Wednesday, August 4, 2021
முகப்பு பார்ப்பனிய பாசிசம் சிறுபான்மையினர் அப்சல் குரு - உயர்நீதிமன்ற வழக்குரைஞர்கள் ஆர்ப்பாட்டம் !

அப்சல் குரு – உயர்நீதிமன்ற வழக்குரைஞர்கள் ஆர்ப்பாட்டம் !

-

04-chennai-demoப்சல் குரு தூக்கிலிடப்பட்டதைக் கண்டித்து மனித உரிமைப் பாதுகாப்பு மையத்தின் கறுப்புக் கொடி கண்டன ஆர்ப்பாட்டம்

அப்சல் குரு தூக்கிலிடப்பட்டதைக் கண்டித்து மனித உரிமைப் பாதுகாப்பு மையத்தின் சென்னைக் கிளை, உயர்நீதிமன்ற வழக்குரைஞர்களை ஒருங்கிணைத்து சென்னை உயர்நீதிமன்ற வாயிலில் இன்று மதியம் 1.30 மணிக்கு ஆர்ப்பாட்டம் நடத்தினர். ஆர்ப்பாட்டத்தில் சுமார் 50 வழக்குரைஞர்கள் கலந்து கொண்டு உணர்வுபூர்வமாக முழக்கமிட்டனர்.

ஆர்ப்பாட்டத்தினை தலைமையேற்று நடத்திய சென்னைக் கிளை செயலாளர் வழக்குரைஞர். மில்ட்டன் பேசியதாவது:

”அப்சல் குருவின் மீதான வழக்கு விசாரணை அவருக்கான சட்டபூர்வ வாய்ப்புக்கள் கொடுக்கப்பட்டு நடத்தப்படவில்லை. சந்தேகத்திற்கு இடமில்லாமல் குற்றம் நிரூபிக்கப்படவும் இல்லை. அவருக்காக விசாரணை நீதிமன்றம் நியமித்த ஒரு இளம் வழக்குரைஞர் அவரை ஒருமுறை கூட சென்று சிறையில் பார்த்து பேசாமலேயே வழக்கினை நடத்தியுள்ளார். ஆனால் உச்சநீதிமன்றம் இந்திய மக்களின் மனசாட்சியை திருப்திபடுத்துவதற்காக அப்சல் குருவை தூக்கிலிட வேண்டுமென்று தீர்ப்பு வழங்கி தேசிய வெறிக்கு துணை போனது. ஆளும் காங்கிரஸ் அரசோ, திருட்டுத்தனமாக மரண தண்டனையை நிறைவேற்றியுள்ளது. அவரது குடும்ப உறுப்பினர்களுக்கு முறையாக தெரிவிக்காமல், இரகசியமாக இந்த அரசியல் படுகொலையை நிகழ்த்தியுள்ளது. இது காஷ்மிர் மக்களின் சுய நிர்ணய உரிமையை ஒடுக்குகின்ற, மக்களை அச்சுறுத்தும் பாசிச நடவடிக்கையே! இதைக் கண்டித்து ஜனநாயகத்தை விரும்பும் ஒவ்வொருவரும் போராட வேண்டும்”

கண்டன உரையாற்றிய மூத்த வழக்குரைஞர் சங்கரசுப்பு பேசியதாவது:

”குடியரசு தலைவர் கருணை மனுவை தள்ளுபடி செய்தவுடன், அதை எதிர்த்து உச்சநீதிமன்றத்தில் வழக்காட வாய்ப்பு கொடுக்கக்கூடாது என்ற கீழ்த்தரமான சிந்தனையில் மத்திய அரசு அவசரமாகவும், இரகசியமாகவும் அப்சல் குருவுக்கு தூக்கு தண்டனையை நிறைவேற்றியுள்ளது. கருணை மனு தாமதமாக தள்ளுபடி செய்த ஒரே காரணத்துக்காக பல தீர்ப்புக்களில் உச்சநீதிமன்றம் மரண தண்டனையை இரத்து செய்துள்ளது. தமிழகத்தைச் சேர்ந்த முருகன், சாந்தன் மற்றும் பேரறிவாளன் ஆகியோரும் மரண தண்டனையின் விளிம்பில் இருப்பதை நாம் அறிவோம். தொடர்ந்து போராடுவதன் மூலம் தான் நாம் அவர்களை காப்பாற்ற முடியும்”

 

ஆர்ப்பாட்டத்தில் எழுப்பப்பட்ட முழக்கங்கள்:

ஆர்ப்பாட்டம்! ஆர்ப்பாட்டம்!
அப்சல் குருவை தூக்கிலிட்டதை
கண்டித்து ஆர்ப்பாட்டம்!

நிரூபணமாகாத குற்றச்சாட்டு
பொய்யான சாட்சியங்கள்
குடும்பத்தை பணயமாக்கி
மிரட்டி பெற்ற வாக்குமூலம்
அப்சல் குருவின் குற்றத்தை
நிரூபிக்கும் ஆதாரமாம்!

ஆதாரமற்ற குற்றச்சாட்டுக்கு
சட்டவிரோத விசாரணை நடத்தி
அநீதியாக வழங்கப்பட்டதே
அப்சல் குருவின் தூக்கு தண்டனை!

நிரூபணமில்லா குற்றச்சாட்டில்
தேச வெறியின் வால் பிடித்து
தூக்கு தண்டனையை உறுதி செய்த
உச்சநீதி மன்றத்தின்
தீர்ப்பு வழங்கிய நடவடிக்கை
சட்ட விரோதம் – அநியாயம்!

அதிகாரத்தை தக்க வைக்க
பிஜேபி போட்ட நாடகமே
பாராளுமன்ற தாக்குதல்!
ஊழல் கறையை மறைப்பதற்கு
காங்கிரஸின் சூழ்ச்சிதான்
அப்சல் குருவின் தூக்கு தண்டனை!

அப்சல் குருவின் குடும்பத்திற்கு
தகவல் கூட அளிக்காமல்
இரகசியமாய் நிறைவேற்றிய
அப்சல் குருவின் தூக்கு தண்டனை
சட்ட விரோத அரசியல் படுகொலை!

கார்கில் போர் சவப்பெட்டியில்
காசு பார்த்த பிஜேபியும்
போபர்ஸ் பீரங்கியில்
பொறுக்கித் தின்ற காங்கிரசும்
நாட்டின் பாதுகாப்பை பேசுவது
வெட்கக் கேடு! வெட்கக் கேடு!

தேசிய வெறியைக் கிளப்பிவிட்டு
தீவிரவாதப் பீதியூட்டும்
காங்கிரசின், பீஜேபியின்
முகத்திரையை கிழித்தெறிவோம்!

தேச வெறியின் பெயராலே
வழங்கப்படும் தூக்கு தண்டனை
அரசியல் படுகொலை என்பதை
அம்பலப்படுத்திப் போராடுவோம்!

அப்சல் குருவின் தூக்குக்கு எதிராக
போராடும் காஷ்மீர் மக்களுக்கு
ஆதரவளிப்போம்! போராடுவோம்!

அரச பயங்கரவாதத்தை
சட்டபூர்வமாக்கும் நடவடிக்கையை
முறியடிக்க போராடுவோம்!

காஷ்மீர் மக்களின்
சுயநிர்ணய உரிமைக்காக
குரல் கொடுப்போம்! ஆதரிப்போம் !

 

 1. //குடும்பத்தை பணயமாக்கி
  மிரட்டி பெற்ற வாக்குமூலம்//

  பக்கத்துல இருந்து பார்த்தீரா??

  • தெகல்காவிடம் கொலைகார மோடி மஸ்தான்கள் விவரித்த kuஜராத் படுகொலை விவரம் பற்றி நாடே பார்த்திருக்குமே! என்ன செய்தார்களாம்?

   • ஜம்மு, காஷ்மீர் விடுதலை முன்னணி தலைவர், யாசின் மாலிக், பாகிஸ்தானுக்கு சென்று, அங்கு அப்சல் குரு மரணத்துக்கு, இரங்கல் தெரிவிக்கும் நிகழ்ச்சியில் பங்கேற்றுள்ளார். அந்த நிகழ்ச்சியின் மேடையில், யாசின் மாலிக்குடன், மும்பை பயங்கரவாத தாக்குதல் சம்பவத்துக்கு, மூளையாக விளங்கிய, ஹபீஸ் சயீதும் அமர்ந்துள்ளார்…இதிலிருந்தே தெரியலயா அவன் ரொம்பநல்லவேன்னு…

    • ப்பியா என்னும் இந்த ஜந்து எப்படி விஷம் கக்குகிரதென்பதை பாருங்கள்…..
     .”ஜம்மு, காஷ்மீர் விடுதலை முன்னணி தலைவர், யாசின் மாலிக், பாகிஸ்தானுக்கு சென்று, அங்கு அப்சல் குரு மரணத்துக்கு, இரங்கல் தெரிவிக்கும் நிகழ்ச்சியில் பங்கேற்றுள்ளார். அந்த நிகழ்ச்சியின் மேடையில், யாசின் மாலிக்குடன், மும்பை பயங்கரவாத தாக்குதல் சம்பவத்துக்கு, மூளையாக விளங்கிய, ஹபீஸ் சயீதும் அமர்ந்துள்ளார்” என்று கூறுகிறார். சரி ஆனால் இந்த ப்பியா யோக்கியனாக இருந்தால் யாசின் மாலிக் என்ன பேசினார் என்பதையோ, பாகிஸ்தானில் தூக்கு கயிறின் நிழலில் உள்ள ” இந்திய உளவாளியை” தூக்கில் போடுவதைப்பற்றி என்ன கருத்து தெரிவித்தார் என்பதையோ யோக்கியமாக சொல்வாரா….?

