மகாராஷ்டிரா: 137 விவசாயிகள் தற்கொலை – கண்டுகொள்ளாத அரசு!

விவசாயத்தையும் விவசாயிகளையும் அழித்துவரும் காவி-கார்ப்பரேட் பாசிச கொடுங்கரங்களை தகர்க்க தொழிலாளர்கள்-விவசாயிகள்-மாணவர்கள்-இளைஞர்கள்-உழைக்கும் மக்கள் அனைவரும் ஒன்றிணைந்து போராடுவது அவசியம்.

0

காராஷ்டிரம் மாநிலத்தில், வெள்ள பாதிப்பின் காரணமாகவும், கடன் நெருக்கடியாலும், விலைவாசி உயர்வினாலும், விளைபொருட்களுக்கு போதிய விலை கிடைக்காதனாலும் கடந்த 51 நாட்களில் 137 விவசாயிகள் தற்கொலை செய்து கொண்டுள்ளனர்.

ஷிண்டே-ஃபட்னாவிஸ் அரசு ஆட்சிக்கு வந்ததில் இருந்து மாநிலத்தில் 137 விவசாயிகள் தற்கொலை செய்து கொண்டுள்ளதாக மாநிலங்களவையில் எதிர்க்கட்சித் தலைவர் அஜித் பவார் கூறினார். இந்த நெருக்கடியையும், வெள்ளச் சூழலையும் சமாளிப்பதற்குப் பதிலாக, அமைச்சர்கள் தங்கள் முதுகைத் தட்டிக் கொள்வதில் மும்முரமாக உள்ளனர், என்றார். கடனை அடைக்க முடியாமல், சுமையை தாங்க முடியாமல் வாயில் மின் கம்பியை போட்டுக்கொண்டு விவசாயி தற்கொலை செய்து கொண்டதை அடுத்து அவர் அரசை கடுமையாக சாடினார்.

இதனை தொடர்ந்து ஷிண்டேவின் இந்த அறிவிப்பு வந்துள்ளது. அதிகரித்து வரும் விவசாயிகளின் தற்கொலைகளுக்கு மத்தியில், ஷிண்டே ஃபட்னாவிஸ் அரசாங்கம், அதைக் கட்டுப்படுத்தவும், விவசாய வளர்ச்சி மற்றும் அதனுடன் தொடர்புடைய நடவடிக்கைகளை அதிகரிக்கவும் ஒரு விரிவான கொள்கையை விரைவில் வெளியிடும் என்று ஆகஸ்ட் 23 அன்று அறிவித்தது.

”விவசாயிகள் தற்கொலைகள் குறித்து அரசு கவலை கொண்டுள்ளது, விரைவில் இந்தப் பிரச்சினைக்கு தீர்வு காணும் கொள்கையை அது கொண்டுவரும்” என்று ஷிண்டே கூறினார். ஆனால் விவரங்களை குறிப்பிடவில்லை.


படிக்க : இமாச்சலப்பிரதேசம்: ஆப்பிள் விவசாயிகள் போராட்டம் – வஞ்சிக்கும் மோடி அரசு!


2021 ஜனவரி முதல் 2021 நவம்பர் வரை 2,498 விவசாயிகள் தற்கொலை செய்துகொண்டனர். 2020-ஆம் ஆண்டில், 2,547 விவசாயிகள் கடனால் பாதிக்கப்பட்டு தற்கொலை செய்து கொண்டனர்.

விதர்பா பிராந்தியத்தில் உள்ள கோண்டியா மாவட்டத்தைச் சேர்ந்த வேளாண் நிபுணர் விகாஸ் அடேயின் கூற்றுப்படி, ”விவசாயி விளைச்சல், விலை, கடன், வருமானம் மற்றும் வானிலை நிச்சயமற்ற தன்மையை எதிர்கொள்கிறார். ‘அமெரிக்கா உலக சந்தையில் கொட்டுவது, குறைந்த இறக்குமதி வரி, ஏகபோக பருத்தி கொள்முதல் திட்டம் தோல்வி மற்றும் மாநிலம் திரும்பப் பெறுதல் போன்ற காரணங்களால், மகாராஷ்டிராவின் மழையை நம்பி பருத்தி சாகுபடி செய்யும் விவசாயிகள் லாபம் குறைவதை எதிர்கொள்கின்றனர். மோசமான அரசாங்க விவசாய விரிவாக்க சேவைகள் மற்றும் முறையான கடன் நிறுவனங்களின் பங்கு குறைந்து வருகிறது” என்றார்.

