மிழகத்திலிருந்து சபரிமலை தரிசனத்துக்குச் சென்ற 11 பேர் கொண்ட பெண்கள் குழுவை, சங்பரிவார் கும்பல் தாக்கியுள்ளது. கேரள மாநிலத்தை ஆளும் இடது முன்னணி அரசு, பெண்களை பாதுகாக்கத் தவறியதோடு, அவர்களுடைய உரிமையை மறுத்து திருப்பி அனுப்பியிருக்கிறது.

உச்ச நீதிமன்ற தீர்ப்பை அமலாக்குவதில் மார்க்சிஸ் கம்யூனிஸ்ட் கட்சியின் அரசு அக்கறை காட்டவில்லை என பழங்குடியின தலைவர் அம்மினி கே. வயநாடு குற்றம் சாட்டியுள்ளார்.  தமிழகத்தைச் சேர்ந்த 11 பெண்களுடன் அம்மினியும் சபரிமலை செல்ல இருந்தார். ஆனால், கட்டாயப்படுத்தி தனது சபரிமலை பயணத்தை எருமேலி அருகிலேயே முடிக்க அரசு முடக்கிவிட்டதாக அவர் தெரிவித்தார்.

“அரசு உண்மையிலேயே உச்சநீதிமன்ற தீர்ப்பை அமலாக்க நினைத்திருந்தால், போலீசு துணையுடன் பெண்கள் சபரிமலைக்கு அழைத்துச் செல்லப்பட்டிருப்பார்கள்” என்கிறார் அம்மினி. “உச்சநீதிமன்ற தீர்ப்பு வந்து மூன்று மாதங்கள் ஆகிறது. ஆனாலும், கம்யூனிஸ்ட் அரசு அரசியலமைப்பு ரீதியாகவும் தோற்றுவிட்டது; எங்களின் உரிமை தொடர்பாகவும் தோற்றுவிட்டது” என கடுமையாக சாடியுள்ளார்.

இந்த நிலையில், சபரிமலையில் பெண்களின் உரிமையை தடுத்துக் கொண்டிருக்கும் சங் பரிவாரங்களை எதிர்த்து ஜனவரி 1-ஆம் தேதி அரசு முன்னெடுத்திருக்கும் ‘பெண்கள் சுவர்’ நிகழ்ச்சி எதற்காக நடத்தப்படுகிறது என கேள்வி எழுப்பியுள்ளார் அம்மினி.  கேரளத்தின் முற்போக்கு சமூக பாரம்பரியத்தை நினைவு கூறும் விதமாக ‘பெண்கள் சுவர்’ நிகழ்வு ஒருங்கிணைக்கப்படுவதாக கேரள அரசு அறிவித்துள்ளது. இந்த நிகழ்வில் சுமார் 30 லட்சம் பெண்கள் கலந்து கொள்வார்கள் என எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.

“பெண்கள் அதிகாரம் பெறுவது குறித்து அரசு கரிசனம் கொண்டால், பெண்கள் சபரிமலையில் தரிசனம் செய்வதை  அது உறுதிசெய்ய வேண்டும்” என்கிறார் அம்மினி.

கடந்த ஞாயிற்றுக்கிழமை ‘மனிதி’ அமைப்பைச் சேர்ந்த 11 பெண்கள் தங்களுடைய வழிபடும் உரிமையை பெற சபரிமலை சென்றடைந்தனர்.  சுமார் 100  மீட்டர் தூரம் நடந்து வந்த அவர்களை 500 நபர்களைக் கொண்ட காவி குண்டர்கள் சூழ்ந்து கொண்டு, ஐயப்பன் துதிகளைப் பாடி பயமுறுத்தினர். காவி குண்டர்களின் தாக்குதலை எதிர்கொள்ள முடியாத பெண்கள், பாதுகாப்பு கேட்டு போலீசாரிடம் சென்றனர்.  அப்போது அவர்களை விடாமல் துரத்தியது காவி கும்பல். பாதுகாப்பாக நின்றிருந்த பெண் போலீசாரும் கும்பலுக்கு பயந்து ஓடிவிட்டனர்.