     • Karuppan enuum vetti paya inga ellarayum eppadi emaathurannu paarunga.Avaru poi Hafiz Syed kitta pesunaaram,avan irukkura edathula ivanukku enna vela.

      Ini kashmirukku thirumbuna avanukku pongal thaan.

  • நான் பக்கத்திலே இருந்து பார்த்தேன், வினவு சொல்வது உண்மைதான்.

  • ப்ப்பீயா அண்ணே…அப்சல் குரு குண்டு வச்சதை நீங்க போட்டோ புடிச்சிங்களா….?

 2. //அப்சல் குருவின் மீதான வழக்கு விசாரணை அவருக்கான சட்டபூர்வ வாய்ப்புக்கள் கொடுக்கப்பட்டு நடத்தப்படவில்லை. சந்தேகத்திற்கு இடமில்லாமல் குற்றம் நிரூபிக்கப்படவும் இல்லை. அவருக்காக விசாரணை நீதிமன்றம் நியமித்த ஒரு இளம் வழக்குரைஞர் அவரை ஒருமுறை கூட சென்று சிறையில் பார்த்து பேசாமலேயே வழக்கினை நடத்தியுள்ளார்//….இது என்ன நீதி? தேச பக்தியை காட்ட நிரபராதியை தண்டிக்கலாமா? மாவீரன் ப்கத்சிஙகை தூக்கில் இட்ட ஆங்கில ஏகாதிபத்தியத்திற்கும், இந்திய ஏகாதிபத்தியத்திற்கும் எனன வித்தியாசம்?

 3. உள்நாட்டில் நடக்கும் இந்த அநீதிக்கு ஒரு அறிவு ஜீவிகளும் குரல் கொடுக்க மாட்டார்கள்.மீடியாக்கள் கண்ணை மூடிக்கொள்ளும். அம்பிகள் மனம் மகிழ ரசிப்பார்கள். ஏனென்றால் பாதிக்கப்பட்டது ஒரு முஸ்லீம். இவனை தீர விசாரித்தால் வாஜ்பாய் அத்வாநிகளின் முகத்திரை கிழியும். அநேக குண்டு வெடிப்புகளில் காவிகளின் குட்டு வெளிப்பட்டது போல் அவர்களின் உண்மை முகமும் வெளிப்பட்டுவிடும். ஆனால் வழக்கு விபரமே தெரியாமல் நாடுவிட்டு நாடு தாண்டி அரேபிய ரிசானா வழக்கிற்கு நாடி நரம்பு புடைக்க பல உண்மைகளை விழுங்கிவிட்டு நம்ம அறிவு ஜீவிகளும், நடுநிலை வாதிகளும், மீடியாக்களும், வகை வகையாய் கண்ணை மூடிக்கொண்டு கருத்து சொல்வார்களே … அடா அடா… என்ன ஒரு நடுநிலைமை ? ஏனென்றால் அது சரியத் அமல்படத்தும் அரேபியநாடு என்பதால் இந்த நடுநிலை. இந்த போராட்டம் கூட அடுத்தது ராஜீவ் கொலை குற்றவாளிகளுக்கு இதே கதி நேர்ந்துவிடுமோ என்ற பயத்தில் நடக்கிறது என்பதை நம்மால் புரிந்துக்கொள்ள முடிகிறது.

 4. உள்நாட்டில் நடக்கும் இந்த அநீதிக்கு ஒரு அறிவு ஜீவிகளும் குரல் கொடுக்க மாட்டார்கள்.மீடியாக்கள் கண்ணை மூடிக்கொள்ளும். அம்பிகள் மனம் மகிழ ரசிப்பார்கள். ஏனென்றால் பாதிக்கப்பட்டது ஒரு முஸ்லீம். இவனை தீர விசாரித்தால் வாஜ்பாய் அத்வாநிகளின் முகத்திரை கிழியும். அநேக குண்டு வெடிப்புகளில் காவிகளின் குட்டு வெளிப்பட்டது போல் அவர்களின் உண்மை முகமும் வெளிப்பட்டுவிடும்.ஆனால் வழக்கு விபரமே தெரியாமல் நாடுவிட்டு நாடு தாண்டி அரேபிய ரிசானா வழக்கிற்கு நாடி நரம்பு புடைக்க பல உண்மைகளை விழுங்கிவிட்டு நம்ம அறிவு ஜீவிகளும், நடுநிலை வாதிகளும், மீடியாக்களும் வகை வகையாய் கண்ணை மூடிக்கொண்டு கருத்து சொல்வார்களே … அடா அடா… என்ன ஒரு நடுநிலைமை ? ஏனென்றால் அது சரியத் அமல்படத்தும் அரேபியநாடு என்பதால் இந்த நடுநிலை. இந்த போராட்டம் கூட அடுத்தது ராஜீவ் கொலை குற்றவாளிகளுக்கு இதே கதி நேர்ந்துவிடுமோ என்ற பயத்தில் நடக்கிறது என்பதை நம்மால் புரிந்துக்கொள்ள முடிகிறது.

 5. கார்கில் போர் சவப்பெட்டியில்
  காசு பார்த்த பிஜேபியும்
  போபர்ஸ் பீரங்கியில்
  பொறுக்கித் தின்ற காங்கிரசும்
  நாட்டின் பாதுகாப்பை பேசுவது
  வெட்கக் கேடு! வெட்கக் கேடு!

  உண்மை வரிகள்

 6. இந்தியக் குடியரசு பற்றியும் நீதி மற்றும் ஏனைய எந்த ஒரு துறைபற்றியும் இருந்த ஓரளவு நம்பிக்கையையும் சாகடித்துவிட்டார்களே. இதுவே மூன்றாந்தர அரசியலின் வெளிப்பாடு இல்லையா? நீதி கேட்டுப் போராடும் வக்கீல்களின் உயர்வான மனித நேயமும் நீதியை நிலைநிறுத்த எடுக்கும் முயற்சியும் நாகரிக உலகம் நிச்சயம் வரவேற்கும். மனிதத்தின் பேரால் நீதியின் பேரால் அவர்களை வாழ்த்தி வணங்குகிறேன்.

 7. இப்போ இவ்வளவு கூப்பாடு போடுற இந்த வக்கீலெல்லாம் அப்சல் குரு சார்பா கோர்ட்டுல வாதாடியிருக்கலாம். ஆனா அதுக்கெல்லாம் சட்ட அறிவ வளத்துக்கணும். இவனுங்களுக்கு தொட்டதுக்கெல்லாம் ஸ்ட்ரைக் பண்றதுக்கும், கேஸ் விஷயமா கோர்ட்டுக்கு வர வக்கீல் மேல முட்டை அடிக்க்கவும்தான் டைம் சரியா இருக்கு.

  • கொல்லப்படும் ஈராக் குழந்தைகளுக்காக பேசுபவர்களை அமெரிக்காவிற்கு எதிராக துப்பாக்கி தூக்க வேண்டும் என பரிந்துரை செய்வீர்களா 🙂

   • அண்ணே, துப்பாக்கியை தூக்கிட்டு ஈராக் போறதும், இவனுங்க டெய்லி போறதா சொல்ற கோர்ட்டுக்கு போய் அப்சல் குரு சார்பா வாதாடறதும் ஒண்ணா? “தெருவுல ஒருத்தன் அடிபட்டு கிடந்தான். எல்லாரும் பார்த்துட்டு சும்மா இருந்தாங்கன்னு” ஒரு டாக்டர் சொன்னா, “நீ என்னடா பண்ண?” அப்படின்னு தான் கேப்பாங்க. திடீர்னு ஒரு நாள் தெருவுல போயிட்டிருந்த ஆளை கோழி மாதிரி அமுக்கி உடனே தூக்குலயா போட்டாங்க? பல வருஷமா கீழ் கோர்ட்டு, ஹை கோர்ட்டு, சுப்ரீம கோர்ட்டுன்னு கேஸ் நடந்துதே. கீழ் கோர்ட்டுல தூக்கு தண்டனை கொடுத்தவுடனே இவனுங்க ஹை கோர்ட்டுல வாதாடியிருக்கணும். அப்போல்லாம் சும்மா இருந்துட்டு இப்போ கூவுரானுங்க. பார்ப்பன தீவிரவாதி பாரதி பாஷைல சொன்னா “வாய்ச்சொல் வீரர்கள்”. ஜாம் பஜார் ஜக்கு பாஷைல சொன்னா “சோதா பசங்க”.

    • அது சரி எதுக்கு இரவோடு இரவாக யாருக்கும் தெரியாமல் தூக்கில் இடவேண்டும்? அவரின் மனைவி குழந்தைகளிடமாவது இதை தெரியப்படுத்தாமல் தூக்கிலிடுவது தான் ஜன நாயகம்! கேவலமா இல்லை.

     மக்கள் ஒரு செய்தியாகத்தான் அவரின் மரணச் செய்தியை அறிந்துக்கொள்ள முடிகிறது, அப்படியென்றால் மக்களுக்கும் அரசாங்கத்துக்கும் சம்மந்தமே இல்லை, இதைப்போய் வெட்கமே இல்லாமல் மக்களாட்சினு சொல்லுராங்க. தேசத்தின் மனசாட்சிக்கு மதித்து தண்டனை தரவேண்டுமென்றால் முதலில் மன்மோகன் சிங்கைதான் தூக்கில் போடவேண்டும்.

     “வாய்ச்சொல் வீரர்கள்” -இதை சொன்னவர் முதலில் அதற்கு உண்மையாக இருக்க வேண்டும்.
     இந்த வரிகள் முதலில் பார்ப்பன சுப்பரமணிய பாரதிக்கு தான் பொருந்தும்….