கிசான் சபா மகாராஷ்டிர செயலாளர் அஜித் நாவலே, “சுவாமிநாதன் கமிஷன் வழங்கிய 100 ஒற்றைப்படை பரிந்துரைகளை மாநில அரசு அமல்படுத்தி நாட்டுக்கு வழிகாட்ட வேண்டும் என்று பரிந்துரைத்தார். விவசாயிகளுக்கு இழப்பீட்டுத் தொகையை தாமதமின்றிப் பெற்றுத் தருவதற்கு, பயிர்க் காப்பீட்டு நிறுவனங்களின் செயல்பாடுகளை அரசு உன்னிப்பாகக் கண்காணிக்க வேண்டும். தேசிய பேரிடர் நிவாரண நிதி (என்.டி.ஆர்.எஃப்) விதிமுறைகளை மீறி இயற்கை சீற்றத்தால் பாதிக்கப்பட்ட விவசாயிகளுக்கு நியாயமான மற்றும் லாபகரமான விலையை அரசு அறிமுகப்படுத்த வேண்டும்” என அவர் பரிந்துரைத்தார்.

முன்னாள் எம்.பி.யுமான ராஜு ஷெட்டி கூறுகையில், “பதிவு செய்யப்படாத தனியார் கந்து வட்டிக்காரர்களின் பிடியில் சிக்கியுள்ள விவசாயிகளை அரசு கண்டறிந்து, அவர்களிடமிருந்து அதிக வட்டிக்கு வாங்கிய கடனை திருப்பிச் செலுத்த திட்டத்தை அறிமுகப்படுத்த வேண்டும். கிணறு அல்லது ஆழ்துளை கிணறு தோண்டி சோலார் மோட்டார் பம்ப் வழங்குவதில் அரசு முக்கிய பங்கு வகிக்க வேண்டும். மேலும், விவசாயிகள் விவசாயத்துடன் சேர்த்து பசு அல்லது எருமை மாடுகளை பெற்று தங்களின் வருமானத்தை அதிகரிக்க வேண்டும்” என்றார்.


படிக்க : மோடி அரசை எதிர்த்து நாடு தழுவிய போராட்டத்தை அறிவித்த விவசாயிகள் சங்கம்!


மராட்டியத்தில் குதிரை பேரம் மூலம் ஆட்சியைப் பிடித்த பா.ஜ.க-வின் பினாமிகள் தங்கள் பதவியை தக்க வைத்துக் கொள்வதற்காக செயல்பட்டுக் கொண்டிருக்கிறார்களே தவிர விவசாயிகளின் துயரங்களை கண்டுகொள்ளவில்லை. கண்டுகொள்ள போவதுமில்லை. தற்போது எதிர் கட்சிகள் கேள்வி எழுப்பியதற்காகவே இந்த கண் துடைப்பு அறிவிப்புகள்.

இயற்கை சீற்றங்களாலும், கடன் நெருக்கடியாலும் 137 விவசாயிகள் தற்கொலை செய்து கொண்டதை கண்டுகொள்ளாமல் விவசாயிகளை வஞ்சித்து வருகிறது மகாராஷ்டிர அரசு. மூன்று வேளாண் விரோத சட்டங்கள் போன்றவற்றை அமல்படுத்தி கார்ப்பரேட்டுகளுக்கு விவசாயத்தை தாரைவார்க்க துடிக்கிறது மோடி அரசு. இந்த வேளாண் விரோத அரசுகளால் விவசாயிகளின் வாழ்வாதாரம் பறிக்கப்பட்டு தினம் தினம் தற்கொலை செய்துகொள்கிறார்கள். விவசாயத்தையும் விவசாயிகளையும் அழித்துவரும் காவி-கார்ப்பரேட் பாசிச கொடுங்கரங்களை தகர்க்க தொழிலாளர்கள்-விவசாயிகள்-மாணவர்கள்-இளைஞர்கள்-உழைக்கும் மக்கள் அனைவரும் ஒன்றிணைந்து போராடுவது அவசியம்.


சந்துரு

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க