Monday, March 27, 2023
முகப்புசமூகம்சாதி – மதம்மதுரை வில்லூர் தேவர் சாதிவெறி!

மதுரை வில்லூர் தேவர் சாதிவெறி!

-

madurai-villur

துரை திருமங்கலத்திற்கு அருகிலுள்ள டி. கல்லுப்பட்டி வட்டத்தை சார்ந்த வில்லூர் கிராமத்தில் ஆதிக்க சாதியான முக்குலத்தோரின் உட்பிரிவான அகமுடையார் சாதியைச் சார்ந்தவர்கள் அதிகம். சிறுபான்மையான தாழ்த்தப்பட்டவர்கள் சுமார் 300 குடும்பத்தினரும் இங்கு வசித்து வருகின்றனர்.

அகமுடையார்கள் வசிக்கும் மேலத்தெருவான காளியம்மன் கோவில் தெருவிற்குள் தாழ்த்தப்பட்டவர்கள் சைக்கிளிலோ அல்லது செருப்பு அணிந்தோ போக கூடாது என்பது இப்போது கூட எழுதப்படாத விதி. மேல்நிலைப் பள்ளியில் படிக்கும் மாணவர்களில் கூட தேவர் சாதி மாணவர்களை ஐயா என்றுதான் உடன்பயிலும் தாழ்த்தப்பட்டவன் அழைக்க வேண்டுமாம். இது இந்து பாசிசம் கோலோச்சும் குஜராத்திலோ அல்லது வடக்கின் இந்தி பேசும் மாநிலங்களிலோ நடக்கவில்லை. பெரியார் பிறந்த மண்ணில்தான் இந்தக் கொடுமை.

இருபத்தியொன்றாம் நூற்றாண்டிலுமா இப்படி என முகவாயை தேய்ப்பவர்களும், 2020- இல் எப்படியாவது வல்லரசாக வேண்டும் என கங்கணம் கட்டிக் கொண்டு வாளாவிருப்பவர்களும் அவசியம் போய் வர வேண்டிய இந்தியாவின் பல கிராமங்களில் ஒன்றுதான் வில்லூர்.

இந்த கிராமத்தில் வசிக்கும் குரு என்பவரின் இளைய மகன் தங்கபாண்டியன். தாழ்த்தப்பட்ட சமுதாயத்தில் பிறந்தாலும் பள்ளியில் கிடைத்த அவமானங்களையும் சகித்துக் கொண்டு ஆசிரியர் பயிற்சி வரைக்கும் படித்து விட்டு, தற்போது வேலை தேடிக் கொண்டிருக்கிறார். சில ஆண்டுகளுக்கு முன் அவர்களுக்கு 7 ஏக்கர் விவசாய நிலம் வாங்க முடிந்த காரணமே அக்குடும்பத்தினர் மீது தேவர் சாதியினர் கோபமடைய போதுமான காரணமாக இருக்கையில் தங்கபாண்டியனின் எதிர்கால வாத்தியார் வேலை என்பது அவர்களது கோபத் தீயில் எண்ணெய் ஊற்றுவதாகவே இருந்தது.

தந்தை வாங்கித் தந்த மோட்டார் சைக்கிளில் ஊரை வலம் வர விரும்பினார் அந்த இளைஞர். அப்படி வலம் வருகையில் காளியம்மன் கோவில் தெருவிற்குள்ளும் அவரது மோட்டார் சைக்கிள் போகவே, ஆத்திரமடைந்த அகமுடையார் சாதியினர் சுமார் ஐந்து பேர் ஒன்று சேர்ந்து அவரைத் தாக்கியுள்ளனர். 27 வயது நிரம்பிய தங்கப்பாண்டியனை தாக்கிய அகமுடையார் சாதியைச் சேர்ந்த ஐவரில் மூவர் 24 வயது இளைஞர்கள். மற்ற இருவரும் நாற்பதுகளில் உள்ளவர்கள். இன்று யாரும் சாதி பார்ப்பதில்லை என்பதை பேசுபவர்கள் இதனைக் கவனிக்கவேண்டும். பிறகு அவர்கள் மோட்டார் சைக்கிளையும் பிடுங்கிக் கொண்டார்கள்.

இது குறித்து தங்கப்பாண்டியன் கொடுத்த புகாரின் பேரில் 5 பேரும், தீண்டாமை வன்கொடுமைத் தடுப்புச் சட்டத்தின் கீழ்  கைது செய்யப்பட்டனர். கடந்த சனியன்று இரவு நடந்த இச்சம்பவத்திற்கு மறுநாள் போலீசு கண்காணிப்பாளர் அஸ்ரா கார்க் தலைமையில் அமைதி ஏற்படுத்த அமைதிக்குழு அமைக்கும் பணியை அரசுத் தரப்பு தொடங்கியது.

ஆனால் தங்களிடம் வந்து அபராதம் கட்டி, மன்னிப்புக் கேட்டு மோட்டார் சைக்கிளைத் திரும்ப பெறாமல் போலீசுக்குப் போனதால் ஆத்திரமடைந்த ஆதிக்க சாதியினர் எஸ்.பி மீதும் தாக்குதலை நடத்தினர். காவல்துறை இணை ஆணையாளரின் வாகனத்தையும் சேதப்படுத்தினர்.

இதனையடுத்து போலீசார் நடத்திய துப்பாக்கிச் சூட்டிலும், லத்தி சார்ஜீலும் பலர் காயமடைந்தனர். 53 பேர் மீது வழக்குப்பதிவு செய்யப்பட்டுள்ளது. போலீசார் முன்னிலையிலேயே தங்கப்பாண்டியனின் அண்ணன் முருகன் மீது கொலைவெறித் தாக்குதலை நடத்தி உள்ளனர். தாழ்த்தப்பட்ட சமூகத்தில் ஒரு குடும்பம் முன்னேறுவதையே சகிக்க முடியாத அளவுக்கு சாதிவெறி கோலோச்சுகிறது.

தாழ்த்தப்பட்டவனுக்கு தேநீர்க்கடையில் தனிக்குவளையும், மேலத்தெருவில் செருப்புப் போடத் தடையும் உள்ள ஊருக்குள் தாழ்த்தப்பட்டவன் வாத்தியாருக்குப் படித்திருப்பதும், அவன் பேண்ட் சட்டை போடுவதும் அந்த ஊரில் அதுவும் மேலத்தெருவிலே புதுசாக வாங்கிய மோட்டார் சைக்கிளை ஓட்டுகிறான் என்றால் சாதிவெறியால் அதை ஜீரணிக்க முடியவில்லை. ஒரு வேளை தங்கபாண்டியனின் ஆசிரியர், பொருளாதாரத் தகுதி காரணமாக அகமுடையார் சமூகப் பெண்கள் அவனைக் காதலித்திருந்தால் என்ன நடக்கும்? கொலைதான் நடக்கும்.