     • ஸ்ரீமான் சுப்ரமண்ய பாரதி ஒரு பார்ப்பன இந்துத்வ வெறியன் என்பதும், “ஜாதிகள் இல்லையடி பாப்பா” என்று பாப்பாவுக்கு அறிவுரை கூறிவிட்டு தான் ஜாதி வெறியனாய் இருந்த ஒரு “வாய்ச்சொல் வீரன்” என்பதும் முற்றும் கற்றுணர்ந்த மூதறிஞர்களால் முடிவு செய்யப்பட்ட விஷயமாயிற்றே; அதை விட்டு விடுவோம். (“அப்பால ஏண்டா பாரதியை மேற்கோள் காட்டினே” அப்பிடின்னு கேட்கறீங்களா. இப்போ வடிவேலு வசனங்களை மேற்கோள் காட்டுறோம் இல்ல. அப்படி வெச்சுக்கோங்க).

      அப்சல் குருவை ராவோடு ராவாக தூக்கிலிடவில்லை. கீழ் கோர்ட்டு, மேல் கோர்ட்டு, சுப்ரீம் கோர்ட்டு என விசாரித்து தான் தூக்கிலிட்டார்கள். ஒரு நாட்டின் பாராளுமன்றத்தை குண்டு வைத்து தகர்க்க முற்ப்பட்டவருக்கும் நீதி விசாரணை உரிமை அளிக்கப்பட்டது. அதன் பிறகு தூக்கிலிடப்பட்டதற்கு இத்தனை விமர்சனம்,ஒப்பாரி வைப்பதற்கும் இடம் அளிக்கப் பட்டுள்ளது. இதன் பிறகும் ஜனநாயகம் இல்லை என்று பேசுவது “நேர்மை திறமும் இன்றி” உள்ளது.

      இந்திய ஜனநாயகம் பல ஓட்டைகளை கொண்டுள்ளது என்பதை ஒப்புக்கொள்கிறேன். ஆனால் அப்சல் குரு தூக்கிலடப்பட்டது ஜனநாயக வழிமுறைகளை பின்பற்றியே செய்யப்பட்டது என்பது என் கருத்து. இந்த விஷயத்தில் நடந்த ஒரே தவறு அவரது குடும்பத்தினருக்கு தெரிவிக்காமல் இருந்தது. மேலும், காங்கிரஸ் திடீரென இதை செய்தது அரசியல் லாபம் கருதியே என்பதையும் ஏற்கிறேன்.

     • // “வாய்ச்சொல் வீரர்கள்” -இதை சொன்னவர் முதலில் அதற்கு உண்மையாக இருக்க வேண்டும்.
      இந்த வரிகள் முதலில் பார்ப்பன சுப்பரமணிய பாரதிக்கு தான் பொருந்தும்….//

      பாரதியைப் பற்றி முழுமையாக உணர்ந்து கொள்ளும் விருப்பமிருந்தால், பாவேந்தர் பாரதிதாசன் பாரதியைப் பற்றி என்ன சொல்கிறார் என்று படித்துப் பார்க்கவும்..

 8. அப்சல் குரு தூக்கை எதிர் கொண்ட விதம் அவர் மீதான மரியாதையை இன்னும் அதிகப்படுத்துகிறது. பிரணாப் முகர்ஜி எனும் கிழட்டு நரி ரத்த தாகத்துடன் அமர்ந்திருக்கிறது. அப்சலின் பிணத்தை கூட ஒப்படைக்க மறுத்து பிணந்தின்னிகளாக இருக்கிறார்கள், ஆட்சியாளர்கள். ஆர்.எஸ்.எஸ் தனது நோக்கங்களுக்கு பா.ஜ.கவை பயன்படுத்துகிறது என்றால், பா.ஜ.க.வோ காங்கிரஸின் கழுத்தை நெருக்கி அதனை சாதிக்கிறது.

  மிகப்பெரிய ஜனநாயகவாதிகள் காஷ்மீர் மக்கள். பண்டிட்கள் மீது அதிக அன்பு கொண்டவர்கள். குஜராத்தில் இரண்டாயிரத்திற்கும் மேற்பட்ட முசிலிம்கள் கொல்லப்பட்ட போது கூட ஒரு பண்டிட்டின் உயிரை அவர்கள் பறிக்கவில்லை. அவர்களின் ஜனநாயகப் பண்புக்கு ஒவ்வொரு இந்தியனும் தலைவணங்க வேண்டும். ஒரு தொலைக்காட்சி விவாதத்தில், அசோக் பண்டிட் எனும் இந்து மதவெறியன் ஹுரியத் மாநாட்டு தலைவர்களில் ஒருவரான சஜ்ஜட் லோன் என்பவரை பேச விடாமல் ‘பயங்கரவாதி, பயங்கரவாதி’ என்று கூச்சலிட்டுக் கொண்டிருந்தான். சஜ்ஜத் லோன் உணர்ச்சிவசப்படாமல் ‘பண்டிட்கள் இல்லாமல் காஷ்மீர் முழுமை பெறாது என்றார்’.

  எப்படி நாம் ‘ராஜீவ் கொலை–மூவர் தூக்கு’ விவகாரத்தை நமது இதயத்துக்கு நெருக்கமாக வைத்து பார்க்கிறோமோ அது போல பார்க்கப்பட வேண்டியவர் தான் அப்சல் குரு. ஆனால் தமிழினவாதிகளிடம் தொழில்படும் இந்து உளவியல், அப்சல் குரு தூக்கு விவகாரத்தை கண்டுகொள்ளவிடாமல் விட்டுள்ளது. ஜனநாயகத்தை நேசிக்கும் காஷ்மீர் மக்களின் துயரத்துக்கும், ஆற்றாமைக்கும் இந்தியா மிகப்பெரிய விலை கொடுத்தே தீர வேண்டும்.

  • Sajjad Lone oru porikki.

   Neenga sonna maadhiri kashmirula kolai panna ippo panditkale illa,ellarayum thaan throathiyaache.

   Adhu eppadi sukdev maadhiri mokkayaanunga ellam oru unmayum theriyaama,thanakku pouidhca maadhiriye pesureenga,

   eppadi thaan ippadi thaan kenathu thavalayave irukkangalo?

   • ok.. we agree that wat done for kashmiri pandit is wrong.. Kashmiri Pandit constituted only 4 to 5 percent of the Kashmir population.. Let indian govt consider that 5% in favour of india for the rest 95% please condut public voting to decide if they want to stay with india or not…This voting is also agreed by india in 1950s

    • Before doing that,why dont we make Ladakh and Jammu separate states out of Kashmir as they are not interested in Independence.

     And you admitted that 4-5% of kashmiris are muslims but 80% of Indians are Hindus,so the valley porikkis have to face the music from the 80%.

   • ஆமாம் , சஜ்ஜத் லோன் – முஸ்லிமா ? அப்போ பொறுக்கிதான், ஜெயேந்திரன் – நம்மலவாளா ? அப்போ லோக குரு.அறி அண்ணனுக்கு பொருக்கி க்கு அர்த்தமே தெரியாது போல.

 9. ஹரிகுமார்,
  தேவையற்ற வார்த்தை பிரயோகங்களை தவிர்க்கவும். சஜ்ஜத் லோன், ஹுரியத் மாநாட்டு தலைவர்களில் மிதவாத பிரிவை சேர்ந்தவர். அவர் தந்தை இசுலாமிய பயங்கரவாதிகளால் கொலை செய்யப்பட்டவர். அரசியல் அறிவின்றி பேசுவதை தவிர்க்கவும்.

  காஷ்மீர் பண்டிட்கள் அனைத்து வசதிகளோடும், சலுகைகளோடும் டில்லியில் அமர்த்தப்பட்டிருக்கிறார்கள்.பண்டிட்கள் வெளியேறவில்லை, டில்லிக்கு அழைத்து வரப்பட்டார்கள் என்பதே உண்மை. சில இந்துமத வெறி கும்பல் தலைவர்கள் கொல்லப்பட்டது, அரசியல் படுகொலைகள். நேர்மையோடு வரலாறை படிக்கவும்.

  காஷ்மீரில் நடப்பது அம்மக்களின் சுய நிர்ணய உரிமைக்கான போராட்டம். வரலாறே தெரியாத நீர் தான் மொக்கை மனிதர்.

  • // காஷ்மீர் பண்டிட்கள் அனைத்து வசதிகளோடும், சலுகைகளோடும் டில்லியில் அமர்த்தப்பட்டிருக்கிறார்கள்.பண்டிட்கள் வெளியேறவில்லை, டில்லிக்கு அழைத்து வரப்பட்டார்கள் என்பதே உண்மை.//

   பேசாம பண்டிட்களை அங்கேயே உட்டுட்டு காஷ்மீர்ல கஷ்டப்படுற முஸ்லிம்களை தில்லிக்கு கூட்டிட்டு வந்து “அனைத்து வசதிகளும்” கொடுத்து தங்க வச்சிருக்கலாம். பாரத அரசின் இந்த இஸ்லாமிய விரோத போக்கு கண்டிக்கப்பட வேண்டும்.

   • வெங்கடேசன் அவர்களே…
    நம்மூரில் பலருக்கு கம்யூனிஸம் / சமநீதி / சமூகநீதி / பகுத்தறிவு போன்றவற்றிற்க்கெல்லாம் ஒரே அர்த்தம் தான் – அது கண்மூடித்தனமான பிராமன சாதியினரைச்சாடுதல்…

    எதைப்பற்றிப்பேசினாலும் சைக்கிள் கேப்பில் இதை நுழைத்து விடுவார்கள்…

    இந்த போக்கே சாதி எதிர்ப்பு, பகுத்தறிவு போன்ற இயக்கங்கள்நீர்த்துப்போகக் காரணம்…
    இந்த போக்கு பல கேப்மாறிகள் ‘எல்லாம் அவாள் செயல்’ என்று சமூகத்தை ஏமாற்ற உதவுகிறது…

  • I know Sajjad Lone’s father got assassinated by terrorists but i dont understand this moderate/extremist crap.

