வன அதிகாரிகளுக்கு நாங்கள் பயப்படுகிறோம், விலங்குகளுக்கு அல்ல: கர்நாடகாவின் ஜெனு குருபா பழங்குடி மக்கள்!

பழங்குடியின மக்கள் இப்போது விரும்புவது சமூக அங்கீகாரம், வாழ்விட உரிமைகள் மற்றும் காடுகளில் இருந்து அவர்களை வெளியேற்றுவதற்கான முயற்சிகளை முழுமையாக நிறுத்துவது இவையே அவர்களின் கோரிக்கை.

0

“காடு இருக்கும் இடத்தில் நாங்கள் இருக்கிறோம்” என்கிறார் நாகர்ஹோலேயின் ஜேனு குருபா பழங்குடியின இளைஞர் தலைவரான சிவன்.

ஆகஸ்ட் 9-ஆம் தேதியன்று உலக பழங்குடியினரின் சர்வதேச தினமான பெங்களூரில் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் சிவன் உரையாற்றுகையில், “ஜெனு குருபா பழங்குடியினத்தைச் சேர்ந்த சுமார் 5,000 குடும்பங்கள் இங்கு உள்ளன, அவர்களில் பெரும்பாலோர் தங்கள் வீடுகளில் இருந்து வலுக்கட்டாயமாக வெளியேற்றப்பட்டு மறுவாழ்வு மையங்களுக்கு மாற்றப்பட்டுள்ளனர்” என்று சிவன் கூறுகிறார்.

1985-ஆம் ஆண்டு நாகர்ஹோளே ஆதிவாசி மக்களுடன் சேர்ந்து தனது பழங்குடி சமூகம் தாஜ் குழுமத்தை வன நிலத்தில் ரிசார்ட் கட்ட விடாமல் தடுத்த காலத்தை நினைவு கூர்ந்த அவர், “1947-ல் இந்தியா சுதந்திரம் பெறுவதற்கு முன்பு, காலனித்துவ பாதுகாப்புக்கு பலியாகி இருந்தோம். இப்போதும் வனத்துறை அதிகாரிகளுக்கும், அரசுக்கும் பயந்துதான் வாழ்கிறோம். எங்கள் வீடுகளில் இருந்து வலுக்கட்டாயமாக வெளியேற்றப்பட்டது முதல் இழப்பீடு வழங்குவதாக பல பொய்யான வாக்குறுதிகள் மூலம் வாழ்வது வரை அனைத்தையும் நாங்கள் பார்த்திருக்கிறோம்.

பாதுகாப்பு என்ற பெயரில் அரசாங்கம் ஒரு வணிகத்தை நடத்துவதாக குற்றம் சாட்டிய சிவன், பழங்குடி சமூகங்களின் இடப்பெயர்ச்சியை அரசு ஊக்குவிக்கிறது, அவர்களின் வளர்ச்சியை அல்ல என்று கூறுகிறார். “வனத்துறை அதிகாரிகள் எங்களை நோக்கி துப்பாக்கியால் சுடுகிறார்கள்; பல்வேறு வழக்குகளில் சிக்க வைக்கிறார்கள். நாம் அஞ்சுவது அவர்களுக்குத்தான், விலங்குகளுக்கு அல்ல” என்று அவர் கூறுகிறார்.


படிக்க : நூல் அறிமுகம் : வன உரிமைச் சட்டம் ஒரு வரலாற்று திருப்புமுனை


கடந்த ஆண்டு டிசம்பரில், ஜெனு குருபா பழங்குடியினத்தைச் சேர்ந்த பசவா, சந்தனக் கட்டைகளை திருடும் கும்பலைச் சேர்ந்தவர் என்று கூறி வனத்துறை அதிகாரிகளால் சுட்டுக் கொல்லப்பட்டார்.

2010-ஆம் ஆண்டு தனது வீட்டிலிருந்து வெளியேற்றப்பட்ட ஜேனு குருபா பெண் சௌடம்மா, இப்போது காட்டில் உள்ள தனது கிராமத்திற்குத் திரும்ப முயற்சிக்கிறார். “எனது குடும்பத்திற்கு இழப்பீடாக ரூ.10 லட்சம் வழங்கப்பட்டது, அதில் நாங்கள் கொஞ்சம் நிலம் வாங்கி வீடு கட்டினோம். ஆனால் பின்னர், காட்டில் இருந்து விலகிய பிறகு, என் உடல்நிலை மோசமடையத் தொடங்கியது. உணவுக்கு பணம் கொடுத்தாலும், காட்டில் கிடைத்ததைப் போன்ற ஊட்டச்சத்துக்களை காய்கறிகள் எங்களுக்கு வழங்கவில்லை” என்று அவர் கூறுகிறார்.

காடுகளுக்குச் சென்று தங்கள் தெய்வங்களை வழிபடக் கூட சவுடம்மா அனுமதிக்கப்படுவதில்லை என்று அவர் கூறுகிறார். “எங்களின் வழிபாட்டு உரிமை பறிக்கப்பட்டுள்ளது. காட்டில் வாழ எங்களுக்கு உரிமை உள்ளது என்று எங்களுக்குத் தெரிவிக்கப்படவில்லை” என்று அவர் கூறுகிறார். இப்போது, ​​12 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, அவர்களின் வீடுகள் பாழடைந்துள்ளன. அவர்களுக்கு வழங்கப்பட்ட நிலங்கள் சாகுபடி செய்ய முடியாத நிலையில் உள்ளன.

பழங்குடியின மக்கள் இப்போது விரும்புவது சமூக அங்கீகாரம், வாழ்விட உரிமைகள் மற்றும் காடுகளில் இருந்து அவர்களை வெளியேற்றுவதற்கான முயற்சிகளை முழுமையாக நிறுத்துவது இவையே அவர்களின் கோரிக்கை.

சமீபத்தில் நிறைவேற்றப்பட்ட வன (பாதுகாப்பு) விதிகள் (FCR) 2022 ஜூன் 28 அன்று FCR 2022 ஐ அறிவிக்கப்பட்டது. 2003-இன் முந்தைய விதிகள் மற்றும் அதைத் தொடர்ந்து திருத்தங்கள், அடிப்படையில் பழங்குடியினரின் வன உரிமைகளை மறுக்கின்றன.

காடுகளில் வாழும் பழங்குடி மக்களை வனங்களை விட்டு துரத்தியடிப்பது துன்புறுத்துவது போன்றவற்றை செய்யும் மத்திய மாநில அரசுகள் அவர்களின் நலனுக்காக ஒருபோதும் சிந்தித்ததில்லை. நாங்கள் விலங்குகளை விட வன அதிகாரிகளை கண்டே மிகவும் அச்சப்படுகிறோம் என்று கூறுகிறார்கள் கர்நாடக மாநிலத்தின் ஜெனு குருபா பழங்குடி மக்கள். பழங்குடி மக்களை ஒடுக்கும் அரசு பங்கரவாதத்தை வன்மையாக கண்டிப்போம்!

புகழ்

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க