தொடர்ந்த தாக்குதலின் காரணமாக, தங்களுடைய பயணத்தை பாதியிலேயே ரத்து செய்துவிட்டு திரும்பியுள்ளனர் பெண்கள். இந்தக் குழுவுக்கு தலைமை தாங்கிய செயல்பாட்டாளர் செல்வி, போலீசார் தங்களை கட்டாயப்படுத்தி திருப்பி அனுப்பியதாக குற்றம் சாட்டியுள்ளார்.  பேச்சளவில் பாதுகாப்பு தருகிறோம் என சொல்லும் காவல் அதிகாரிகள், நடைமுறையில் காவி குண்டர்களுக்கு பணிந்து பெண்களை திருப்பி அனுப்பியுள்ளனர்.

தமிழக பெண்களிடம் பாதுகாப்பு வழங்குவதாக வாக்குறுதி அளித்த போலீசு, காவி குண்டர்களைப் பார்த்ததும் பதுங்கி விட்டது. பெண்கள் தங்களுள்ளாகவே பாதுகாப்பு அரண் அமைத்து குண்டர்களிடமிருந்து பாதுகாத்துக் கொண்டுள்ளனர். அந்த சமயத்தில் மூத்த போலீசு அதிகாரிகள் எவரும் நிகழ்விடத்தில் இல்லை.

போலீசு பெண்களை பாதுகாக்க தவறியிருக்கிறது என்கிற பழங்குடி தலைவர் அம்மினி, எப்படி நூற்றுக்கணக்காக காவி ரவுடிகள் பம்பையில் கூட அனுமதிக்கப்படுகிறார்கள் என கேள்வி எழுப்பியுள்ளார்.

தலித் செயல்பாட்டாளர் ஓ.பி. ரவீந்திரன், சிபிஎம் தலையிலான அரசு, இந்துத்துவ அமைப்புகளுக்கு ஆதரவாக செயல்படுவதாக குற்றம் சாட்டியுள்ளார். சங்பரிவாரை வளர்த்துக் கொண்டிருக்கிறது என்றும் அவர் கூறுகிறார். “உச்சநீதிமன்ற தீர்ப்பை இன்னமும் அமலாக்க முடியவில்லை என்பது அவமானகரமானது” என கடுமையான விமர்சனத்தை முன்வைக்கிறார் இவர்.

படிக்க:
சபரிமலைத் தீர்ப்பு : எது மத உரிமை ? வழிபடும் உரிமையா தடுக்கும் உரிமையா ? தோழர் மருதையன்
சபரிமலையில் பெண்களைத் தடுப்பது ஐயப்பனா, பா.ஜ.க – வா ? புதிய கலாச்சாரம்

தங்களுடைய பயணம் குறித்தும் பாதுகாப்பு வேண்டியும் முன்னரே கேரள முதலமைச்சர் பினராயி விஜயனுக்கு கடிதம் எழுதியிருந்தது மனிதி அமைப்பு. அவர் உறுதி அளித்த பின்னரே சபரிமலை சென்றதாக தெரிவிக்கிறார் செல்வி. “எங்களுக்கு பின்னடைவாக இருந்தாலும் மீண்டும் சபரிமலைக்கு நாங்கள் செல்வோம்” என்கிறார் இவர்.

சபரிமலை சென்ற பெண்களுக்கு குறைந்தபட்ச பாதுகாப்பைக்கூட தராமல் காவி குண்டர்களுடன் கைக்கோர்த்திருக்கிறது கேரள போலீசு. உடல்ரீதியாகவும் மனரீதியாகவும் மிக கடுமையான தாக்குதலை எதிர் கொண்டிருக்கிறார்கள் தங்களுடைய உரிமையை நிலைநாட்ட பயணம் சென்ற பெண்கள். தமிழக-கேரள சங்கிகளுக்குள் இருக்கிற ஒற்றுமை தமிழக-கேரள முற்போக்கு இயக்கத்தினரிடம் இல்லை என சமூக ஊடகங்களில் பலர் ஆதங்கப்படுகின்றனர்.  சபரிமலையில் உச்சநீதிமன்ற தீர்ப்பை அமலாக்குவதில் தயக்கம் காட்டினால், ஆளும் இடது முன்னணி அரசுக்கு அது வரலாற்று களங்கத்தை தரும்.

தமிழாக்கம்: கலைமதி
நன்றி: ஸ்க்ரால்

 

 

இதையும் பாருங்க:

சந்தா செலுத்துங்கள்

இணையத்தில் உழைக்கும் மக்களின் குரலாக பத்தாண்டுகளாக போராடும் வினவுடன் கை கோருங்கள். ஆதரியுங்கள்.