   Extremist muslims the pandits out of Kashmir in full flow in 1989,coinciding with Russia moving out of Afghanistan and all the AK 47s and their owners conceniently moved to Kashmir soon and it is not coincidental that Brigadier Musharraf who lost Siachen to India has been grieving since then and also the DG of ISI,Mr.Hamid Gul.

   They did it openly,viciously and venomously.No moderate politician whether Mr.Lone or whoever came is support of them then.They are heavily Wahabbised and so shameful that they come to India,study and work here,sell their carpets and food here and still shout azaadi.They have no agriculture nothing,they have a small valley and they terrorize the people of Jammu & ladakh and talk about All kashmiris uniting with them.

   We have seen their colour very clearly and they are biggest turn coats and chameleons who deserve no sympathy but only bullets.

   You go read any Kashmir pundit authors including Rahul Pandita/others and see what happened in 1989.

   I know the good and bad of my political stance to the last decimal point,u r the idiot who believes and propagates bullshit propaganda which suits the size of your small brain.You dont know history/political past of Kashmir and the real story.

   Well her this for now,if u have the balls pick up a gun and go to kashmir and i can assure you not a single inch of kashmir ll leave India and we ll keep it regardless of how many of u leftist pussies show up in this world.

  • and more about the pandits living inc amps,

   The pandits were force to move out because their own neighbors were raping and killing them in broad daylight and you talk about political assassinations so cheaply,political assassinations are the beginning of every massacre/ethnic cleansing.

   You forgot what happened in Srilanka is it?

   There are many pandits today in make shift camps in Jammu/Delhi and only a few affluent ones have survived and done well for themselves.I know many kashmiri pandits and muslims msyelf and i know how they are,unlike you who reads news papers and gets news.

  • பார்ப்பன கும்பலின் தந்திரத்தால் தேச பக்திக்கு பொருளே மாறி கெடக்கு.

 10. ஹரிகுமார்,
  உங்கள் கருத்துக்கள் தட்டையான இந்துத்துவ பார்வையின் உச்சம். காஷ்மீர் பிரச்சினை என்பது அடிப்படையில், காஷ்மீர் மக்களின் விருப்பத்துக்கு மாறாகவும், அவர்களுக்கு தரப்பட்ட வாக்குரிதிகளுக்கு எதிராகவும் இந்திய அரசு ஜம்மு-காஷ்மீரை தன்னுடன் இணைத்துக் கொண்ட துரோக வரலாறு. காஷ்மீர், காலனியாதிக்க வரலாற்றில் எந்த காலகட்டத்திலும் பிரிட்டனுக்கு அடிமையாக இருக்கவில்லை. காஷ்மீரை இந்தியாவுக்கு தாரை வார்க்கும் முன்னர் மன்னன் ஹரிசிங் போட்டுக் கொண்ட ஒப்பந்தம் இரண்டு முக்கிய அம்சங்களை கொண்டிரின்தது. அதில் முக்கியமானது, இந்தியாவுடனான காஷ்மீரின் இணைப்பு தற்காலிகமானது. ஒரு பொதுவாக்கெடுப்பு நடத்தப்பட்டு காஷ்மீர் இந்தியாவுடன் இணைந்திருப்பதா? அல்லது பிரிவதா? என்று முடிவு செய்யப்படும் என்று உள்ளது.

  ”காஷ்மீரை வைத்து ஒரு அரசியல் சூதாட்டத்தை நடத்தி வருகிறோம். அது வெற்றி பெரும் வரை ஜனநாயகம், நேர்மை போன்ற விழுமியங்களை சற்று ஒதுக்கி வைக்கத் தான் வேண்டும்”, என நேரு கூறியுள்ளதை பால்ராஜ் பூரி எனும் வரலாற்றாசிரியர் தனது நூலில் குறிப்பிட்டுள்ளார். ‘விக்கி லீக்’ அம்பலப்படுத்திய ரகசிய உரையாடல்களில், காஷ்மீரில் நடந்து வரும் மனித உரிமை மீறல்களுக்கு இந்தியாவின் உயர்மட்ட அளவில் அங்கீகாரம் இருப்பது இப்போது அம்பலமாகியுள்ளது, மேற்கண்ட நேருவின் கூற்றுடன் இணைத்து நோக்கத்தக்கது.

  காஷ்மீரிலிருந்து பண்டிட்கள் ஜக்மோகன் கவர்னராக இருந்த பொது நடைபெற்றது. இந்த நபர் பள்ளத்தாக்கில் ஆடுகள் வெட்ட ஒரு முறை தடை விதித்தவர். பண்டிட்கள் பத்திரமாக சகல வசதிகளுடனும், சலுகைகளுடனும் டில்லிக்கு அனுப்பி வைக்கப்பட்டார்கள். டில்லியின் முக்கிய பகுதிகளில் கடைகள், அரசு ஊழியர்களுக்கு தொடர்ந்து ஊதியம், வீட்டு வசதி, உதவித் தொகை என சுருட்டிக் கொண்ட சலுகைகள் ஏராளம். பண்டிட்கள் சிலர் தாக்கப்பட்டார்கள் என்பது உண்மை தான். ஆனால், நிச்சயமாக விரட்டியடிக்கப்படவில்லை. பால்ராஜ் பூரி தனது நூலில், பண்டிட்கள் வெளியருவதை, முசில்ம்கள் விரும்பவில்லை என்று குறிப்பிட்டுள்ளார். சஜ்ஜத் லோனின் கருத்தையும் இந்த context –ல் புரிந்து கொள்வதே நேர்மை.

  சொந்தங்களை பறிகொடுத்து, உடமைகளை இழந்து, உயிரை மட்டும் பிடித்துக் கொண்டு தனுஷ்கோடியில் கரையேறும் ஈழ சொந்தங்களை ஒருமுறை மனதில் நிறுத்துங்கள். பண்டிட்களின் கூச்சலில் உள்ள ஆபாசம் தெரிய வரும்.

  வினவு வாசகர்கள் குறித்து தவறாக எடை போட வேண்டாம். இங்கு பின்னூட்டத்தில் கருத்துக்களை பாதிக்கும் தோழர்கள் ஒவ்வொருத்தரும் ஒரு இணைப் படைப்பாளி. [co-producers ]. சின்ன மூளை என்று சொன்னதற்காக மன்னித்து விடுகிறேன்.

  • அதாவது, தோசையில் சாதா தோசை, மசாலா தோசை என்று இரண்டு விதம் இருப்பது போல, அகதிகளிலும் இரண்டு வகை உண்டு. (1) சாதா அகதி: இவர் எந்த காரணமும் இன்றி சும்மா அகதியாவதாக ஒரு நாள் முடிவெடுத்து தன் சொந்த ஊரை விட்டு, வேறு ஊருக்கு அகதியாக சென்று விடிவார்; (2) மசாலா அகதி: இவர் வேறொரு கும்பல் துரத்துவதனால், தன் உயிரை கையில் பிடித்துக் கொண்டு வேறொரு ஊருக்கு அகதியாக செல்வார். இதில், பார்ப்பன அகதிகள் முதல் வகை என்றும், மற்றெல்லாரும் இரண்டாம் வகை என்றும் அறிக.

  • //சொந்தங்களை பறிகொடுத்து, உடமைகளை இழந்து, உயிரை மட்டும் பிடித்துக் கொண்டு தனுஷ்கோடியில் கரையேறும் ஈழ சொந்தங்களை ஒருமுறை மனதில் நிறுத்துங்கள். பண்டிட்களின் கூச்சலில் உள்ள ஆபாசம் தெரிய வரும்.//
   என்ன இப்படி கேட்டுடீங்க …அது எப்படி முடியும். காஷ்மீர் பண்டிட் நம்மளவா ! ஈழத்தில் இருந்து வருபவர்கள் தான் தமிழர்களாயிற்றே !

 11. First,

  Kashmiri was conquered by the Sikh army of Ranjit Singh from the Afghans and remained under it for a longtime and then when the Sikhs lost to the british,the Dogras of Jammu took over Kashmir and thats how Hari Singh became the king of J&K.

  The Dogras of Jammu defeated the Sikh Empire with the help of the british alone.

  There goes your first wrong fact.

  The agreement to accede Kashmir might be temporary but the plebiscite will occur only if the armies of Both India and Pak vacate the land of Jammu and Kashmir which includes Gilgit-Baltistan Province of Northern Areas and Aksai Chin which Pakistan donated to China.

  If all these things will change and if Kashmiri Muslims try to make up the trust deficit with India,all of these things being highly improbable and impossible,then a call for a plebiscite ll happen,until then idhe kundu chattiyila kudhura ottalam.

  When Russia exited Afghanistan,all the jehadis with their AK-47s and Stinger missiles and mercenaries from different parts of the world moved to kashmir to start and insurgency.

  Hindus have been assaulted,slaughtered and tortured for centuries in kashmir and there is nothing wrong if the Indian government takes revenge,if u hurt someone then bad things ll definitely happen to you,this is the simple law of karma,nobody is an idiot to forget or forgive.

  Jagmohan is a tough governor of Kashmir who handled the ISI sponsored insurgency very strongly,

  Banning lamb slaiughter? Are u joking,do u know that Kashmiri Pandits themselves eat Mutton a lot and their famous dish is Rogan Josh.
  Not only kashmiri,even in Jammu the hindu castes eat mutton and you simply cannot ban its slaughter.