மதுரை பகுதியைச் சேர்ந்தவர்கள் எவரும் அங்கே நிலவும் ஆதிக்க சாதிவெறியை நன்கு உணர்ந்திருப்பார்கள். பத்தாண்டுகள் அங்கே வாழ்ந்தவன்  என்ற முறையில் நானே இதை பார்த்திருக்கிறேன். அக்டோபர் 30- ஆம் தேதி பிறந்து, அதே தேதியில் மறைந்த முத்துராமலிங்கம் என்ற சாதிவெறியனை சாமியாக கும்பிடும் தேவர் சாதியினர், அந்த குருபூஜைக்கு சுயமரியாதை இயக்க அரசியல்வாதிகளை மாத்திரமின்றி, போலிக் கம்யூனிஸ்டுகளையும் வரவழைக்குமளவுக்கு செல்வாக்கான ஆதிக்க சாதியினர். பசும்பொன் கிராமத்திற்கு லாரி,  வேன்களில் நிரம்பி வழியும் தேவர் சாதி குடிமகன்கள் மதுரை மேலமாசி வீதி வழியே அம்பேத்கரையும், புதிய தமிழகம் கிருஷ்ணசாமியையும் அர்ச்சிக்கும் வார்த்தைகளை காதால் கேட்கவே கூசும்.

பருத்தி வீரன் கார்த்திக் போல அம்மா மார் சிறுவாடு சேர்த்து வைத்த பணத்தில் குடித்துக் கூத்தடிப்பதும், அம்மா போனபிறகு வழியில்லாமல் பொறுக்கித் தின்ன ரவுடியாவதும் என இச்சாதியின் பெரும்பாலான ரவுடிகளால் மதுரை நிரம்பி வழிகிறது.

மச்சி, மாப்பிள்ளை என்று சக நண்பர்களைப் பதின்வயதில் கூப்பிட்டு மகிழ்ந்தவர்களுக்கு மதுரைப் பகுதியில் வழங்கிவரும் பங்காளி என்ற உறவுமுறை புரிவதற்கு சிரமமானதுதான். ஆதிக்க சாதிகள் தமக்குள் மாத்திரம் விளித்துக்கொள்ளப் பயன்படுத்தும் பிரத்யேக வார்த்தை அது என எனக்கு தெரியாது. அப்படித் தெரியாமல் விளித்து, அவர்களிடம் வாங்கியும் கட்டிக்கொண்டவன் நான். எல்லோரையும் உறவுமுறை வைத்துப் பேசினாலும் தாழ்த்தப்பட்டவர்களை மாத்திரம் அப்படி மறந்தும் கூப்பிட மாட்டார்கள்.

அப்போதுதான் பாரதி கண்ணம்மா திரைப்படம் வந்து போயிருந்தது. எனது அறையை கல்லூரி விடுதியில் பகிர்ந்து கொண்ட சக வகுப்பு மாணவனுக்கு நடிகை மீனாவைப் பிடிக்காது. ஏன் என கடைசி வரை அவன் சொல்லவே இல்லை. கல்லூரி இறுதி நாளில் அவனே சொன்னது இது. “பின்ன என்னடா ! எங்க தேவர் சாதில பொறந்துட்டு போயும் போயும் எஸ்சி தான் கெடச்சானா காதலிக்கிறதுக்கு.”

கஞ்சிக்கில்லை என்றாலும் இத்துப் போன சாதி கௌரவத்திற்காக இந்த தேவர் சாதி வெறியர்கள் நடத்தும் அயோக்கியத்தனங்கள் நிறைய உண்டு. வசதியான தொழில் நடத்தும் தேவர் சாதி பிரமுகர்கள்தான் ஏழை தேவர் சாதி மக்களை வைத்து இப்படி சாதிவெறியைக் கிளப்பிவிட்டு குளிர் காய்கின்றனர். இவர்களை பொது அரங்கில் அம்பலப்படுத்தி விரட்டும் போது மட்டும்தான் வில்லூர் போன்ற கிராமங்களில் இந்தக் கொடுமைகள் நடப்பது குறையும்.

_________________________________________________________

வசந்தன்
_________________________________________________________

வினவுடன் இணையுங்கள்

தொடர்புடைய பதிவுகள்

 1. வில்லூர்…… சாதி கலவரத்தை அருகில் இருந்து பார்த்தேன். அப்போது நான் டி.கல்லுபட்டி பள்ளியில் 11ம் வகுப்பு படித்து கொண்டிருந்தேன். 1996-ல் 12ம் வகுப்பு பொதுத் தேர்வு நடந்து கொன்டிருந்த நேரம். தேர்வுக்கு வந்த மாணவர்கள் மாலை வரை தேர்வு நடக்கும் இடத்திலே இருந்தார்கள். அன்று பஸ் ஏதும் ஓடவில்லை. எங்கள் பள்ளியின் வாகனத்தில்தான் அனைவரும் வீடு சென்றனர். வில்லுரில் இருந்து என்னுடைய வகுப்பில் ஒரு மாணவன் படித்தான். அவனிடம் கேட்டுதான் அந்த கலவரத்தை பற்றி அறிந்தேன். என்னே ஒரு சாதி வெறி…………….. இத கட்டிக்கிட்டு என்னதான் கிடைக்கபோதோ தெரியல………….

 2. //அதே தேதியில் மறைந்த முத்துராமலிங்கம் என்ற சாதிவெறியனை சாமியாக கும்பிடும் தேவர் சாதியினர்,i// இப்படி ஜாதி வெறிurய சாடுறேன் என்று பேருல உங்களுடிய ஜாதி வெறிய கட்டுரைய எழுதின எப்படி அதுவும் அடுத்த ஜாதிய தரைவ அதுவும் அவர்கள் மதிக்கும் தலைவரை இதுகூட ஒருவகயுல ஜாதி வெறிய தூண்டுவதுதான்

  • காந்தி உங்க கிட்ட தோத்துட்டார் போங்க ..

   எவனாவது நம்ம மேல கல்ல விட்டு அடிச்சா .. கல்லை மட்டும் கண்டிச்சா போதும் கல்லெறிஞ்சவன கும்பிடனும்னு சொல்லிறிங்களா ?.

  • Doctor

   U r an educted person. Comment on the main thrust of the blog post in Vinavu. and tell us, why, of all the communities in TN, is suffering from this superiority complex.

   Not only against dalits, they are against other castes in southern districts and they wont allow anyone to feel superior or equal to them.

   In Tirunelveli district, the Devars fight with Nadars.
   In Tirunelveli town, they fight with Pillais.

   Educated persons like you in Devar community should change first. and then, guide the younger generations of davars into the new path of equality.

