உணவுப் பொருட்களுக்கு ஜி.எஸ்.டி : உழைக்கும் மக்களை வதைக்கும் மோடி அரசு!

ஜி.எஸ்.டி என்ற பெயரில் மக்களின் வரிப்பணத்தை கொள்ளையடித்து கார்ப்பரேட் முதாலாளிகளுக்கு விருந்து வைக்கும் மோடி அரசை எதிர்த்து நாம் அனைவரும் போராட வேண்டியது அவசியம்.

0

ணவுப் பொருட்கள் மீதான ஜி.எஸ்.டி தொடர்பாக நாடாளுமன்றத்தில் எழுந்த அமளியைத் தொடர்ந்து, மத்திய நிதியமைச்சர் நிர்மலா சீதாராமன், ஜூலை 19, தானியங்கள், அரிசி, மாவு மற்றும் தயிர் போன்ற உணவுப் பொருட்களுக்கு 5% ஜிஎஸ்டி விதிக்கப்படும் என்றார்.

இது கடந்த மாதம் ஜிஎஸ்டி கவுன்சிலின் ஒருமனதாக எடுக்கப்பட்ட முடிவு. இதில் பாஜக அல்லாத பிற கட்சிகள் ஆளும் மாநிலங்கள் கூட கலந்துகொண்டன. தளர்வாக விற்கப்படும் போது, எந்த ஜி.எஸ்.டி.யையும் ஈர்க்காத பொருட்களின் பட்டியலை நிதியமைச்சர் வெளியிட்டார்.

இது தொடர்பாக அவர் தனது ட்விட்டர் பதிவில், “இதுபோன்ற உணவுப் பொருட்களுக்கு வரி விதிக்கப்படுவது இது முதல் முறையா? இல்லை. ஜி.எஸ்.டி.க்கு முந்தைய ஆட்சியில் மாநிலங்கள் உணவு தானியங்கள் மூலம் கணிசமான வருவாயைச் சேகரித்தன. பஞ்சாப் மட்டும் உணவு தானியத்தின் மீது கொள்முதல் வரி மூலம் ரூ.2,000 கோடி வசூலித்தது. உ.பி. ரூ.700 கோடி வசூலித்தது” என்றார்.

“இதைக் கருத்தில் கொண்டு, ஜி.எஸ்.டி அறிமுகப்படுத்தப்பட்டபோது, பிராண்டட் தானியங்கள், பருப்பு வகைகள், மாவு போன்றவற்றுக்கு 5% ஜிஎஸ்டி வரி விதிக்கப்பட்டது. பின்னர், பதிவு செய்யப்பட்ட பிராண்டின் கீழ் விற்கப்படும் பொருட்களுக்கு மட்டுமே வரி விதிக்கும் வகையில் திருத்தம் செய்யப்பட்டது. அமலாக்கக்கூடிய உரிமையை சப்ளையர் விட்டுவிடவில்லை” என்று நிதியமைச்சர் கூறினார்.


படிக்க : ஒன்றிய, மாநில அரசுகளின் பெட்ரோல் – டீசல் ஜி.எஸ்.டி வரி நாடகம் !


ராஜஸ்தான், மேற்கு வங்கம், தமிழ்நாடு, பீகார், உத்தரப்பிரதேசம், கர்நாடகா, மகாராஷ்டிரா, அரியானா மற்றும் குஜராத் ஆகிய மாநிலங்களைச் சேர்ந்த அதிகாரிகளைக் கொண்ட ஃபிட்மென்ட் கமிட்டி, பல கூட்டங்களில் இந்தப் பிரச்சினையை ஆராய்ந்து, தவறான பயன்பாட்டைத் தடுப்பதற்கான வழிமுறைகளை மாற்றுவதற்கான பரிந்துரைகளை வழங்கியது.

“இந்தச் சூழலில்தான் ஜிஎஸ்டி கவுன்சில் அதன் 47-வது கூட்டத்தில் முடிவெடுத்தது. ஜூலை 18, 2022 முதல், 2-3 பொருட்களைத் தவிர, ஜிஎஸ்டியின் கவரேஜில் எந்த மாற்றமும் இல்லாமல், இந்த பொருட்களுக்கு ஜிஎஸ்டி விதிக்கும் முறைகள் மட்டும் மாற்றப்பட்டன.” என்றார் அமைச்சர்.

“சட்ட அளவியல் சட்டத்தின் விதிகளை ஈர்க்கும் ‘முன்-பேக்கேஜ் செய்யப்பட்ட மற்றும் லேபிளிடப்பட்ட’ பொருட்களில் வழங்கப்படும் போது இந்த பொருட்களின் மீதான ஜிஎஸ்டி பொருந்தும் என்று பரிந்துரைக்கப்பட்டுள்ளது.” எடுத்துக்காட்டாக, பருப்பு வகைகள், அரிசி, கோதுமை மற்றும் மாவு போன்ற தானியங்கள், முன்பு பிராண்டட் செய்யப்பட்டு யூனிட் கொள்கலனில் பேக் செய்யப்பட்டபோது ஜிஎஸ்டி 5% ஆக இருந்தது. 18.7.2022 முதல், இந்த பொருட்கள் ‘முன்பே பேக் செய்யப்பட்டு லேபிளிடப்படும்’ போது ஜிஎஸ்டியை ஈர்க்கும்” என்று கூறியுள்ளார்.

மக்களுக்கு தேவையாக அரிசி தயிர் போன்ற அத்தியாவசிய உணவு பொருட்களுக்கு ஜி.எஸ்.டி விதித்து உழைக்கும் மக்களை வதைக்கிறது ஒன்றிய அரசு. பெட்ரோல் – டீசல் மீதான ஒன்றிய அரசின் வரி விதிப்பின் மூலம் அனைத்து பொருட்களின் விலையும் கணிசமாக உயர்ந்து வருகிறது. இப்படி வரி விதிப்பின் ஓர் புதிய நடைமுறையாக ஜி.எஸ்.டி வரியை மோடி அரசு கொண்டுவந்து சிறுதொழிலகளை அழித்து வருகிறது.

தற்போது அரிசி போன்ற உணவு பொருட்களுக்கும் ஜி.எஸ்.டி வரி விதித்து உழைக்கும் மக்களின் வரிப்பணத்தை சூறையாடதிட்டமிட்டுவிட்டது. ஜி.எஸ்.டி என்ற பெயரில் மக்களின் வரிப்பணத்தை கொள்ளையடித்து கார்ப்பரேட் முதாலாளிகளுக்கு விருந்து வைக்கும் மோடி அரசை எதிர்த்து நாம் அனைவரும் போராட வேண்டியது அவசியம்.


புகழ்

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க