில் (அதாவது, எங்களை அடி,உதை, சிறுமைப்படுத்து; அப்போது தான் திருந்துவோம் என்பதாக.) மெஸோக்கிசமாகவும் அது வெளிப்படுகிறது.

    • ///தமிழகம் மற்றும் இந்தியாவின் பிற பகுதிகளில் நடக்கும் சாதிய வன்முறைகளுக்கும், குஜராத்தில் முஸ்லிம் மக்கள் மீது நடத்தப்பட்ட இனப்படுகொலைக்கும் பாரிய வேறுபாடு உள்ளது. ஏன் சீக்கியர்களுக்கு எதிராக நடந்த வன்முறையை கூட குஜராத் படுகொலைகளுடன் சமன்படுத்த இயலாது//

     எந்த கலவரம் ஆனாலும் மக்களாக பார்த்து நிறுத்தினால் மட்டுமே. போலீஸ் ராணுவம் என எது வந்தாலும் எந்த ஆட்சியாக இருந்தாலும் ஓண்ணும் பண்ண முடியாது.

     • அப்புறம் என்ன ஹேருக்கு ஒரிசா வில் உங்க கிறித்தவர்களை ஆர்.ஸ் ஸ் கும்பல் தொரத்தி தொரத்தி கொன்றபோது நவீன் பட்நாயக் ல ஆரம்பிச்சு டெல்லி வரைக்கும் மனு போட்டீங்க கல்லு.கர்நாடகத்துல உங்க மாதா கொவில தாக்குனப்ப போலீஸ்லதான புகார் கொடுத்தீங்க.ஆர்.எஸ்.எஸ் ஆபிசுல போய் மனு போடலையே.

      தக்காளி,உருளைகிழங்கு.உனக்கு வந்தா ரத்தம்.பாய்ங்களுக்கு வந்தா தக்காளி சட்னியா.

      • கொலை நடந்தால் எந்த பிணத்துக்கும் போலீஸே வழக்கு பதிவு பண்ணும். அந்த ஹேர் வேலைய அவங்க பார்ப்பாங்க ஆஸ்திரேலிய தூதரகம் பார்க்கும். இன்னும் ஓரு குறிப்பு.. கொல்லப்பட்ட மனிதரின் மனைவி அவர்களை மன்னிப்பதாக செய்தியை சில வாரங்களிலே வெளியிட்டார். எவன் அடிச்சாலும் ரத்தம் வரும்.

  • ஹரிகுமார் ,என்ன அற்புதமாக மோடி மஸ்தான் வித்தையை சுவாமி எழுத்துக்களில் காட்டுகிறார்.
   மனித குண்டு காலேஜ் ஐடி எல்லாம் எடுத்துக் கொண்டு போகுமா?
   அப்புறம் ஒரு பெரும் சதி திட்டத்தில் ஈடுபடுபவர்கள் ,அத்திட்டத்தை நிறைவேற்ற தன்னை அடையாளம் காட்டும் வண்ணமாக 786 முடியும் நம்பருள்ள காரை தேடி பிடித்து வாங்குவார்களா?
   அப்புறம் கேட்கிறேன் ,இதுவரை இந்தியாவில் மட்டுமல்ல உலக அளவில் இதுவரை நீங்கள் கற்பனிக்கும் முஸ்லிம் தீவிரவாதிகள் எந்த பிரபலத்தை கொன்றதாக ஆதாரம் காட்டத் முடியுமா?

   • //இதுவரை இந்தியாவில் மட்டுமல்ல உலக அளவில் இதுவரை நீங்கள் கற்பனிக்கும் முஸ்லிம் தீவிரவாதிகள் எந்த பிரபலத்தை கொன்றதாக ஆதாரம் காட்டத் முடியுமா?//

    பெனாசிர் பூட்டோ என ஓரு அம்மையார் பாகிஸ்தானில் இருந்தார் @S.Ibrahim