   No one is superior and no one is inferior by birth, Dr

  • டாக்டர் ராமையன் அவர்களே,
   ஜாதி பற்றுக்கும், சாத் வெறிக்கும் வித்தியாசம் இருக்கிறது. முத்துராமலிங்க தேவர் ஆரம்பத்தில் இருந்தே தலித்தின் விரோதி அல்ல என்று கேள்விப் பட்டுள்ளேன். எப்போது அவர் காங்கிரசினால் ஓரம்கட்டப் பட்டு, பார்வர்டு பிளாக்கில் சேர்ந்தாரோ, அப்போதே வலுவான அரசியல் செய்ய அவர் எடுத்து ஆயுதம் ‘சாதி’. அது முதல் அவரிடம் இருந்த தேவர் ஜாதிப் பற்று, அன்று முதல் ஜாதி வெறியாகி விட்டது. இம்மானுவேல் தேவேந்திரன் வரலாறு பற்றிய புத்தகத்தில் தேவர் ஒரு கூட்டத்தில் (இடம், நேரம் எல்லாம் அதில் குறிப்பிட பட்டுள்ளது.) இவ்வாறு பேசுகிறார். “இங்கு ரோடு போட்டாலோ, தெருவிளக்கு அமைத்தாலோ போலிஸ் எளிதில் வந்து உங்களை கைது செய்துவிடும். எனவே சர்க்கார் ரோடோ, தெருவிளக்கோ போடா வந்தால் அவர்களை உள்ளே விடக்கூடாது”. இது போக தேவர் காமராஜரை பற்றி ‘உப்பு புளி மிளகாய் விற்க வந்த சாணான் எல்லாம் இன்னக்கு நாட்டை ஆளுறான்’ என்றே கூறுகிறார். இப்படி தான் சார்ந்த சமூகத்தை அறிவுக் குருடனாக வைத்திருந்த அதில் குளிர் காய்ந்த ஒருவரை தெய்வத் திருமகன் என்று விளிப்பது சரியாகுமா? அல்லது சாதி வெறியன் என்று அழைப்பது சரியாகுமா?நீங்களே சொல்லுங்கள்.

   • ஆங்கிலேய ஆட்சிக் காலத்தில் இராமநாதபுரம் பகுதிக்குத் தேர்தல் பிரசாரத்திற்கு இராஜாஜி வந்த போது இராஜாஜியை மாட்டு வண்டியில் உள்ளே அமர்த்தி மாவட்டம் முழுவதும் வண்டியை ஓட்டிக் கொண்டு வந்த இளைஞராகவும் தேவர் இருந்தார்! அதே இராஜாஜி விருந்து எழுதி, மதுரை மீனாட்சி அம்மன் கோவிலில் அந்த நூலை வெளியிடும் போது வெளியீட்டு விழாவில் நூலை அறிமுகம் செய்து, வியாசர் பாரதத்தின் அருமை பெருமைகளை அலசிப்பார்த்த பேருரையாளராகவும் தேவர் இருந்தார். மீனாட்சி அம்மன் கோவிலுக்குள் தாழ்த்தப்பட்ட குலத்துப் பெருமக்களை ஆலயப்பிரவேசம் செய்யும் வரலற்று சிற்ப்பு மிக்க நிகழ்ச்சிக்கு, அன்றைய முதல்வர் இராஜாஜியும் விடுதலை வீரர் வைத்திய நாதையரும் அனைத்து ஏற்பாடுகளையும் செய்து முடித்த வேளையில் தடைகளும் எதிர்ப்புகளும் கிளம்பின.தடைகளைத் தகர்த்து ஆலயப்பிரவேசம் புனிதம் மிகுந்த அமைதியோடு நடந்தேற தேவரே உறுதுணை செய்தார்.அதே இராஜாஜி சட்டமன்றத்தில் ‘நம்பிக்கைத் தீர்மானம்’ கோரிய போது இராஜாஜியை வெகு ஆவேசமாகத் தாக்கி, இராஜாஜியின் நடைமுறைகள் ஜனநாயகத்துக்கு ஆபத்தானவை என்று முழங்கியவரும் தேவர் தான்!தமிழகக் காங்கிரஸ் கட்சியின் ‘திருப்பரங்குன்ற மாநாடு’ மிக முக்கியமான திருப்பதைத் தந்தது என்பதை மறக்க முடியாது.இராஜாஜியா? காமராஜரா? என்ற வினாவுக்கு விடையளித்த மாநாடு அது. ’இராஜாஜி மூத்தவர்,முதிர்ந்தவர்,அனுபவம் மிக்கவர்’ என்ற வாதம் முன்வைக்கப்பட்டது.அந்தச் சூழ்நிலையில் காமராஜரை ஆதரித்துப் பேசிய தேவர், “பிறக்கும் போதே கன்றுக்குட்டிக்கு காதுகள் இருக்கின்றன; அப்புறம் தான் கொம்புகள் முளைக்கின்றன; கொம்புகள் மேலே வளரும் போது காதுகள் பணியத்தான் வேண்டும்;இது தான் இயற்கை நியதியும் கூட” என்று ஓர் அற்புதமான உவமை உரைத்து காமராஜரின் வெற்றிக்கு வித்திட்டார்

   • பொன்ராஜ் அண்ணண், தேவர் காங்கிரஸ்-லிருந்து ஓரம்கட்டப்படவில்லை ! நேதாஜி காங்கிரசை வேண்டாம் என முடிவெடுத்து பார்வர்ட் பிளாக் ஆரப்பித்த போது நேதாஜி-யால் அன்றைய சென்னை மகான தலைவரை அறிவிக்கப்பட்டவர். அதாவது தேவர் நேதாஜியின் அதி தீவிர ஆதரவாளர்.

    தேதி நாள் குறிப்பிட்டு இருந்தால் அது உண்மையா ..? எதாவது அன்றைய செய்திதாள்கலில் அவ்வாறு தேவர் பேசினார் என செய்தி உண்டா..? கண்ணகியில் தேவர் எழிதி கட்டுரை அறிந்தால் அவர் பற்றி உண்ர்வீர்கள்.

    காமரஜர் சாதி வெறி பிடித்துத்தவர். அதைதான் தேவர் அவர்கள் வெளிபடுத்தினார்கள்.
    தாழ்த்தபட்டவர்களொடு ஒப்பிடுகையில் நாடார் சமூகம் பிந்தங்கியே இருந்தது என்பதை தாங்களும் அறிவீர்கள்.இந்த திருட்டு இந்தியாவில் ஒரு சமூகம் அதுவும் 10 ஆண்டுகளில் மிக பெரிய பொருளாதார வளர்ச்சி அடைய காமராஜ் வைதிருந்த மந்திரம் நிச்சயம் உண்மையுடம் நீங்கள் அராய்ந்தால் அறியலாம்.

    காமராஜர் பெரிய உத்தமர் போல ! அதான் முதல்வராக இருந்த போது வெறும் காமராஜர் . தோற்று உடுங்கியபின் 1969-ல் நாகர்கோயில் பாராளுமன்ற இடைதேர்தலில் “காமராஜ் நாடார் ஆனார்”. 1971-ல் நாகர்கோயில் பாராளுமன்ற தேர்தலிலும் அதே சாதி வெறி. இதைதான் காலம் என சொல்லவேண்டும். இதோ இந்திய அரங்கத்தின் பாராளுமன்ற இனையதளத்தில் காணுங்கள்

    http://loksabha.nic.in/

    Select : “Memebers” ( from the Left side Tabs)

    Select : “Former Memeber Bio-Profiles”

    Select : “Fourth Lokshaba” ( from the Left side Tabs)

    Select : “State wise list” (from right side tabs)

    Select : “Madras”

    Now see the Nagarcoil memeber Name which is displayed as “Kamaraj Nadar,Shri K. ” as a official name declared by the canditate.

    thanks comrades.

