டந்த வாரம் நிகழ்ந்த ஒடிசா இரயில் விபத்து நாட்டையே உலுக்கியது. மோடி – அமித்ஷா கும்பலின் இரயில்வே துறையினை தனியார்மயமாக்கும் நடவடிக்கையாலும் அலட்சியத்தாலும் எண்ணிலடங்கா உயிர்கள் காவு வாங்கப்பட்டன. மிக கோரமாக நடந்த இவ்விபத்தில் 288 மேற்பட்டோர் உயிரிழந்தனர். விபத்தில் சிக்கி தங்களது கை, கால்களை இழந்தவர்கள், விபத்தில் இருந்து மீண்டாலும் அதன் அதிர்ச்சியில் இருந்து மீளமுடியாமல் ஆயிரக்கணக்கானோர் தவிக்கின்றனர்.

உயிரிழந்தவர்களையும் படுகாயமடைந்தவர்களையும் அவர்களது உறவினர்கள், நண்பர்கள் தேடி அலையும் மிக மோசமான நிலை. உயிரிழந்தவர்களின் உடல்களை அவர்களது உறவினர்களே அடையாளம் காண முடியாத அளவுக்கு உடல்கள் நசுங்கி போயுள்ளன.

உயிரிழப்புகள் அதிகமாக நிகழ்ந்தது முன்பதிவில்லாத பெட்டிகளில்தான். மொழித் தெரியாத மாநிலங்களுக்கு பிழைப்புத் தேடி சென்றவர்களை இழந்து பல ஏழை குடும்பங்கள் மீள முடியாத பெருந்துயரத்திற்கு தள்ளப்பட்டுள்ளன. பீகாரில் இருந்து சென்னைக்கு கூலி வேலைத்தேடி சென்ற தனது 17 வயதான மகனை தேடி அலைந்த பீகார் கூலித் தொழிலாளிக்கு, ஒருநாள் தேடலுக்கு பிறகு தனது மகனின் நசுங்கிய உடல்தான் கிடைத்தது. இப்படி தனது அன்பிற்குரியவர்களைப் பறிகொடுத்த பிள்ளைகளும் பெற்றோர்களும் தேடி அழையும் துயரக் காட்சிகள் நமது நெஞ்சை கனக்க வைக்கிறது.

இக்கோர சம்பவம் தொடர்பாக அல்ஜஸீரா இணையதளம் வெளியிட்ட படங்கள்:

இரயில் இடிபாடுகளில் இருந்து மீட்கப்பட்டு, உள்ளூர் மருத்துவமனையில் அனுமதிக்கப்பட்டுள்ள மக்கள்.

000

சிக்கியவர்களை மீட்கும் நடவடிக்கையில் ஈடுபட்டுள்ள மீட்புக்குழுவினர்.

000

விபத்தில் உயிரிழந்த தனது மகனின் புகைப்படத்திற்கு கனத்த இதயத்துடன் முத்தமிடும் தாய்.

000

உயிரிழந்த தனது உறவினரின் உடல் கிடைக்காததால், புகைபடங்களில் தேடும் ஒருவர்.

000

குடும்ப கஷ்டத்திற்காக சென்னைக்கு கூலி வேலை தேடி சென்ற தனது மகனின் உடலைப் பெற கையெழுத்திடுகிறார் தந்தை.

000

பிணவறையில் சிதைந்த தனது மகனின் உடலைக் கண்டு, நிலைக்குலைந்து வெளியேறும் தாய்.

தாரகை
நன்றி: அல்ஜசீரா

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க