  There goes your second lie.

  In 1989,you can ask every single Kashmiri Pandit who migrated from Kashmir,These guys who were occupying most of the important posts in Kashmir as Doctor/Engineer/Teacher etc etc were all forced to leave their property,houses everything and move to a new place of which they have no idea of.

  You think jagmohan made it happen just like that,have u seen inetrviews of Hamid Gul/pakistani people about 1989?

  Do you know that every single mosque and street processions asked non muslims/kaffirs to leave Kashmir and more precisely they said they ll have kashmir with muslim families,pandit women and the dead bodies of pandit men.

  do u think,anyone ll feel secure and stay there in such an environment?

  There would be some 4-5% Kashmiri Muslims who would not have wanted the Pandits to leave but do they have the courage to fight insurgents from Afghanistan/tell their mosques not to say bad things about pandits,or pick up a gun and go guard a kashmiri pandit house.

  If not,then they also have to bear the guilt of their brothers,ultimately only the result matters and not what you feel/think/talk.

  have u been to Jammu/Delhi to see what the Kashmiri Pandits actually got,those benefits that you talk about?

  They get the same bullshit that refugees from Srilanka get,

  The only difference is that they are citizens of India and not citizens of another country like Srilanka,

  You might argue that Kashmir is a different country whereas Ealam is not,but that ll remain only ur argument and not a fact.

  India has done a lot of good to Srilanka,especially Ealam in terms of money/arms training etc and it is unfortunate that Indira Gandhi/MGR died too soon before morons like DK/DMK/Rajiv Gandhi spoiled the fun and the LTTE is also guilty of screwing up their own chances by killing the Indian PM and behaving as if Tamizhnadu is their backyard.

  I dont regret calling a pea brained moron because as usual u r a local frog who reads some leftist magazines and make up your facts and point of view without caring to know the truth,and i repeat dont include all vinavu readers along with you.

  I called you,only you a pea brained idiot because i have seen your posts before and you talk like a big lord labak doss but when faced with real facts u always fall short.

  dont take it to your heart though,it is ok to be stupid.

 12. ஹரிகுமார்,

  எனக்கும் காஷ்மீர் பற்றி கொஞ்சம் தெரியும் என்று பிரஸ்தாபிப்பதாக உள்ளது, உங்கள் பின்னூட்டம். அதில், தலையிட எனக்கு விருப்பம் இல்லை. ஆனால், உங்கள் பாமரத்தனமான அறிவை இவ்வளவு அலட்டிக் கொள்ள தேவையில்லை. பிரிட்டனின் தலையீடு காஷ்மீரில் இருந்ததில்லை என்று எனது பின்னூட்டத்தில் எங்கும் கூறவில்லை. அனால், இந்தியாவின் பிற பகுதிகள் பிரிட்டனின் கட்டுப்பாட்டில் இருந்தது போன்று, காஷ்மீர் இருக்கவில்லை என்பதையே தான் தெரிவித்தேன். உமது வழக்கமான குருட்டுப் பார்வை இதனை பார்க்க தவறியுள்ளது.

  \\The agreement to accede Kashmir might be temporary but the plebiscite will occur only if the armies of Both India and Pak vacate the land of Jammu and Kashmir……\\

  உங்கள் வீட்டில் எதிரெதிர் கோஷ்டியை சேர்ந்த இரண்டு ரவுடிகள் அமர்ந்து கொண்டு வெளியேறாமல், ஒருவன் முதலில் மற்றவன் வெளியேறட்டும் என்று சண்டித்தனம் செய்தால் ஏற்றுக்கொள்வீர்களா? வெட்கங்கெட்ட முறையில், இந்திய ரவுடியின் செயலுக்கு வக்காலத்து வாங்குகிறீர்கள். காஷ்மீர், இந்தியாவுக்கோ, பாகிஸ்தானுக்கோ சொந்தமில்லை என்பதே உண்மை.

  //When Russia exited Afghanistan,all the jehadis with their AK-47s and Stinger missiles and mercenaries from different parts of the world moved to kashmir to start and insurgency.//

  இதனை அரசியல் தற்குறித்தனம் என்பதா? அல்லது இந்த தற்குறித்தனம் தான் இந்துத்துவ அரசியல் என்பதா? கங்காணி வேலைக்கு கவர்னர்களை நியமிப்பது, அரசுகளை கவிழ்ப்பது, பொம்மை அரசுகளை நிறுவுவது, மக்களின் போராட்டங்களை நசுக்குவது, கொலை, கற்பழிப்புகள் என்று ராணுவம் செய்து வந்த கொடுமைகள் — இவையே போர்க்குணமிக்க போராட்டப் பாதைக்கு மக்களை நெட்டித்தள்ளிய காரணங்கள். இவை குறித்து என்னால் விரிவாக பேச முடியும்.

  போராளிக்குழுக்கள் அனைத்தையும் ‘ =பாகிஸ்தான் ஆதரிக்கும் தீவிரவாதிகள்’ என்ற உங்கள் பார்வையில் பார்வை ஊனம் உள்ளது. ‘ஹிஸ்புல் முஜாகிதீன்’ தனது பாகிஸ்தான் ஆதரவு நிலைப்பாட்டை மறைத்ததில்லை. ‘மதச்சார்பற்ற சமூகமும், அரசுமே’ தமது கொள்கை என்று அறிவித்தது, ஜம்மு காஷ்மீர் விடுதலை முன்னணி. ஜ.மு.க.வி.மு.வின் தலைவராக இருந்த அமானுல்லாகான் தமது ஊழியர்கள் ஹிஸ்புல் முஜாகிதீனால் கொல்லப்படுவதை எதிர்த்து போராட்டங்களை நடத்தியுள்ளார். எனவே, ‘தீவிரவாதிகள்’ எனப்படுவோர் அனைவரும் ஒரே கொள்கை உடையோர் என்ற எண்ணத்தை, நீங்கள் இங்கே RSS, VHP , BJP , இந்து முன்னணி, பஜ்ரங் தள் போன்ற இந்துத்துவ தொங்கு சதைகளின் கொள்கையும், நோக்கமும் ஒன்றாக இருப்பதை வைத்து புரிந்து கொள்ள வேண்டாம்.

  • 1. Life is unfair,what to do? Kashmiris complain about two rowdies in the house whereas Tibet cant even complain,only one rowdy and he calls himself police,what to do?

   2.Kashmir,Nizam Of Hyderabad/Travancore and many princely states were there but they always were under the British Dominion and they have no right to remain independent and you can remain independent only if you can protect yourself from invasion,else nothing happens.

   What rights do Hari Singh have to keep his kingdom,are the brits going to protect him or did they protetc him from the invading lashkars of frontier province?

   Anyway, JKLF was formed in 1977,Army entered Kashmir in 1989,so what happened in 12 years?

   He asked Kashmiri Pandits to return to Kashmir in 2010,what was he doing in 1989?

   Why didn’t he open his mouth for 21 years?

   You want to take this guy seriously and we should take you seriously for taking such people seriously?

   If Pakistan will place their people in the Hurriyat,then India will put their governors and army on the street,

   Kashmir has a problem,yes it has but becoming independent is no option.

   Anyway,why should we not make Ladakh & Jammu independent states,like Pakistan has made Gilgit Baltistan separate and isolate the Valley.

 13. ஹரிகுமார்,

  ஜக்மோகன் இரண்டு முறை காஷ்மீரில் கவர்னராக நியமிக்கப்பட்டார். இந்திரா காலத்தின் போது முதல்முறை. வி.பி.சிங் காலத்தில், இரண்டாவதாக. இந்திரா காலத்தில் காஷ்மீருக்கு கவர்னராக நியமிக்கப்பட்ட போது தான், கிருஷ்ணன் அவதார நாளில், பள்ளத்தாக்கில் ஆடுகள் வெட்ட தடை விதித்தார். பொய்யில், புனைகதைகளை சுருட்டுவது நீர் தான். எனது வேதனை எல்லாம், நான் படித்த விஷயங்களை உம்மோடு பகிர வேண்டிய துர்பாக்கியம் தான்.

  //When Russia exited Afghanistan,all the jehadis with their AK-47s and Stinger missiles and mercenaries from different parts of the world moved to kashmir to start and insurgency.//

  இது இந்திய உளவுத்துறை பரப்பும் கேவலமான பொய்ப் பிரச்சாரம். உமது பின்னூட்டத்தில், உளவு சட்டைகளின் வேர்வை நெடி சற்று தூக்கலாக தெரிகிறதே, நண்பா.
  //I dont regret calling a pea brained moron because as usual u r a local frog who reads some leftist magazines and make up your facts and point of view without caring to know the truth,and i repeat dont include all vinavu readers along with you.

  I called you,only you a pea brained idiot because i have seen your posts before and you talk like a big lord labak doss but when faced with real facts u always fall short.//

  உங்களை சமீபகாலமாக தான் வினவில் பார்க்கிறேன். நான், வினவு ஆரம்பிக்கப்பட்டது முதல் எனது கருத்துக்களை பதித்து வருகிறேன். இதற்கே இவ்வளவு BP உங்களுக்கு எகிறும் போது, எனது முந்தைய பின்னூட்டங்களை பார்க்கும் போது, மாரடைப்பு உங்களுக்கு வந்துவிடுமோ என்று அஞ்சுகிறேன். முன் கூட்டியே, எனது ஆழ்ந்த அனுதாபங்கள்!