 3. வசதியான தொழில் நடத்தும் தேவர் சாதி பிரமுகர்கள்தான் ஏழை தேவர் சாதி மக்களை வைத்து இப்படி சாதிவெறியைக் கிளப்பிவிட்டு குளிர் காய்கின்றனர்.//

  பலியாவது அப்பாவிகள்..

 4. ஐயா தாழ்த்தப்பட்ட இனத்தை சேர்ந்த நடிகர் விக்ரமின் தெய்வ திருமகன் பட தலைப்பை மாற்றிய தேவர் இன போராட்டங்களையும் எழுதுங்கள்.

   • Vikram was born to Vinod Raj and Rajeshwari in Chennai. His father was from Paramakudi, Ramanathapuram district. Vikram belong’s to Devendra kula vellalar caste[citation needed] . Vikram did his schooling at Montfort School, Yercaud. While in school, his love of drama and pursuit of his dream were nurtured. With his parents wanting him to finish college after high school, he graduated in English from Loyola College, Chennai, and followed it up with an M.B.A.
    His father is also a film actor. Vikram and his father starred together for the first time in the movie Kanthaswamy. His mother is a retired sub-collector. Vikram married Shyla, from Kannur, Kerala, a psychology teacher in 1992. They have two children, a daughter named Akshita and a son named Dhruv.
    -WIKIPEDIA

    சென்னை: விக்ரம் நடிப்பில் மே மாதம் ரிலீஸாகவிருக்கும் ‘தெய்வத் திருமகன்’ படத்தின் பெயரை மாற்ற வேண்டும் என்று தமிழ்நாடு தேவர் குல கூட்டமைப்பு தெரிவித்துள்ளது.

    சென்னையில் இன்று இந்த கூட்டமைப்பின் தலைவர் சண்முகையா பாண்டியன் செய்தியாளர்களுக்கு பேட்டி அளித்தபோது கூறியதாவது:

    நடிகர் விக்ரம் நடித்து வெளிவர உள்ள ‘தெய்வத் திருமகன்’ தமிழ் திரைப்படத்தின் பெயரை மாற்ற வேண்டும் என்று நாங்கள் கேட்டுக் கொள்கிறோம். தெய்வத் திருமகன் என்று மறைந்த பசும்பொன் முத்துராமலிங்கத் தேவரை மட்டுமே நாங்கள் அழைத்து வருகிறோம். இந்த நிலையில் அந்த பெயரில் திரைப்படம் வருவதை எங்கள் சமுதாய மக்களால் ஏற்க முடியாது.

    எனவே அந்த படத்தின் பெயரை மாற்றி வெளியிட வேண்டும். அவ்வாறு படத்தின் பெயரை மாற்றி வெளியிடா விட்டால் தமிழகம் முழுவதும் அந்த படம் திரையிடப்படும் திரையரங்கங்களை முற்றுகையிடுவோம். திரைப்பட பிரதிகளையும் கைப்பற்றுவோம். கோர்ட்டுக்கும் போவோம்.

  • இமானுவேல் தேவேந்திரன், விக்ரம் , கமல்ஹாசன் இவர்கள் அனைவருமே பரமக்குடி ஆட்கள் தான். ஆனால் பாருங்கள் கமல் தேவர் சமூகத்தை பிரம்மாண்டமாக தன சொந்த காசில் காட்டியது போல (தேவர் மகன், சண்டியர் என்கிற விருமாண்டி) இது வரை அதே அழுத்தத்தில் தேவேந்திரனை காட்டியதில்லை. எட்டாம் வகுப்பு படிக்கும்போதே பாட புத்தகத்தில் உள்ள அம்பேத்காரின் கண்களை காம்பஸ் கொண்டு நோண்டி எடுக்கும் தேவர் சாதி வெறி, அவர் சிலை எங்கே இருந்தாலும் இரவோடு இரவாக சாநிகரைத்து ஊற்றி செருப்பு மாலை போடவதன் மூலம், சட்டக்கல்லூரி மாணவனாக கோர்ட்டு வளாகத்தில் கொலைவெறியுடன் தாக்கி கொள்ள தூண்டுகிறது. இந்த ஜாதி வெறிக்கு கமல் எழுதி மெட்டமைத்த ‘போற்றிப் பாடடி பொண்ணே, தேவர் காலடி மண்ணே’ பாடல் பின்னணி வாசிக்கிறது என்று சொன்னால் மெய்யாகாது. என்னதான் தசாவதாரம் பூவராகன் வழியே தலித் இனத்தை ஊறுகாய் போல தொட்டுக் கொண்டாலும், ஒரு பெரியார் முகமூடி பார்ப்பானால் தனது சக அடக்குமுறையாளன் தேவர் சமூகத்துக்கு தான் அவர் சொந்த காசு செலவு செய்து அழியாக் காவியம் படைக்க முடிகிறது.

  • விக்ரம் அண்ணே,
   எஸ்.ஜே. சூரியா ஒரு தேவர் சமூக நபரா இல்லையா என்று தெரியாது. ஆனால் அவர் நடித்த ‘திருமகன்’ படத்திற்கு எந்த எதிர்ப்பும் தெரிவிக்காத தேவர் கூட்டம், விகரமின் படத்திற்கு மட்டும் தடை கோருவது ஏன்? இதற்க்கு அவர்கள் சொல்லும் காரணத்தை குழந்தை கூட ஏற்றுக் கொள்ளாது.

 5. தாழ்த்தப்பட்ட மக்களின் அடக்கிவைக்க முயலும் ஜாதிகளில் தென் மாவட்டங்களில் தேவர் இனமும், வாடா தமிழ் மாவட்டங்களில் வன்னியர்களும் முதலிடம் வகிக்கின்றனர்.
  ஆனால் திருமா வளவனோ அம்பேத்கர் விருதை ராமதாசுக்கு கொடுக்கிறார்.

  என்ன கொடுமை சரவணா இது ?

 6. ஏங்க….தேவமாருங்கோ அகமுடையாருங்கோ தான அப்படிச் செஞ்சாங்க… ஏதோ அய்யிரு செஞ்ச மாதிரி குதிக்கிறிங்க…. சரியில்ல

 7. வில்லூர்…… சாதி கலவரத்தை அருகில் இருந்து பார்த்தேன்.

