காவி பயங்கரவாதிகளை விடுவித்ததற்கு எதிராக வழக்கு: ஒத்திவைத்த நீதிமன்றம்!

சமூக விரோதிகளும், காவி பயங்கரவாதிகளும் இனி சுதந்திரமாக திரிவார்கள் என்பதன் ஓர் சான்றுதான் இந்த பில்கீஸ் பானோ வழக்கின் காவி பயங்கரவாதிகள் விடுதலை.

0

கஸ்ட் 25, அன்று உச்ச நீதிமன்றம், பில்கிஸ் பானோவின் கூட்டுப் பலாத்காரம் மற்றும் அவரது குடும்ப உறுப்பினர்களைக் கொன்ற வழக்கில் ஆயுள் தண்டனைக் கைதிகள் 11 பேருக்கு வழங்கப்பட்ட விடுதலையை எதிர்த்து தொடரப்பட்ட மனு மீது மத்திய அரசு மற்றும் குஜராத் அரசிடம் பதில் கேட்டது. தலைமை நீதிபதி என்.வி. ரமணா தலைமையிலான பெஞ்ச், இந்த மனு மீது மத்திய அரசு மற்றும் குஜராத் மாநில அரசுக்கு நோட்டீஸ் அனுப்பியதுடன், மனுதாரர்கள் இந்த வழக்கில் விடுவிக்கப்பட்டவர்கள் தரப்பில் ஆஜராகுமாறு கேட்டுக் கொண்டது. இந்த வழக்கை இரண்டு வாரங்களுக்கு பிறகு விசாரணைக்கு ஒத்திவைத்தது.

குஜராத் அரசின் நிவாரணக் கொள்கையின் கீழ் கோத்ரா சப்-ஜெயிலில் இருந்து ஆகஸ்ட் 15-ஆம் தேதி 11 காவி பயங்கரவாதிகள் விடுவிக்கப்பட்டனர். கொடூரமான வழக்குகளில் இத்தகைய நிவாரணம் குறித்த விவாதத்தைத் தூண்டியுள்ளது. ஆகஸ்ட் 15 அன்று கோத்ரா சப்-ஜெயிலில் இருந்து, குஜராத் அரசு அதன் நிவாரணக் கொள்கையின் கீழ் 11 குற்றவாளிகளை விடுவிக்க அனுமதித்தது. அவர்கள் 15 ஆண்டுகளுக்கும் மேலாக சிறையில் இருந்துள்ளனர்.

சிபிஐ(எம்) தலைவர் சுபாஷினி அலி, பத்திரிகையாளர் ரேவதி லால் மற்றும் ஆர்வலர் ரூப் ரேகா ராணி ஆகியோர் பில்கிஸ் பானோ வழக்கின் குற்றவாளிகளின் (காவி பயங்கரவாதிகளின்) விடுதலைக்கு எதிராக உச்ச நீதிமன்றத்தில் மனு தாக்கல் செய்தனர்.


படிக்க : பில்கிஸ் பானோ வழக்கு: காவி பயங்கரவாதிகளை விடுதலை செய்த நீதிமன்றம்!


பில்கிஸ் பானோ 21 வயது மற்றும் ஐந்து மாத கர்ப்பிணியாக இருந்தபோது, ​​​​கோத்ரா ரயில் எரிப்புக்குப் பிறகு வெடித்த வன்முறையில் இருந்து தப்பிக்கும்போது அவர் கும்பலாக பலாத்காரம் செய்யப்பட்டார். கொல்லப்பட்ட குடும்ப உறுப்பினர்களில் அவரது மூன்று வயது மகளும் அடங்குவர்.