  By the by, நேற்று வெளியான Outlook–ல், அருந்ததி ராய், அப்சல் குரு தூக்கு தொடர்பாக அருமையான கட்டுரை ஒன்றை எழுதியுள்ளார். முடிந்தால், படித்து பார்க்கவும். உங்கள் அறிவில் அது எந்த பாதிப்பையும் ஏற்படுத்தும் என்ற நம்பிக்கையில் அல்ல; உங்கள் ‘தத்து–பித்து’ இங்க்லிஷ் கொஞ்சம் இம்ப்ரூவ் ஆகட்டும் என்ற ஆசையில்.

 14. I read authors way better than Arundhati Roy and nor am i trying to prove my vocabulary here or asking you to certify my proficiency in anything.

  I called you(again,just you) pea brained for your thoughts and not about which language u use.

  As always you read pseudo secular propaganda about Jagmohan or whoever,you claim that RAW is spreading propaganda about 1989 whereas people like Hamid Gul/Musharraf/Many Pak army generals have openly admitted about these facts,

  So many Authors/history are all lies but your biased,silly sources are true.

  I have met so many kashmiri muslims in life,many hating India as usual but even they did not mention your legendary lie of a janmashtami qurbani ban.

  You regretting about sharing your knowledge,unfortunately my friend,such luxuries are not for you.

  You may be an old poster and i am relatively new but whats the point?

  If you think a silly,biased, ignorant leftist like you ll have an ego,u think we wouldn’t?

  and i read that Arundhati roy article,usual article,nothing new.

  why would anyone in India show mercy for a Kashmiri Militant?

  Sutta puli,maatuna poonaya?

  And regarding BP/heart attack i am fit and fine,hale and hearty.Dont worry,i ll be loud and clear long after you have lost your voice/initiative to open your mouth.

 15. எதிர்வாதம் பண்ணுற வாசகர்களை moron,idiot,pea brain என்றெல்லாம் சகட்டுமேனிக்கு திட்டித் தீர்க்கும் நாகரீகம் இல்லாத ஹரிகுமார் எப்பேர்ப்பட்ட அறிவாளி ன்னு பாக்கலாமா.

  காஷ்மீரை கைப்பற்றிய சீக்கிய மன்னன் ஆப்கானிலிருந்து வரவில்லை. பஞ்சாப் மாகாணம் லாகூரிலிருந்து வந்தான். ஆப்கானிலிருந்து வந்ததாக உளரும் அரிகுமாருக்கு எப்படிப்பட்ட பெரிய மூளை இருக்கணும்.

  டோக்ரா மன்னர்கள் வெள்ளைக்காரன் கிட்ட காசு குடுத்து வாங்கினதுதான் காஷ்மீர்.என்னவோ சீக்கியர்களை போரில் வென்று கைப்பற்றியது போல பீலா விடும் அறிக்குமாருக்கு அறிவாளின்னு நெனப்பு வேற.

  காஷ்மீர் பண்டிட்டுகள் இந்திய அரசின் பகடை காய்களாக அங்கிருந்து வெளியேறினார்கள்.ஜக்மோகன் கவர்னராக இருந்து கொண்டு அன்றைய குழப்பமான சூழலை பயன்படுத்தி [இந்த குழப்பங்களுக்கு யார் காரணம் என்று சத்திசிங்புரா வின் பின்னணியில் சிந்தித்தால் உண்மை விளங்கும்] இங்கு தங்கிவிடும் பண்டிட்கள் பாதுகாப்புக்கு அரசு உத்தரவாதம் தர முடியாது என்று பீதிய கிளப்பி அவர்களை வாகனங்களில் ஏத்தி விட்டான்.இதையெல்லாம் பல முறை அரசியல் நோக்கர்கள் சமூக ஆய்வாளர்கள் ஆதாரங்களோடு சொல்லி இருக்கிறார்கள்.ஆனாலும் இந்துத்வா கும்பல் காஷ்மீர் மக்கள் மீது பழி போடுவதை ஒரு பிரசார உத்தியாக செய்து வருகிறார்கள்.

  ஹரிகுமார் உள்ளிட்ட அந்த புளுகுணி கும்பலுக்கு ஒரு கேள்வி.

  காஷ்மீர் பள்ளத்தாக்கில் இன்றளவும் கணிசமான பண்டிட்டுகள் வாழ்ந்து வருகிறார்களே.அவர்களை காஷ்மீர் மக்கள் எந்த தீங்கும் செய்து விடவில்லை.சகஜமாகத்தான் வாழ்ந்து வருகிறார்கள்.அந்த மக்களின் ஜனநாயக பண்பு எங்கே.காஷ்மீர் மக்கள் deserve no sympathy but only bullets என்று கொலை வெறியோடு கூச்சலிடும் ஹரிகுமார்கள் எங்கே.

  ஹரிகுமார் ஏற்கனவே பல்பு வாங்கிய பழைய விவாதம் ஒன்றின் சுட்டி இது. அன்னாரின் அறிவு திறனை அறிந்து கொள்வதற்காக

  https://www.vinavu.com/2012/07/31/gujarat-sit/#comment-65812.

  இன்னொரு பல்பு.

  https://www.vinavu.com/2012/04/02/kashmir-killings-2/#comment-59756

  இந்த விவாதத்துல கடசியாக தோழர் ம.பொன்ராஜ் சொன்னதுதான் இப்போ நடக்குது.

  \\என்னத்தை சொல்லி, என்ன ஆக போகுது அன்பு…. கங்கா ஸ்நாணம் பண்ணிட்டு திரும்ப வேற எதாவது கட்டுரையில் இதே கேள்விகளை தான் பையா கோஷ்டி வைக்க போகுது//

  • // காஷ்மீர் பள்ளத்தாக்கில் இன்றளவும் கணிசமான பண்டிட்டுகள் வாழ்ந்து வருகிறார்களே //

   இங்க பேசறவங்க அளவுக்கு நான் படிச்சவன் இல்ல. எனக்கு தெரிஞ்சதெல்லாம் விக்கிபீடியா ஒன்னு தான். அது இப்படி சொல்லுது:

   >> Kashmiri Pandit Total Population : 682,000 (estimate)
   >> The estimated population of Kashmiri Pandits in the Kashmir Valley in 2011 was around 2,700-3,400

   மொத்தத்தில் பொது வாக்கெடுப்பு நடத்தாமல் அட்டூழியம் செய்யும் இந்திய அரசுக்கு ஹரிகுமார் வக்காலத்து வாங்குவது தவறு என்றே எனக்கு படுகிறது. மறுபுறம், காஷ்மீர் பண்டிட்கள் அகதிகளே அல்ல; அவர்கள் இந்திய அரசின் விருந்தினர்களாக டெல்லியில் பைவ் ஸ்டார் ஓட்டலில் தங்க வைக்கப் பட்டுள்ளனர்; என்றெல்லாம் மறு தரப்பு பேசுவதும் நேர்மைத் திறமற்ற பேச்சாக உள்ளது; “வக்காளி, பாப்பார அகதிதானே, சாகட்டும்” என்ற மன ஓட்டத்தில் எழும் பேச்சாகவே தென்படுகிறது.

   • Venkatesan,

    There was a program on Kashmir on NDTV involving Kashmir and everyone were there including Pandits and Muslims,one Pandit man was almost crying and accusing Sajjad Lone of not answering his questions,Sajjad Lone was just laughing saying these political things do happen and nothing can be done about it.

    Thats the day i realised that these guys deserve it,i have no sympathy for them.

    Many of them and brahmin converts and still shamelessly carry their brahmin surnames like Bhatt,Lone,Shaikh etc,this fight is between converts and non converts.

    And dont take these guys here seriously,they wouldn’t know anything even one inch beyond the TN border and sometimes even inside TN,so they ll take any position opposite to India on every issue whether they know about it or not.

   • வெங்கி,

    அகதி வாழ்க்கை எப்படி இருக்கும்? நீங்கள் இராமேஸ்வரம் வந்திருக்கிறீர்களா?

   • காஷ்மீரை இந்தியா ஆக்ரமித்துள்ளது என ஒப்புக்கொண்டதுக்கு நன்றி.

    விக்கிபீடியா யார் வேண்டுமானாலும் தகவல் ஏற்றக்கூடியது.அதன் நம்பக தன்மை குறைவு.அனைத்து தரப்பு கருத்துக்களையும் தெரிந்து கொள்ள இணையத்தில் பல்வேறு தளங்களை தேடிப்படியுங்கள்.

    அந்த வகையில் தங்களுக்கு சிறு உதவி,

    http://www.aljazeera.com/indepth/spotlight/kashmirtheforgottenconflict/2011/07/2011724204546645823.html

    சுட்டியிலிருந்து

    numbers of Pandits in the valley in 1989 can only be adduced from the census of 1941, the last time the Pandits were counted and listed as distinct from the category of Kashmiri Hindus and that census listed a little fewer than 79,000 Pandits in the valley.
    It’s from this baseline that demographers have sought to work out the number of Kashmir Pandits in the valley in 1990. Using the rough measure of the average decennial growth rate in the state as a whole, available through the censuses up to 1941 and then the 2001 census, the number of Kashmiri Pandits living in the valley before 1990 that they arrive at is about 160,000 to 170,000.

    இன்னொரு சுட்டி

    http://theparallelpost.com/archives/featured-articles/454-a-note-on-kashmiri-pandit-migrant-population.html

    சுட்டியிலிருந்து

    Pandits constituted elite group of Kashmiri population with highest literacy and land holdings. Prior to 1947 in the words of Josef Korbel they had become the willing instruments of the policy of unlimited cruelty perpetrated by Hari Singh and his predecessors.(Dangers in Kashmir Vinod Publishers Jammu(1992) P. 13) Like parsi community of India the pandit population practically experienced depletion of growth rate. They have always been close to royal courts. With the end of dynastic rule in Jammu and Kashmir and ascendance of Nehru’s to power New Delhi provided them an alternative. As a result of receptiveness of this family they started to migrate from the state since 1947. By 1953 almost one-sixth of their population (8000) had migrated to India.(Premnath Bazaz, “Struggle for Freedom in Kashmir”, Kashmir Publishing Co., New Delhi, 1954, P.546).