  இந்த கிராமத்தில் வசிக்கும் குரு என்பவரின் இளைய மகன் தங்கபாண்டியன். தாழ்த்தப்பட்ட சமுதாயத்தில் பிறந்தாலும் ஆசிரியர் பயிற்சி வரைக்கும் படித்து விட்டு, தற்போது ரவுடிகி

  தந்தை வாங்கித் தந்த மோட்டார் சைக்கிளில் ஊரை வலம் வர விரும்பினார் அந்த இளைஞர். அப்படி வலம் வருகையில் 3 விபத்து செய்தவர்

  13-04-11 தெதி டி.கல்லுபட்டி பெருந்துநிலயதில் கொலை செய்தவன்
  (கொல்லபட்டவருடன் பிரந்த சிதப்ப மகன்)

  தங்கபாண்டியன் ஒரு ரவுடி! ரவுடி!! ரவுடி!!!!

  • ஆனால் இந்த ஜாதி கலவரம் இன்றுநேற்று வந்ததல்ல. வெள்ளைக்காரன் காலத்திலிருந்தே வருகிறது. இன்னிகழ்ச்சியில் ஒரு ரவுடியே இருந்தாலும்
   அது தேவர்களின் ஜாதி வெறியை சரியெனச்சொல்லாது.

   தேவர்கள் தாங்கள் ஆளப்பிறந்தவர்கள். அனைவரையும் விட உயர்ந்தவர்கள் எனற் அக்கால சிந்தைனையை விடவேண்டும். இன்றைய ஜனநாயகத்தில் எல்லாரும் இன்னாட்டு மன்னர்கள். ஆண்டான் அடிமை என்று எவருமில்லை ஜாதியில் என்ற பாரதியார் வரிகள மனத்தில் சிரத்தில் ஏற்றி செய்கையில் கொண்டு வாழவேண்டும்.

   இப்பதிவில் இது சரியல்ல, அது சரியல்ல என்று சொல்வதை விட பதிவுக்கப்பால் தேவர்களை மட்டும் இட்டுக்கட்டுவதாகக் கொள்க.

 8. கஞ்சிக்கில்லை என்றாலும் இத்துப் போன சாதி கௌரவத்திற்காக இந்த தேவர் சாதி வெறியர்கள் நடத்தும் அயோக்கியத்தனங்கள் நிறைய உண்டு. வசதியான தொழில் நடத்தும் தேவர் சாதி பிரமுகர்கள்தான் ஏழை தேவர் சாதி மக்களை வைத்து இப்படி சாதிவெறியைக் கிளப்பிவிட்டு குளிர் காய்கின்றனர். இவர்களை பொது அரங்கில் அம்பலப்படுத்தி விரட்டும் போது மட்டும்தான் வில்லூர் போன்ற கிராமங்களில் இந்தக் கொடுமைகள் நடப்பது குறையும்.
  படித்தமுட்டாள்களும்,படிக்காத மேதைகளும் அவசியம் உணரவேண்டும்

 9. 1) Bandi Anusha Dalit student, studying B.Com final year in Villa Mary College, committed suicide on 5th November by jumping from the 3rd floor of her college building. The college management/ administration removed all the blood stains from the spot and then called electronic media and reported that the girl was forced into the act as there was a scuffle with her mother on the same day. And the same version was telecasted in the news channels and published in the news papers. Incidentally, the authorities forgot to inform the police and parents before they could call the media persons.

  But according to the parents and relatives, Anusha was facing harassment and caste discrimination in the college from her classmates and they made to sit her on the front bench alone from the time they came to know her scheduled caste status, and that has forced her to commit the act.

  On 4th November, 2009, Anusha informed her father about the harassment by her classmates in the college. Also she told that she don’t want to continue her study in the same college as her classmates are teasing her because of her scheduled castes status. Her father seemed to have assured that he will come soon to the college to solve the problem by speaking with her classmate friends and requested Anusha to continue her studies in the same college, as in another three months she will finishing Degree Course (B. Com)

  But on the next day, 5th November, 2009 Anusha faced same kind of harassment by her classmates and was unable to bare this. Apparently, she told everyone in the class that she is going to die by jumping from the building, but none of the classmates stopped her. She came out of the classroom and she again called her father and informed him that she is going to die, and also she sent a sms to her father’s mobile “Bye dad im gng to die”. Her father immediately informed his brother Rajendra and he called Anusha on her mobile and tried to convince her. But while talking over phone itself she jumped from the 3rd floor of the building. A case was registered in the Panjagutta police station as Crime number 1137/2009 under section 306 of IPC R/W 34 IPC but no accused was arrested yet.

  A team constituted by the campaign for the elimination of caste discrimination in education institutions have visited villa Mary collage to know the details of the incident of suicide of .Anusha, but college management was not ready to reveal any information or reasons for the suicide and they have also instructed all the staff not to speak to visitors to the college regarding the suicide this was revealed by one of the ayah openly to the enquiry team, without revealing her own identity.

  2) Amaravathi a national-level dalit woman boxer from Hyderabad committed suicide by consuming poison in her hostel room at the Centre of Excellence, a sports hostel of the Sports Authority of Andhra Pradesh, at Lal Bahadur Stadium on 4th November 2009, The 21-year-old boxer won the bronze medal at the boxing nationals in 2006-07

  The victim’s shocked family members alleged that “undue pressure mounted on her by the coach and the coach blamed her status of Scheduled caste and threatened her to perform better or die”. “She used to tell her family that Omkar Yadav (the coach) was frequently scolding her to achieve results. He used to ask her to quit the hostel saying she was just enjoying free amenities in the hostel,” they said. That is the whole reason for the suicide of Amaravathi

  The members of the campaign for the elimination of caste discrimination in education institutions have visited the residence of Amaravathi in Chinthalbasti – Hyderabad and interacted with her parents they says that she is the bread winner of them now they become orphans

  A case was registered but there is no progress of investigation and the coach Omkar Yadav was t neither arrested nor even questioned by the police.

  3) Mr. Senthil Kumar, S/o Palaniswamy and Devani age 28, a research scholar in Physics in the University of Hyderabad committed suicide on 23-2-08 in his hostel room no.205 in the University’s new Research Scholar’s Hostel. This young hopeful scholar was a scheduled caste person from the village of Jalagandapuram in Selam district of Thamilanadu State. He completed his M. Phil. In Pondicherry Central University and thereafter he got admission into School of Physics as a PhD student during the academic year 2007-2008. He had never been allotted a guide to pursue his research programme until he committed suicide. He has to suffer lot of frustration and humiliation requesting the faculty members to accept him as a PhD student. Poor Senthil was the first generation in his family to get education. He came to this position with a lot of hardship. But he is a tragic victim of caste discrimination.

  Our committee while interacting it is said that there exists a lot of discrimination among the faculty members in allotting the guides to the dalit scholars. There are many Scholars who do not have allotted any guide to them even after they got admission into the PhD Programme. The dalit students claim that they are the victims of the recently introduced semester system for the PhD Scholars. By this system the faculty can award less marks in the semester end examinations and thereby he would be retained in the same position again. Those persons who fail the examinations will not get scholarship. If the scholar ships are stopped the students, especially the dalit students who depends upon the scholarships for their studies, the consequences will force them to leave the studies. The same thing happened in the matter of Senthil Kumar as well. He failed in the recently held semester examinations and thereby he was struck with fear of stopping the scholarship and also non –allotment of guide doubled his agony.

