சிந்துவெளி நாகரிகத்தை நிதியமைச்சர் சரஸ்வதி – சிந்துவெளி நாகரிகம் என்று குறிப்பிட்டது குறித்த சர்ச்சையில், முன்னாள் பிரதமர் மன்மோகன் சிங்கின் மகளும் வரலாற்றுப் பேராசிரியருமான உபிந்தர் சிங்கூட சிந்துவெளி நாகரிகத்தை “சரஸ்வதி நாகரிகம்” என்று குறிப்பிடுகிறார் என்று கூறி ஒரு ஸ்க்ரீன் ஷாட் பகிரப்படுகிறது.

அதில் ஆச்சரியமளிப்பது, அந்த ஸ்க்ரீன் ஷாட்டில் இருக்கும் தகவல்களைக்கூட யாரும் படிக்க மாட்டார்கள் என்ற நம்பிக்கைதான்.

உபிந்தர் சிங்கின் History of Ancient and Early Medieval India: From the Stone Age to the 12th Century என்ற புத்தகத்திலிருந்துதான் அந்த ஸ்க்ரீன் ஷாட் எடுக்கப்பட்டது. அதில் அவர் என்ன சொல்கிறார்?

//The vast geographical extent of the civilization should make the objection to the terms ‘Indus’ or ‘Indus valley’ civilization obvious. The terms ‘Indus–Sarasvati’ or ‘Sindhu–Sarasvati’ civilization are also used by some scholars. This is because a large number of sites are located on the banks of the Ghaggar-Hakra river, which is identified by some scholars with the ancient Sarasvati mentioned in the Rig Veda. However, the sort of objection to the terms ‘Indus’ or ‘Indus valley’ civilization can also be applied to the terms ‘Indus–Saraswati’ or ‘Sindhu–Saraswati’ civilization. Since civilization was not confined to the valleys of the Indus or Ghaggar-Hakra, the best option is to use the term ‘Harappan ’ civilization. This is based on the archaeological convention of naming a culture after the site where it is first identified.//

மேலே இருக்கும் பகுதியின் சுருக்கமான தமிழாக்கம் இது:

இந்த நாகரிகம் பெரும் நிலப்பரப்பில் பரந்து விரிந்திருப்பதால், அதனை சிந்து அல்லது சிந்துச்சமவெளி நாகரிகம் என்று குறிப்பிடுவதற்கு எதிர்ப்புக் காட்டப்படுகிறது. சில அறிஞர்கள் சிந்து – சரஸ்வதி நாகரிகம் என்ற பதங்களைப் பயன்படுத்துகிறார்கள். இந்த நாகரிகத்தில் அமைந்துள்ள பல இடங்கள், Ghaggar-Hakra நதிக்கரையில் அமைந்திருப்பதுதான். இந்த நதியைத்தான் ரிக் வேதத்தில் குறிப்பிடப்படும் பழங்கால சரஸ்வதி நதியாக சில அறிஞர்கள் கருதுகிறார்கள். ஆனால், சிந்து சமவெளி நாகரிகம் என்று சொல்வதற்கு எழும் எதிர்ப்பு சிந்து – சரஸ்வதி நாகரிகம் என்று சொல்வதற்கும் பொருந்தும். ஏனென்றால் இந்தப் பகுதிகள், சிந்து அல்லது Ghaggar-Hakra நதிகள் பாயும் சமவெளிப் பகுதிகளுக்குள் மட்டும் அடங்கிவிடவில்லை. அதனைத் தாண்டியும் இருப்பதால், இந்த நாகரிகத்தை ஹரப்பா நாகரிகம் என்று குறிப்படுவதே சிறப்பானது. முதன் முதலில் எந்த இடத்தில் ஒரு நாகரிகம் அடையாளம் காணப்பட்டதோ அந்த இடத்தைக் குறிப்பிடுவது என்ற தொல்லியல் ஆராய்ச்சி மரபின் அடிப்படையில் இதைச் செய்யலாம்.

இதுதான் உபிந்தர் சிங் சொல்லியிருப்பது. அதாவது இதை சரஸ்வதி நாகரிகம் என்றோ சிந்து – சரஸ்வதி நாகரிகம் என்றோ அழைக்காமல் ஹரப்பா நாகரிகம் என்று அழைப்பதே பொருத்தமானது என்கிறார் அவர்.

ஆனால், அவர் எதைச் சொல்கிறாரோ, அதற்கு மாறான ஒரு கருத்தை அவர் சொல்வதாக மேற்கோள் காட்டுவது துரதிர்ஷ்டவசமானது.

படிக்க:
ஆர்.எஸ்.எஸ் ஹெட்கேவாரா – சுயமரியாதை பெரியாரா ? யாரை தெரிவு செய்வது ?
தேசிய அவமானம் : வட இந்தியாவில் 49% குடும்பங்கள் தீண்டாமை கடைபிடிக்கின்றன !

உபிந்தர் சிங் வேறு சில புத்தகங்களையும் எழுதியிருக்கிறார். அதெல்லாம் சிந்து சமவெளி நாகரிகம் அல்லது ஹரப்பா நாகரீகம் என்றே இதனைக் குறிப்பிடுகிறார். எங்கேயுமே, சரஸ்வதி நதி நாகரிகமெனக் குறிப்பிடவில்லை.

முகநூலில் : Muralidharan Kasi Viswanathan

disclaimer

1 மறுமொழி

  1. அருமையான விளக்கக் கட்டுரை. சிந்து சமவெளி நாகரிகம் vs சிந்து சரஸ்வதி நாகரிகம் என்பதற்கு பதிலாக ஹரப்பா நாகரிகம் என அழைக்கலாம் என பரிந்துரைக்கப்படுகிறது. ஆனால் வரலாற்று ஆதார அடிப்படையிலேயே நம்மால் சிந்துவெளி நாகரிகம் தமிழர் நாகரிகம் என்று நிரூபிக்க முடியும். சரஸ்வதி என்ற வார்த்தையின் அடிப்படை பிராமணீய வேத கால வரலாற்றை சொல்கிறது என்பதே நிர்மலா சீதாராமன் போன்ற அரைவேக்காட்டு பிராமனியர்களின் வாதம், பிடிவாதம். ஆனால் சரஸ்வதி என்பதே சரயு நதி என்பதைத்தான் குறிக்கிறது. சரயு நதியின் துணை நதியே காகர் நதி இந்த நதியின் ஒரு முனை காகர் என்றும் (Ghaggar – Hakra) மறுமுனை கக்ரா என்றும் அழைக்கப்படுகிறது.

விவாதியுங்கள்

உங்கள் மறுமொழியை பதிவு செய்க
உங்கள் பெயரைப் பதிவு செய்க