நீண்ட போராட்டத்திற்கு பிறகு நிரந்தர மருத்துவ பிணை பெற்றார் வரவர ராவ்!

பலமுறை நிரந்தர மருத்துவ ஜாமீன் கேட்டும் ராவிற்கு பிணை மறுக்கப்பட்டு வந்தது. தற்போது 83 வயது நிறைந்த முதியவரின் கடுமையான போராட்டத்தின் விளைவே மருத்துவ ஜாமீன் கிடைக்க காரணம்.

0

பீமா கோரேகான் வழக்கில் 83 வயதான கவிஞர் வரவர ராவுக்கு மருத்துவ காரணங்களுக்காக ஆகஸ்ட் 10ஆம் தேதி உச்ச நீதிமன்றம் ஜாமீன் வழங்கியது. இதுவரை மருத்துவ காரணங்களுக்காக இடைக்கால ஜாமீனில் இருந்த வரவர ராவ், நிரந்தர மருத்துவ ஜாமீன் கோரிய தனது மனுவை நிராகரித்த மும்பை உயர் நீதிமன்ற உத்தரவை மேல்முறையீடு செய்திருந்தார்.

மூன்று மாதங்களுக்குள் ராவ் சரணடைய வேண்டும் என்று மும்பை உயர்நீதிமன்றம் விதித்திருந்த நிபந்தனையை உச்ச நீதிமன்ற பெஞ்ச் நீக்கியதுடன், முன்பு வழங்கப்பட்ட ஜாமீனை திரும்பப் பெறும் அளவிற்கு அவரது உடல்நிலை முன்னேற்றம் அடையவில்லை என்பதைக் கவனித்தது. மும்பையில் உள்ள சிறப்பு என்.ஐ.ஏ நீதிமன்றத்தின் அனுமதியின்றி கிரேட்டர் மும்பையை விட்டு வெளியேற ராவ் அனுமதிக்கப்பட மாட்டார், மேலும் வழக்கில் எந்த சாட்சிகளையும் தொடர்பு கொள்ள அனுமதிக்கப்பட மாட்டார் என்று உச்ச நீதிமன்றம் தெரிவித்துள்ளது.

டிசம்பர் 31, 2017 அன்று புனேவில் நடைபெற்ற எல்கர் பரிஷத் மாநாட்டில் பேசியதாகக் கூறப்படும் வழக்கு, மேற்கு மகாராஷ்டிர நகரின் புறநகரில் உள்ள கோரேகான்-பீமா போர் நினைவிடம் அருகே அடுத்த நாள் வன்முறையைத் தூண்டியதாக காவல்துறை கூறியது. மாவோயிஸ்ட் தொடர்பு உள்ளவர்களால் இந்த மாநாடு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது என்றும் புனே காவல்துறை கூறியுள்ளது. பின்னர் இது தொடர்பான விசாரணையை என்ஐஏ பொறுப்பேற்றது.


படிக்க : வரவர ராவின் நிரந்தர மருத்துவப் பினையை மறுக்கும் பாசிச நீதிமன்றம்!


பம்பாய் உயர் நீதிமன்றத்தின் ஏப்ரல் 13 ஆம் தேதி உத்தரவை எதிர்த்து தாக்கல் செய்த மனுவில், ராவ், “மனுதாரர் 83 வயதான புகழ்பெற்ற தெலுங்கு கவிஞர் மற்றும் சொற்பொழிவாளர், அவர் இரண்டு ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக விசாரணையின் கீழ் சிறையில் அடைக்கப்பட்டுள்ளார்.” “வயது அதிகரிப்பு மற்றும் உடல்நலம் மோசமடைதல் ஆகியவை ஒரு அபாயகரமான கலவையாகும் என்பதால், மேலும் சிறையில் அடைக்கப்பட்டால் அவருக்கு மரண மணி அடிக்கும்” என்று மனு தாக்கல் செய்யப்பட்டது. ராவ் தனது வயது மற்றும் ஆபத்தான உடல்நிலை இருந்தபோதிலும் ஜாமீன் நீட்டிப்பு வழங்கப்படாததால் உயர் நீதிமன்ற உத்தரவை சவால் செய்ததாகவும், ஹைதராபாத்திற்கு மாறுவதற்கான அவரது பிரார்த்தனையும் நிராகரிக்கப்பட்டது என்றும் அது கூறியது.

ராவ் ஆகஸ்ட் 28, 2018 அன்று, ஹைதராபாதில் உள்ள தனது இல்லத்தில் இருந்து கைது செய்யப்பட்டார். இந்திய தண்டனைச் சட்டம் மற்றும் சட்டவிரோத நடவடிக்கைகள் (தடுப்பு) ஆகிய பல்வேறு பிரிவுகளின் கீழ், புனே காவல்துறையால் ஜனவரி 8, 2018 அன்று அவர் மீது எஃப்.ஐ.ஆர் பதிவு செய்தது. ஆரம்பத்தில், உச்ச நீதிமன்றத்தின் உத்தரவைத் தொடர்ந்து தான் வீட்டுக் காவலில் வைக்கப்பட்டதாக ராவ் கூறினார். நவம்பர் 17, 2018 அன்று, அவர் போலீஸ் காவலில் வைக்கப்பட்டார், பின்னர் நவி மும்பையில் உள்ள தலோஜா சிறைக்கு மாற்றப்பட்டார்.

பலமுறை நிரந்தர மருத்துவ ஜாமீன் கேட்டும் ராவிற்கு பிணை மறுக்கப்பட்டு வந்தது. தற்போது 83 வயது நிறைந்த முதியவரின் கடுமையான போராட்டத்தின் விளைவே மருத்துவ ஜாமீன் கிடைக்க காரணம். இவரைப்போலவே இதற்கு முன் பாதிரியார் ஸ்டான் சுவாமி உடல்நல குறைவு ஏற்பட்டு, சிறையில் முறையான சிகிச்சை கிடைக்காமல், தனது மருத்தவ உதவிகளுக்காக இறுதி வரை போராடி மோடி அரசின் பாசிச கொடுங்கரங்களால் கொல்லப்பட்டார். முற்போக்காளர்கள், சமூக செயற்பாட்டாளர்களை கைதுசெய்து சிறையில் சித்திரவதை செய்து வரும் மோடி அரசின் காவி-கார்ப்பரேட் பாசிசத்தை வீழ்த்துவதற்கு நாம் அனைவரும் ஒன்றிணைவோம்!


சந்துரு

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க