  On the day before he committing suicide he had spent time with his friends Arun Babu, and Armuga Nathan. They were together till late night and Senthil Kumar went to his room. The next day he was not seen by his friends. When they went to his room only the victim was lying on the floor, necked and with blood stains on the floor, immediately he was shifted to the campus where he was declared brought dead. Then the dead body of the victim was sent to Gandhi Hospital for the post mortem. Later the dead body was handed over to the parents of the deceased, who were called to Hyderabad. In a very causal manner the police of Chanda Nagar filed a case, till now the reasons for the suicide were not ascertained.

  4) Balaswamy a PhD student (Department of Telugu) of University of Hyderabad belongs to Backward Class (Kuruma – shepherd community) of Chinthulla village of Yacharam Mandal, Rangareddy district, committed suicide at home (In the agricultural fields) due to caste based comment made by his professor (will you put this PhD degree in the neck of your Sheep, why do you want to do PhD) and denial of Scholarship in 2009 due to non promotion to the next semester. Since it happened at home of the diseased no case was registered and no enquiry was commissioned.

  5) Rajitha, German studies student in EFL University attempted to suicide in the seethaphalmandi railway station, as Prof, Meenakshi Reddy, the dean of the German studies in EFL University has not permitted any Dalit student to sit in the class, However she has permitted some OBC students though they have failed in some semester exams. The SC ST students repeatedly requested her to allow sitting in the class and approached vice chancellor also, but she told that she will not permit even if the home minister of India intervenes in the matter. She even threatened to resign from job but don’t want to permit dalit students to sit in the class. Due to this humiliation Rajitha attempted suicide but saved by the other students. Though all this was in public no action was initiated against Prof. Meenakshi Reddy by the university.

  These are few examples of the type of incidents taking place in the educational institutions. It is a clearly evident that some of the faculty including and professors, other administration staff and fellow students are not able to accept the dalit students in higher education and educational institutions. Hence the dalit students have been humiliated so much and some of them are even resorting to suicides.

  Several of such cases are reported in the country. This is a very unfortunate situation; it’s a shame on the constitution of India and violation of basic human rights to fellow students. Hence we request you to intervene at once and take preventive measures and restore respect to the constitution of our country and ensure rightful human dignity to the Dalit students thereby they can pursue their education he the discrimination on the dalit students in the universities and other educational institutions

 10. http://www.hindu.com/2008/03/08/stories/2008030854270600.htm

  Grieving: Palanisamy and Deivayanai, parents of research student Senthilkumar who died in Hyderabad recently.

  SALEM: With the mysterious death of 25-year-old Senthilkumar, a research student in physics, in the hostel room of Hyderabad Central University, (Andhra Pradesh), the dreams of a poor Dalit family have been buried.

  Senthilkumar’s death, said to be a suicide, has, however, sparked an intense row, prompting many Tamil Nadu-based Dalit groups and social activists, to ask the Andhra Pradesh Government for a detailed inquiry into his death and also a bout of allegations that caste-based discrimination against Dalit research scholars and students is widely prevailing in the hallowed precincts of this prestigious institution of higher education.

  They alleged that since Senthilkumar was a Dalit, he was harassed even in classrooms. The minimum pass mark for course work examinations would be raised to 55 to 60 for Dalit students so that they should fail and abandon their studies in distress, said S. Thennarasu, a research student, studying in the same university.

  Mr. Thennarasu told The Hindu over phone from Hyderabad that discrimination was said to be “very high” in science branches.

  These students had to bear bias and prejudices. Getting guides was very tough. No one would come forward to accept them as their wards, he said.

  Senthilkumar was the eldest son and a first generation graduate from the poor pig-rearers’ family of Palanichamy and Deivayanai of Jalakandapuram, a weavers’ town, in Salem district. “Our entire family has toiled and funded his studies,” said his father Palanichamy.

  His burning passion for education since childhood had forced his younger brother and sister also to work just to fund his studies.

  He completed M.Sc physics in Madurai American College and obtained M.Phil from Puducherry University. Later, he wrote the entrance examination to join the Hyderabad University as a research scholar.

 11. வாங்க சார் வாங்க உங்கள மாதிரி தாழ்வுமனப்பாண்மை கொண்டவங்கதான் இப்படி பேசுவாங்க. ரவுடிகள் சமூகமா வார்த்தைகளை சரியாய் பயன்படுத்துடா அப்படினா  நீ ******* என்று சொல்வதில் தப்பில்லை.. தேவர் அய்யா சாதி வெரியனா  தீர விசாரிச்சு எலுது.. அவரின் பாதிக்கும் மேர்ப்பட்ட சொத்துக்களை நீ கூறும் மக்களுக்கு வழங்கியவர். நீங்கள் எலுதும் விமர்சனங்கள் பயனுல்ல பாதையை காட்டாமல் போவது வேதனைக்குரியது..மேலும் தொடருமேயானால் உனக்கு இருக்கும் திமிரை  விட  நூரு மடங்கு எங்களால் வெளிப்படுத்தமுடியும் ஜாக்கிரதை..! 

  • Are you not ashamed to talk like this? Even if what vinavu written is incorrect, go to court. Why you use meaningless and violent threats? Please understand, I am not an SC. I also read vinavu’s articles against all high castes. Most of the time, I understand what makes them to write like this. We should use brain and reason before we give space for emotions and violence.

   The same mistake is what communists are doing in north india. They use violence and threats to meet their own needs. Only when people learn to fight in the right way, we can expect right result.

  • வில்லூரில் நடந்த நிகழ்ச்சிக்கு உயர்ந்த மனப்பான்மை கொண்ட மகாகனம் பொருந்திய ராஜேஸ் அய்யா என்ன சொல்லுறாக ?..

   அவுகள தேவ்ர் சாதிய விட்டே ஒதுக்கி வச்சிடலாமா ?..

   கடசியா உங்க பாணீயிலயே உங்களுக்கு ஒரு கேள்வி …

   அந்தக்காலத்துல இருந்தே [obscured]உனக்கு இவ்வளவு திமிரும் வெறியும் இருந்தா … உழைச்சி திங்கிற எங்களுக்கு எவ்வளவு திமிர் இருக்கும் ?..

  • இன்னொருவன் இருநூறு மட்ங்கு எங்களால் வெளிப்படுத்த முடியும் ஜாக்கிரதை என்றால் என்ன செய்வீர்கள் ராஜேஸ்.

   இது அருவாள் காலமல்ல. அது போயே போச்சு. ஆனால்நீங்கள் அக்காலத்திலேயே வாழ் ஆசைப்படுகிறீர்கள்.

   இந்த சவுடால் பேச்சை விடவும். இல்லாவிட்டால் உங்களைப்பார்த்து மற்றவர்கள் சிரிப்பார்கள் !

   என்ன படித்திருக்கிறீர்கள் ?

