மருத்துவமனை அறைகள், ஹோட்டல்கள், பென்சில்கள்: ஜிஎஸ்டி விகித உயர்வால் கட்டணம் உயர்வு!

மக்கள் பயன்படுத்து அன்றாட சேவைகள் மற்றும் பொருட்களுக்கு ஜி.எஸ்.டி வரி விதித்து மக்கள் வாழ்க்கையை அடித்து நொறுக்குகிறது பாசிச மோடி அரசு.

0

கடந்த மாதம், மத்திய நிதியமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன் தலைமையில், அவரது மாநில பிரதிநிதிகள் அடங்கிய ஜிஎஸ்டி கவுன்சில், ஏராளமான பொருட்கள் மற்றும் சேவைகளுக்கு வரி விதித்தது. இதனால் பல்வேறு பொருட்களுக்கும், சேவைகளுக்கும் கட்டணங்கள் உயரும் அபாயம் உள்ளது.

மை அச்சிடுதல், எழுதுதல் அல்லது வரைதல் போன்ற பொருட்களின் மீதான வரி விகிதங்கள்; வெட்டும் கத்திகள், காகித கத்திகள் மற்றும் பென்சில் கூர்மைப்படுத்திகள்; எல்.ஈ.டி விளக்குகள் மற்றும் டிராயிங் மற்றும் மார்க்-அவுட் கருவிகள் மீதான வரி, தற்போது 12 சதவிதத்தில் இருந்து ஜூலை 18 அன்று 18 சதவீதமாக உயர்த்தப்படும். கூடுதலாக, சோலார் வாட்டர் ஹீட்டர்களுக்கு முந்தைய 5% உடன் ஒப்பிடும்போது இப்போது 12% GST விதிக்கப்படும்.

சாலைகள், பாலங்கள், ரயில்வே, மெட்ரோ, கழிவுநீர் சுத்திகரிப்பு நிலையங்கள் மற்றும் சுடுகாடுகளுக்கான பணி ஒப்பந்தங்கள் போன்ற சில சேவைகளுக்கும் தற்போதைய 12% இல் இருந்து 18% வரை வரி அதிகரிக்கும். தவிர, ஆஸ்டோமி (உடல் உறுப்புகளில் அறுவைசிகிச்சை மூலம் திறப்பை உருவாக்குதல்) உபகரணங்கள் மற்றும் சரக்குகள் மற்றும் பயணிகளை ரோப்வே மூலம் கொண்டு செல்வதற்கான வரிகள் ஜூலை 18 முதல் 12%இல் இருந்து 5% ஆக குறைக்கப்படும்.


படிக்க : உணவுப் பொருட்களுக்கு ஜி.எஸ்.டி : உழைக்கும் மக்களை வதைக்கும் மோடி அரசு!


எரிபொருள் விலையை உள்ளடக்கிய லாரிகள் மற்றும் சரக்கு வண்டிகளின் வாடகை இப்போது 18 சதவீதத்திலிருந்து 12 சதவீதத்தை குறைக்கும். வடகிழக்கு மாநிலங்கள் மற்றும் பாக்டோக்ராவிலிருந்து விமானம் மூலம் பயணிகளின் போக்குவரத்துக்கு ஜிஎஸ்டி விலக்கு எகானமி வகுப்பிற்கு மட்டுமே. ரிசர்வ் வங்கி, ஐஆர்டிஏ மற்றும் செபி போன்ற கட்டுப்பாட்டாளர்களால் வழங்கப்படும் சேவைகளுக்கு 18 சதவீதம் வரி விதிக்கப்படும். எனவே வணிக நிறுவனங்களுக்கு குடியிருப்பை வாடகைக்கு விட வேண்டும்.

பயோ-மெடிக்கல் கழிவு சுத்திகரிப்பு வசதிகளுக்கு 12% ஜிஎஸ்டி விதிக்கப்படும், அதே சமயம் ஐசியூ அல்லாத மருத்துவமனை அறைகள் ரூ.5,000/நாளுக்கு மேல் உள்ள அறைக்கு வசூலிக்கப்படும் தொகையின் அளவிற்கு 5% ஜிஎஸ்டி, உள்ளீட்டு வரிக் கடன் இல்லாமல் விதிக்கப்படும். தவிர, தனி நபர்கள் கலை, கலாச்சாரம், விளையாட்டு தொடர்பான பொழுதுபோக்கு நடவடிக்கைகளில் பயிற்சிக்காக மட்டுமே GST விலக்கு கோர முடியும். மேலும், எலெக்ட்ரிக் வாகனங்கள், பேட்டரி பேக் பொருத்தப்பட்டாலும் இல்லாவிட்டாலும், ஜூலை 18 முதல் 5 சதவீத ஜிஎஸ்டி வரி விதிப்புக்கு தகுதி பெறும்.

இப்படி மக்கள் பயன்படுத்து அன்றாட சேவைகள் மற்றும் பொருட்களுக்கு ஜி.எஸ்.டி வரி விதித்து மக்கள் வாழ்க்கையை அடித்து நொறுக்குகிறது பாசிச மோடி அரசு. தயிருக்கு ஜி.எஸ்.டி வரியா! ஆம் வரிதான். அப்போ தயிரை வீட்டிலேயே தயாரிக்கலாம் என்று நினைக்கலாம்.. ஆனால் பால் விலையும் உயர்ந்துவிட்டதே… இனி நாம் வாழ வேண்டும் என்றால் காவி – கார்ப்பரேட் பாசிச மோடி அரசை விழ்த்துவதே ஒரே தீர்வாக இருக்க முடியும்.

புகழ்

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க