    The migration towards greener pastures continued unabated upto 1990. Despite decline in growth rate and migrations their population was depicted to be increasing in every census. It was through manipulation of figures. In spite of these manipulations by the census department Hindu population within Kashmir valley in 1981 was 124022 (Census India 1981). These included Khatris (Business community), Sansis (of Bagh-e-Mehtab), Mins (of Kulgam), and Rajputs (of Uri) apart from Kashmiri Pandits. Eruption of militancy in 1990 provided urban Pandits a pretext to migrate en mass. Very few among non-Pandit groups however migrated. A segment of Kashmiri Pandits too remained in the valley and shared ordeals of the conflict along with their Muslim neighbors. By any stretch of imagination the migrant population of Pandit’s could not extend one lakh. It is unfortunate that some organizations pretending to represent migrants inflate the population figures to three hundred thousand. This too is done with a purpose. In pretext of rehabilitation of migrants they intend to create settlements of Indian Hindu population as suggested and planned by Rashtriya Swayamsewak Sangh (RSS). Large numbers of temples around Srinagar city have already been occupied by self styled prohits from India. These included the notorious Sadhvi Pragya who was arrested in connection with Samjuata Express and Malegoan bombings.

  • Anbu,

   I dont understand what bulb you gave me there.The point is still the same.

   If i try to have a civil discussion with you,u ll start asking is that your cunning tactic?

   Basically,u have some crazy notions in your head and a deep distrust.Perhaps you think whoever you hate is too smart and cunning or you think you are outwitting a great enemy.

   I said Ranjit Singh defeated the Afghans and took kashmir,which is true.

   when did i say Ranjit Singh is afghan,how do you imagine these things?

   Gulab Singh did align with the British and paid money to take Kashmiri,when did i say otherwise?

   But the Dogras did fight with the british too in the Anglo Sikh wars.

   Let me reply you for the Nizam of Hyderabad money argument here,

   India refused to give Pakistan 55 crores because Pakistan was due to give money to India for losing the provinces of Punjab & Bengal.

   India wanted to get that money, which was much more than 55 crores and cancel this 55 crores off.

   Moreover, The Nizam did give a lot of his money to the Pak Government.

   Thats not related to the Reserve Bank Money.

   According to you,The Kashmiri Muslims did the right thing,did nothing wrong to the pandits and everyone in the world except the kashmiri muslims are guilty in this story.

   If the Kashmiri Muslims are so innocent that they cant even hurt a fly,is the whole world conspiring against them?

   Apart from local frogs like you,anyone who has seen the reality in Jammu & kashmir ll tell you otherwise.

   • \\India refused to give Pakistan 55 crores because Pakistan was due to give money to India for losing the provinces of Punjab & Bengal.
    India wanted to get that money, which was much more than 55 crores and cancel this 55 crores off.//

    இப்படியும் உளற முடியுமா என்று ஆச்சரியமா இருக்கு.நாட்டை பிரிப்பது என்பதிலேயே பஞ்சாபையும் வங்கத்தையும் பிரிப்பது எனபது முடிவாகி விட்டது.அவனுக்கு என்று ஒதுக்குன பகுதிக்கு பாகிஸ்தான் ஏன் இந்தியாவுக்கு பணம் கொடுக்கணும்..சுத்த பேத்தல்.
    55 கோடியை கான்செல் பண்ண முடியாம இந்தியா பாகிஸ்தானுக்கு கொடுத்தது தெரியுமா.

    \\The Nizam did give a lot of his money to the Pak Government.//

    பொய்க்கு மேல் பொய்.

    மேற்கு கிழக்கு பாகிஸ்தான்களுக்கு இடையில் ரோடு போட சொன்னார் காந்தி ன்னு சொல்லி அதுக்கு வாங்குன பல்புக்கு பதில் ஒன்னும் இல்லையா

   • \\But the Dogras did fight with the british too in the Anglo Sikh wars.//

    டோக்ராக்கள் போரிட்ட லட்சணம் இதுதான்.

    . In 1844 the Lahore court commanded an invasion of Jammu to extract money from Gulab Singh, reputed to be the richest Raja north of the Sutlej River as he had taken most of the Lahore treasury.
    However the Gulab Singh a shrewd politician came before the army and appeased them by sweet talks and valuable gifts and the Khalsa made peace with Raja Gulab Singh and agreed to negotiate on his behalf with the Lahore court. These negotiations imposed an indemnity of 27 lakh Rupees on the Raja. In the subsequent Anglo-Sikh wars Gulab Singh secretly allied himself with the British by giving intelligence on the Sikh Army. Under the Treaty of Lahore the defeated Lahore court was made to transfer Jammu to Gulab Singh.
    Lacking the resources to occupy such a large region immediately after annexing portions of Punjab, the British recognized Gulab Singh as a Maharaja directly tributary to them on payment of 75 Lakh of the war-indemnity (this payment was justified on account of Gulab Singh legally being one of the chiefs of the Kingdom of Lahore and thus responsible for its treaty obligations).

    • anbu,

     u know nothing about the Dogra people.

     They are traditional fighting class and one Gulab Singh wont change it,there are so many Dogras in Himachal/Jammu and they are there in Pakistan also.

  • Kashmiri was conquered by the Sikh army of Ranjit Singh from the Afghans
   அப்கானியர்களிடமிருந்து ரஞ்சித் சிங் காஷ்மீரை போரில் வென்றார் என்பது தமிழாக்கம்…

   நேரில் நான் ஒருமுறை முகாமைப்பார்த்திருக்கிறேன்…பன்டிதள் ஒன்னும் 5 நட்சத்திர வாழ்க்கை வாழவில்லை அங்கு…

   சாதி அடிப்படையில் ஒரு சாராரை சாடும் போலி சாதி எதிர்ப்பாளர் நீர்…

   • ஹரிகுமார் Kashmir was captured by the Sikh army of Ranjit Singh from the Afghans என்று எழுதியிருந்தால் தவறாக புரிந்துகொண்டிருக்க வாய்ப்பு இருந்திருக்காது. conquered என்ற சொல்லை பயன்படுத்தியதால் Ranjit Singh from the Afghans என்று தனியாக பொருள் கொள்ள வேண்டியதாகி விட்டது.

    …பன்டிதர்கள் 5 நட்சத்திர வாழ்க்கை வாழவதாக எங்கும் சொல்லவில்லை.இந்திய ஆட்சியாளர்களின் பகடை காயாக ஆகி போனவர்கள்,ஆட்சியாளர்களால் பீதியூட்டப்பட்டு வெளியேற்றப்பட்டவர்கள் என்றுதான் சொல்லி இருக்கிறேன்

    • anbu

     Captured from/conquered from means no different.

     It still doesn’t imply that Ranjit Singh was Afghan.

     Indian government played politics with Pandits but why did Kashmiri Muslims or fringe groups which claim to represent them create a situation for an allegedly third party like the Indian government to play politics here?

     Like i asked before,why didn’t they pick up a gun and guard the houses of the pandits?

 16. ஹரிகுமார்,

  நீங்கள் எந்த மட்டத்திற்கு விவாதத்தை கீழ் இழுத்தாலும், உண்மைகளை மறைக்க முடியாது. காஷ்மீர் மக்களின் பொது விருப்பத்துக்கு மாறாக பேச உமக்கு எந்த உரிமையும் கிடையாது. என்னவெல்லாமோ உளறிக் கொட்டி கிளறி மூடி இருக்கிறீர்கள், உங்கள் பின்னூட்டத்தில். அப்பட்டமான சாதி வெறியையும், இந்துத்துவ விஷத்தையும் உமிழும் உங்களால் நான் வெறுக்கப்படுவதையே விரும்புகிறேன்.

  எங்கள் ஊரில் பாம்புகள் சற்று அதிகம். ஒவ்வொரு வீட்டிலும், பாம்பினால் தீண்டப்பட்டோர் ஒருவராவது இருப்பார். ஒவ்வொரு ஊரிலும் பாம்புகளின் உறைவிடமாக சர்ப்பக்காவுகள் இருக்கும். சிறுவர்களை அந்தப் பக்கமாக அனுப்ப மாட்டார்கள், பெற்றோர்கள். கால மாற்றத்தில், குடியிருப்புகள் பெருக சர்ப்பக்காவுகள் வெட்டித் திருத்தப்பட்டு அவற்றிற்கு சமாதி கட்டப்பட்டு வருகின்றன. நாகராஜா கோயில் சர்ப்பக்காவு ஒன்றின் சமாதி என்கிறார்கள், ஆய்வாளர்கள். ஒரு நாள் தமிழகத்தில், இந்துத்துவ பாம்புகளுக்கு சமாதி காட்டப்படும்.

  இந்து-இந்திய தேசிய கனவுக்கு வடக்கே காஷ்மீர் மக்கள் சமாதி கட்டுகிறார்கள். தெற்கில் நாங்கள். அந்த வகையில் அந்த காஷ்மீர் தவப்புதல்வர்கள் எங்களின் இயற்கையான நேசர்கள். அவர்களின், நியாயத்தை இறுதி மூச்சு வரை பேசுவோம். உம்மைப் போன்ற இந்துத்துவ கருத்தாளர்களை அறிவு தளத்திலும், களத்திலும் புறமுதுகிட்டு ஓட செய்வோம். ஆம், ஜனநாயகத்தில், பாசிசத்துக்கு இடமில்லை.