   வில்லூரில் படிக்காதவன் அருவாள் கலாச்சாரத்தை விட்மறுக்கிறான். அவன் படிக்காதவன்.

   நீங்கள் ?

  • ராஜேஷ் அண்ணே,
   ஏன் கோபப்படுறீங்க? இதனால் யாருக்கு என்ன லாபம் ? இப்படி கோபப் பட்டு என்னத்தை கொண்டுபோகப் போகிறோம்? உங்களுக்கு ஒரு உண்மை சொல்லுகிறேன். இமானுவேல் தேவேந்திரன் வரலாறு பற்றி ஒரு புத்தகம் உள்ளது. அதை வாங்கி வாசியுங்கள். அதில் ஆண்டுவாரியாக நடந்த சாதி மோதலில் தேவர் சமூகம் மற்றும் தேவேந்திரன் சமூகம் இடையே நடந்த உயிர் இழப்புகள் எத்தனை என்று (போலிஸ் ரெக்காடுகள் அடிப்படையில்) பட்டியல் இடப் பட்டிருக்கும். அதில் ஒவ்வொரு முறையும் அதிக இழப்பை சந்தித்தவர்கள் தேவேந்திரன் அல்ல, தேவர் சமூகமே…!!! இதை அவர்களை பெருமை படுத்தவோ, அல்லது உங்களுக்கு கொபமூட்டவோ சொல்லவில்லை. முறையான பயிற்சியுடன் கையாண்டால் யார் வேண்டுமானாலும் அருவாளை தூக்கி சுழற்றலாம். அதற்க்கு தேவனாகவோ, தேவ்ந்திரனாகவோ இருக்க வேண்டிய அவசியம் இல்லை. தேவேந்திர சமூகத்தின் வீரம் செறிந்த வரலாறு (உ.ம: சுந்தரலிங்கம்) வெளிஉலகிற்க்கு அவ்வளவாக தெரிவிக்காமல் மறைக்கப் பட்டு விட்டது என்பதற்காக எவ்வளவு அடித்தாலும் அவர்கள் அமைதியாக இருப்பார்கள் என்று தப்பு கணக்கு போட வேண்டாம். இது அறிவுரை அல்ல. இரு தரப்பினர் மீதும் உள்ள அக்கறை.

 12. எங்க தேவர் சாதில பொறந்துட்டு போயும் போயும் எஸ்சி தான் கெடச்சானா காதலிக்கிறதுக்கு.”

  Actor Meena married a software engineer employed in Bangalore; and he is not an SC.

  • பாரதி கண்ணம்மா படம் எடுத்ததற்காக தேவர் சமூக வெறியர்கள் சுவற்றில்,பேருந்தில் என்று ஒரு இடம் விடாமல் ஒட்டிய போஸ்டரில் இருந்த வாசகங்கள்: ” சேரனின் பொண்டாட்டி, தேவனின் வைப்பாட்டி”. ‘முதல் மரியாதை’ எடுத்த போது பாரதி ராஜாவுக்கு கூட இந்த அளவு வசவு கிடைத்ததா என்பது சந்தேகமே..!!! நாட்கள் நகர நகர் தேவர் சமூகம் மிகவும் பிற்போக்காக செல்கிறதோ என்று தான் நினைக்க தோன்றுகிறது.

 13. பெரியார் பிறந்த இந்த பூமியிலா என ஆதங்கப்படும் கட்டுரை ஆசிரியரே ஈவேரா ஜாதி இந்துக்களை என்றுமே ஒன்றுமே சொன்னதில்லை மேலும் மற்ற மதத்தினரையும் எதுவும் சொன்னதில்லை காரணம் அவர்களை சொன்னால் அவரை நையப்புடைபார்கள் உயர் ஜாதி இந்துக்கள் மற்றும் பிற மதத்தினர். ஈவேராவின் தாக்குதல் எல்லாம் அப்பிராணிகளான பிராமணர்கள் மீது தான். அதுவும் தற்சமயம் செல்லுபடியாகாது. ஈவேரா என்பவர் ஒரு சுயநலவாதி அவருக்கு புரட்சியும் தெரியாது வெங்காயமும் தெரியாது

  • //ஈவேராவின் தாக்குதல் எல்லாம் அப்பிராணிகளான பிராமணர்கள் மீது தான்.//

   அட பாவி.. உனக்கு மன சாட்சியே கிடையாதா, இப்படி எல்லாம் பொய் சொல்ல?

  • அப்பா மன்ச மாக்கான்

   இங்கு கதை தேவ்ரைப்பற்றியது. அதை திசை திருப்பும் முயற்சியில் இறங்கி தேவரைப்பற்றி எவரும் பேசக்கூடாதென்று ஒரு முயற்சியா ?

   பார்ப்பனர்கள் என்றுமே அப்பிராணிகள். அவர்கள் சாகாப்பட்சினிகள்.

   வில்லூர் மக்களை எப்படித் திருத்துவது ? அதைப்பற்றிக் கதைக்கவும்

   வேறு புதினம் இல்லை.

  • ‘பிரசாத லட்டுகூட ‘அவாள்தான்’ பிடிக்கவேண்டும்’ என்ற பதிவைப்படித்துவிட்டு அப்பிராணிகள் யார் என்று சொல்லவும்.

   • அந்த வேலையை கூட பங்கு கேட்டு நின்னா அவன் தான் எங்கே போவான்? பார்க்க வேண்டிய கோணம் என்பதை விட வினவு முதல் கொண்டு பார்த்த கோணம் தவறு.

 14. தனது சொத்துக்களை எல்லாம் தாழ்த்தப்பட்டவர்களுக்கு எழுதிவைத்த முத்துராமலிங்க தேவர் ஒரு ஜாதி வெறியனா?…
  முட்டாள் …….! வரலாறு தெரியாமல் எழுதாதே!!!!!!!!

  • இம்மானுவேல் சேக‌ர‌ன் செய்த‌ மாபெரும் பிழை திரு முத்துராம‌லிங்க‌த்துக்கு முன் கால்மேல் கால்போட்டு ச‌ம‌மாக‌ உட்கார்ந்த‌து.

   ம‌ணி ! உங்க‌ள் தெய்வ‌த்திரும‌கன் த‌லித்துக‌ளுக்காக‌வும் அவ‌ர்த‌ம் அடிப்ப‌டை உரிமைக்காக‌வும் அவ‌ர்த‌ம் மான‌ ம‌ரியாதைக்காக‌வும் தெருவில் இற‌ங்கி போராடினாரா ? திரு வைத்திய‌நாத‌ அய்ய‌ர் செய்தாரே ? அத‌ற்காக‌ பார்ப்ப‌ன‌ர்க‌ளிட‌ம் வாங்கிக்க‌ட்டிக்கொண்டாரே ? ராஜாஜி ஜெயிலில் போட்டாரே இர‌வு முழுவ‌தும் ?