காவி பயங்கரவாதிகள் விடுவிக்கப்பட்ட இரண்டு நாட்களுக்குப் பிறகு, பில்கிஸ் பானோ ஒரு அறிக்கையை வெளியிட்டார், அவர்கள் விடுதலையானது நீதியின் மீதான தனது நம்பிக்கையை அசைத்துவிட்டதாகக் கூறினார். “இரண்டு நாட்களுக்கு முன்பு, ஆகஸ்ட் 15 அன்று, கடந்த 20 ஆண்டுகளின் அதிர்ச்சி என்னை மீண்டும் கழுவியது. எனது குடும்பத்தையும் என் வாழ்க்கையையும் சீரழித்து, என் 3 வயது மகளை என்னிடமிருந்து பறித்த 11 குற்றவாளிகள் விடுதலை என்று நான் கேள்விப்பட்டேன். சுதந்திரமாக நடந்தேன். நான் வார்த்தைகள் இல்லாமல் இருந்தேன்” என்று பானோ தனது அறிக்கையில் தெரிவித்துள்ளார்.

“இன்று என்னால் இதை மட்டும் சொல்ல முடியும் – எந்த ஒரு பெண்ணின் நீதி இப்படி முடிவடையும்? நான் எங்கள் நாட்டில் உள்ள உயர் நீதிமன்றங்களை நம்பினேன், நான் அமைப்பை நம்பினேன், நான் என் அதிர்ச்சியுடன் வாழ மெதுவாக கற்றுக்கொண்டேன். இந்த குற்றவாளிகளின் விடுதலை என் அமைதியை என்னிடமிருந்து பறித்து, நீதியின் மீதான எனது நம்பிக்கையை அசைத்துள்ளது. எனது துயரமும், அலைபாயும் நம்பிக்கையும் எனக்காக மட்டுமல்ல, நீதிமன்றங்களில் நீதிக்காகப் போராடும் ஒவ்வொரு பெண்ணுக்கும் உரியது” என்று பானோ மேலும் கூறினார்.

இதனைத் தொடர்ந்து, ஆகஸ்ட் 23 அன்று தாதர் ரயில் நிலையத்தில் பில்கீஸ் பானோ வழக்கின் 11 காவி பயங்கரவாதிகள் விடுதலையைக் கண்டித்து ஆர்ப்பாட்டம் நடைபெற்றது. இந்த ஆர்ப்பட்டத்தின் ஹனுமன் மந்திர், தாதர், மும்பை ஆகிய பகுதிகளை சார்ந்த 300-க்கும் மேற்பட்ட ஆர்வலர்கள் கலந்து கொண்டனர்.


படிக்க : குஜராத்: ஆர்.டி.ஐ-யில் கேள்வி கேட்க 10 பேருக்கு வாழ்நாள் தடை! – பல்லிளிக்கும் ஜனநாயகம்!


“பில்கீஸ் பானோவின் பல ஆண்டுகளாக அச்சுறுத்தல்களை எதிர்த்துப் போராட்டத்திற்கு பிறகு 11 கொலையாளிகளுக்கு ஆயுள் தண்டனை விதிக்கப்பட்டது. 15-08-2022 அன்று அவர்கள் நல்ல நடத்தை என்ற அடிப்படையில் விடுவிக்கப்பட்டனர். மக்கள் உரிமைக்காகப் போராடும் ஆர்வலர்கள் சிறையில் உள்ளனர். பாலியல் வன்கொடுமையாளர்களும் கொலையாளிகளும் விடுதலை செய்யப்படுகின்றனர். இந்துத்துவா பாசிசம் சமூக அமைப்பில் முன்னெப்போதும் இல்லாத அளவிற்கு ஊடுருவியுள்ளது” என்று ஆர்வலர்கள் குற்றம்சாட்டினர்.

சமூக விரோதிகளும், காவி பயங்கரவாதிகளும் இனி சுதந்திரமாக திரிவார்கள் என்பதன் ஓர் சான்றுதான் இந்த பில்கீஸ் பானோ வழக்கின் காவி பயங்கரவாதிகள் விடுதலை. நாடுமுழுவதும் அரங்கேற்றப்படும் காவி-கார்ப்பரேட் பாசிசம், உழைக்கும் மக்களின் படையாள் மோதி வீழ்த்துவதே தற்போது நம்முடைய உடனடிப்பணி!

புகழ்

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க