  • Sukdev,

   Forget about Tamizhnadu,why dont you try seceding one small district away from India?

   You guys tried to used the LTTE for the samething and ended up sacrificing innocent women and children for that,

   who ll bear the brunt of your illogical,unnatural ideas now?

   Most of you talk about Bhagat Singh,Sukdev,Che Guevara etc etc but we know for a fact that none of you have the balls to even pick up a gun.

   You can just sit back in tea shops,smoke your cigarettes and sell your illusions.

 17. வெங்கடேசன்,

  உங்களோடு பகிர்ந்து கொள்ள ஒரு விஷயம் இருக்கிறது. இந்தியாவின் பிற பகுதியில் வாழ நேரும் காஷ்மீர் முசிலிம்கள் பிரச்சினையும், காஷ்மீர்ப் பண்டிட்கள் பிரச்சினையும் ஒத்த தன்மை கொண்டிருப்பதில்லை.

  கல்லூரியில், எனக்கு ஒரு வருடம் ஜூனியராக படித்தவன், அக்தர், காஷ்மீரை சேர்ந்தவர். எம்.ஏ முடித்தபின், எம்.பில் பட்ட ஆய்வுக்காக, சென்னை பச்சையப்பன் கல்லூரியில் விண்ணப்பித்துள்ளான். தன்னைப் பற்றிய விவரங்கள் அனைத்தையும் விண்ணப்ப படிவத்தில் பூர்த்தி செய்து விட்டு வந்துள்ளான். இவன் விண்ணப்பத்தை ஆய்வு செய்த கல்லூரி முதல்வர், இந்த காஷ்மீர் மாணவனின் முகம், அன்று காலை பத்திரிகைகளில் வெளியான ஒரு தீவிரவாதியின் முக அமைப்புடன் ஒத்திருந்ததை கண்டு அகவிழிப்பு கொண்டார். உடனே விண்ணப்பத்தை போலீசுக்கு ஒரு குறிப்புடன் அனுப்பியுள்ளார். நேகாணல் அழைப்புக்காக போஸ்ட் மேனைக் காத்திருந்த அக்தர் வீட்டுக் கதவுகளை தட்டியதோ, போலீஸ். காவல் நிலையம் அழைத்து செல்லப்பட்டு இரவு முழுவதும் சோதனையும், விசாரணையும் நடந்துள்ளது. அவன் மொபைலில் இருந்த அனைத்து தொடர்புகளையும், இமெயில் பாஸ்வேர்டையும் பறித்தது போலீஸ். ‘தேவைப்பட்டால் திரும்பவும் வர வேண்டும்’ என்ற எச்சரித்து அனுப்பியுள்ளது, போலீஸ்.

  இவற்றை என்னிடம் பகிர்கையில் அந்த மாணவனின் கண்களில் வெளிப்பட்ட படபடப்பும், குரலின் நடுக்கமும் ஒரு அகதி வாழ்வுக்குரியன.

  தனக்கு கீழ் பயில விரும்பிய மாணவனை போலீசிடம் ஒப்படைக்க தீர்மானித்த அந்த கல்லூரி முதல்வருக்குள் செயல்பட்ட வேகம் எது? சிவில் சமூக உணர்வா? அல்லது ‘உன்னைப் போல் ஒருவனில்’ கமல் விசுவரூபம் எடுத்த காமன் மேன் அவதாரமா?

  முசிலிம்கள் என்றால் சந்தேகத்துக்குரியவர்கள்; அதுவும் காஷ்மீர் முசிலிம்கள் என்றால் கூடுதல் சந்தேகத்துக்குரியவர்கள் என்று ஹரிகுமார் போன்ற நாலாந்தர ஆர்.எஸ்.எஸ் வெறுப்பு உமிழிகளும், ஊடகங்களும் மாய்ந்து, மாய்ந்து துவேசத்துடன் பேசி, எழுதி உருவாகிய மன அமைப்பு, அல்லவா, இது. இது, அந்த தனிப்பட்ட மாணவனின் பிரச்சினையா? இல்லை.

  நமது நரைத்து, வெளுத்த சமூக நிறுவனங்கள் தமது கேமிரா கண்களால் கண்காணிப்பில் உட்படுத்தியிருக்கும் ஒரு சமூகப்பிரிவின் துயர். சொந்த மண்ணில் உயிருக்கு உத்தரவாதமில்லை; வெளியிலோ சந்தேகத்தின் நிழல் என குற்றப்பரம்பரையாக்கப்பட்டுள்ள ஓர் இனத்தின் கூடு வலி. இந்த பிரச்சினைக்கு நவீன இந்தியா வைத்துள்ள தீர்வு என்ன? அப்சல் குரு போன்று அனைவரையும் தூக்கிலேற்றுவதா? நெஞ்சை தொட்டு ஒரு முடிவை சொல்லுங்கள். ”காஷ்மீர் மக்கள் deserve no sympathy but only bullets” என்று கொக்கரிக்கும் ஹரிகுமார், எவ்வளவு வக்கிரமானவ்ர் என்று.

  • சந்தானம் மேலே “வெங்கி, அகதி வாழ்க்கை எப்படி இருக்கும்? நீங்கள் இராமேஸ்வரம் வந்திருக்கிறீர்களா?” என்று கேட்டிருந்தார். அதற்கும் சேர்த்து என் பதிலை எழுதுகிறேன்.

   நான் ராமேஸ்வரம் வந்ததில்லை. ஒரு அகதி முகாமையோ, ஒரு அகதியையோ இது வரை பார்த்ததில்லை. இந்த விஷயம் உட்பட, எந்த விஷயத்திலும் ஆழ்ந்து படிக்காமல் இண்டர்நெட்டை நுனிப்புல் மேய்ந்தது விட்டு குத்து மதிப்பாக ‘கருத்து’ கூறி கொண்டிருக்கிறேன். அவ்வளவே.

   காஷ்மீரில் (அங்கு மட்டுமல்ல, வட கிழக்கு மாநிலங்களிலும்) பொது வாக்கெடுப்பு நடத்தி யார் யாரெல்லாம் பிரிந்து விட வாக்களிக்கிறார்களோ அவர்களுக்கெல்லாம் தனி நாடு கொடுத்துவிடுவதே சரியான நடவைக்கை என்பது என் கருத்து.

   தமிழ் ஈழ அகதிகளை, காஷ்மீர் முஸ்லிம்கள், மற்ற இந்திய முஸ்லிம்கள் ஆகியவர்களின் நிலையோடு பண்டிட்களின் நிலையை ஒப்பிடுவதோ, மற்றவர்களை விட பண்டிட்கள் மோசமான நிலையில் இருக்கிறார்கள் என்றோ நான் சொல்ல வரவில்லை.

   நானறிந்த ஒரே புத்தகமான விக்கிபீடியா refugee என்பதற்கு “A refugee is a person who is outside their country of origin or habitual residence because they have suffered (or fear) persecution on account of race, religion, nationality, political opinion, or because they are a member of a persecuted ‘social group'” என்று பொருள் தருகிறது. பண்டிட்கள் தங்கள் தாய் மண்ணில் இருக்க முடியவில்லை. அவர்கள் அகதிகள் தான்.

   // பண்டிட்கள் …..சுருட்டிக் கொண்ட சலுகைகள் ஏராளம் //

   // பண்டிட்களின் கூச்சலில் உள்ள ஆபாசம் தெரிய வரும்.//

   போன்ற கருத்துக்களை என்னால் ஏற்க முடியவில்லை. இவை (பிறப்பு அடிப்படையில்) பார்ப்பன ஜாதியில் பிறந்தோர் மீதான் கடும் வெறுப்பின் வெளிப்பாடாகவே நான் உணர்கிறேன். “காஷ்மீர் மக்கள் deserve no sympathy but only bullets” என்பது துவேஷத்தின் உச்சம். அதே சமயம், “பண்டிட்களின் ஆபாசக் கூச்சல்” என்பதும் எனக்கு ஏற்புடையதல்ல. ஏன்? காஷ்மீர பண்டிட்கள் தங்கள் தாய்மண்ணான காஷ்மீரில் இந்தியாவின் ஒரு அங்கமாக வாழ ஆசைப்படக்கூடாதா? அதற்காக குரல் கொடுத்தால் அது “ஆபாசக் கூச்சலா”?

   இணையத்தில் நுனிப்புல் மேய்ந்தபோது கிடைத்த ஒன்றிரண்டு சுட்டிகள் இதோ. இவற்றை இந்துத்வ ஆபாசக் கூச்சல்கள் என நிராகரிப்பீர்கள் என்றே நினைத்தாலும் தந்து விடுகிறேன்.

   http://www.kashmirherald.com/main.php?t=OP&st=D&no=444

   http://prashanth-vaidyaraj.blogspot.in/2012/09/refugees-of-jammu-kashmir-history-and_24.html

   http://www.panunkashmir.org/

   • Venkatesan,

    Nobody is heartless to push for blind hatred but then, if i want peace i have to make war.

    If i go to shake hands,i ll get a bullet so if i have to avoid a bullet,i have to keep a gun and if i have to avoid the trigger being pulled from the other side.i have to put a bayonet in this mouth.

    This may sound crazy and barbaric to you but this is the only way,i can survive.

    You cant fail again and again trusting the same people knowing very well of their intentions and lack of character.

    so,as much people can call me abrasive/cruel,i still stand by my opinion.

  • what started in 1206 and showed its real face in 1947 is enough to confirm our judgement on this?

   and regarding your statement,i know many kashmiri muslims who have studied in top engineering colleges/MBA colleges in India and without any suspicion whatsoever.

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க