   அவ‌ர்கால‌த்தில் அம்ம‌க்க‌ள் எப்ப‌டி நடாத்த‌ப்ப‌ட்டார்க‌ள் ? அஃது ‌ ந‌ன்னாக‌வே தெரியுமே ? அவ‌ர் ஏன் த‌ன் ஜாதி ம‌க்க‌ளைத்திருத்த‌வில்லை?

   மாறாக‌, அதை, அம்ம‌க்க‌ளை ஒடுக்குத‌லை ஆத‌ரித்தார் என்றே சொல்கிறார்க‌ளே த‌லித்துக‌ள்.

   ம‌ணி, ஆத‌ர‌ங்க‌ளை வையுங்க‌ள். என் எழுத்துக‌ளை திரும்ப‌ப்பெருகிறேன் ஆதார‌ங்க‌ள் வ‌லுயென்றால் !

   • //இம்மானுவேல் சேக‌ர‌ன் செய்த‌ மாபெரும் பிழை திரு முத்துராம‌லிங்க‌த்துக்கு முன் கால்மேல் கால்போட்டு ச‌ம‌மாக‌ உட்கார்ந்த‌து// டிபிகல் ஜாதி வெறியனின் மனநிலையை இந்த வரிகளில் காண்கிறேன். இம்மானுவேல் தேவேந்திரனை ஒரு தலித்தாக கூட கருத வேண்டாம். நாட்டுக்காக இராணுவத்தில் பணி செய்த ஒரு நபர் கால் மேல் கால் போட்டு உட்கார்ந்தது தவறா? முத்துராமலிங்கம் தேவர் சமூகத்துக்கு பிரதிநிதி என்றால், இமானுவேல் தேவேந்திரன் சமூகத்துக்கு பிரதிநிதி. இது போன்ற வறட்டு காரணத்துக்காக ஒருவர் கொலை செய்யப் பட்டார் என்று இன்று உள்ள ஐ.டி துறை தலைமுறை படித்தால் காரி உமிழ்வார்கள்.

  • நீங்கள் சொல்வது உண்மை என்றே வைத்துகொள்வோம். தலித்களின் மீதுள்ள அக்கறையினாலே அவர் அப்படி செய்தார் என்று நீங்கள் சொல்லவருகிறீர்களா? அது உண்மை என்றால், அவர் வழிவந்த (இந்த கட்டுரையில் குறிப்பிட்டவர் உட்பட) மற்ற தேவர் மக்கள் இன்றும் தாழ்த்தப் பட்டவனை துன்புறுத்துவது ஏன்? இது உங்களுக்கு முரணாக தெரியவில்லையா? இது தேவர் மக்கள் தேவருக்கு செய்யும் அவமரியாதை இல்லையா? முத்துராமலிங்கத்தின் மீது பழியை போட்டு நீங்கள் தப்பித்துகொள்ள போகிறீர்களா? அல்லது அவரை தியாகியாக்கிவிட்டு நடந்ததற்கு எல்லாம் அவர் மக்கள் தான் காரணம் என்று சொல்லக் போகிறீர்களா? இதில் எதை நீங்கள் ஒத்துக் கொண்டாலும் அவமானம் ‘முத்துராமலிங்க தேவருக்கே’….!!!

 15. I came to know the atrocities thru hindu last week.
  One thing what u say is true. My very close friend (he is from coimbatore-udumalaipet belt) said one time ,
  that if he comes to know that i am a SC (in his words sakkiliiiiiii_) he will cut of the friendship . I said please do it now it self , i a m a SC only ! he said very cooly that he had confirmed my caste status before getting close to me .. so he is very clever he said to him self.
  ***************** ********** ############# ********** *************
  If any program in TV or stupid bloody Media propoganda by GOI of the “incredible indiaaaaaa” comes, my blood boils to the core….

  no Indian has the right to talk of the GREAT CULTURE AND TRADITION OF INDIA .WE DO NOT HAVE THE BASIC CULTURE OF RESPECTING HUMAN. THEN WHAT IS THERE TO TALK ?

  MATRIMONIAL : NEED SAME CASTE WITH SUB CASTE ALSO SAME. HEIGHT,SLIM,FAIR, AND GOOD EARNING.. ALL IS OK. IS THERE ANYTHING RELEVANT IN CASTE AND SUB CASTE?

  EUROPE,NORTH AMERICA,AUTRALIA IS HAVING BLOODY RACISIM. INDIA IS HAVING CASTEISM.
  USSR WAS HAVING COMMUNISM . BUT NO CASTE/RELIGION/RACE/NATIONALITY/ DIFFERENCE FOUND. LET US LEARN FROM THE MIGHTY USSR . BUT NOW NO MORE AFTER THE FALL OF USSR ALL THE STUPOD ISMS CAME BACK.

 16. சாதி எனும் வார்த்தைகளை கேட்டு பல நூறு ஆண்டுகள் ஆகிவிட்டது, அப்போது நடந்த கொடுமைகளெல்லாம் ஒரு சிறு கனவை போன்று மறந்துவிட்டது. இப்போது நாங்கள் ஒரே வரிசையில் தோலோடு தோல் சேர்ந்து நிற்கிறோம், ஒரே உணவுதட்டில் உணவருந்துகிறோம், நண்பர் மீதம் வைத்த நண்ணீரை பருகுகிறோம். ஏற்றத்தாழ்வுகளெல்லாம் கிஞச்சிற்றும் இல்லை. எங்கள் வாழ்வில் வசந்தத்தை தந்தது இஸ்லாம் மார்க்கமாம் உயர் மார்க்கம்.

  • //எங்கள் வாழ்வில் வசந்தத்தை தந்தது இஸ்லாம் மார்க்கமாம் உயர் மார்க்கம்//

   Thannudaya maarkam uyarnthathunu thambattam adichittu samathuvam pathi pesa vanthutaruya…

  • நாற்பதாவது வயதுகளில் வெடகோழி. மார்க்கம் ஐயா மார்க்கம். உண்மை என்ன என்றால் எந்த சமுகம் பெண்மையை உயயர்வாக போக பொருள் அல்ல என்று நினைக்கிறதோ தனது குடும்பத்தையும் தனது சமுகத்தையும் நிலை நிறுத்த உழைக்க உரிமை அளிக்கிறதோ அந்த சமுகம் தான் உயர்வு. ஆப்ஹ்கநிச்தானில் பெண்கள் எந்த வேலைக்கும் செல்ல முடியாது. இவர் கூறிய உயரிய மார்க்கத்தின் காவல்காரர்கள் கருப்பு முண்டாசு கட்டிய கயவர்கள் அந்த பெண்ணை கசையடி கொடுப்பார்கள்.

 17. வில்லூரில சென்று தலித் மக்களை சந்தித்த ஒரே அமைப்பு தமிழ்நாடு தீண்டாமை ஒழிப்பு முன்னணி மட்டும்தான்.

 18. [obscured]!! Don’t talk about our GOD Thevar. Do you have a guts to speak about Thevar in public. You are Casteism DOG. Don’t write those article like this again. Don’t hurt the peoples who is believe in GOD (THEVAR)